★ 10 ˹ѧ觻 Nominees for the 82nd Academy Awards





10˹ѧ觻 2009 Ѵ͡Ҩҡ˹ѧ㹻չ駻 ˹ѧзѺ͡ҡҷ·شҼҹ仡͹ ҡѧӤ֡ҧҧҡ˹ѧͧҧѺ觴٨ҷչͧ ...

ա駡§ӴѺѺѡҡѡҧ㴤 ^_^


1) Tokyo Sonata (2008) ª ë /

ͼѡͧҹ١͡ҡҹԴѧء㹤ͺ ١¤⵵Ѥ繷úԡ ١¤ͺԹáҧѹ¹ ѺѭҷءҧԡԡĵԵ͹Һҹ͡ Ҥ êѺԵ

سͺҹ͹еҡͧҹ ѺѤ繷 ҡ¹⹷ͧբͧ觵ѹ駡ѧɢͧ١¤ سҹ㹡繵ǻСѹաѺǢ ءǹѧдѺѹѺ ͡ ѺԴ Դзӵͧâͧͧ Ѻ֧֡㨤ҧ㹤ͺǡѹ

ҧҧ͡ ҡ» ¡͡ҡѹͶ֧ѹ˹ѡ٨Թ շش觷Ѻѹ

ͺ˹ѧҧФõԴѺ͡СͧҴŷҨСԴⴹѹա



2) La Libertad (2001) իҹ ͧ / ਹԹ

Եѹ˹觨ҡҨôӢͧ˹ӧҹѺҧѴ

¡ä 繡÷ӧҹẺºҵʹѹ §شçͧ áԹ 㹷֧ͧҵ֧觹ѡ ԫҹ ͧ 㨴зաѺ蹡ѺԺͧѹҡáѺ



3) MeMyself ѡԭ ( 2550 ) Ѳ Ǫкè /

˭ԧǵѡ¤ѧҷ繡

ù仡 "ѡ"

˹ѧǿ·شͧ˹· T_T



4) Der Wald vor lauter Bäumen (The Forest for the Trees, 2003) ù / ѹ

ǷͧѺͧҧ͹ͧ 駡Ѻѡ¹ ٴ¡ѹ͹ҹ ءҧ͹ŧ

˹ѧẺԴǹ ʹҡҾ鹷º׹ѧҨҡ繡ҨѺѺ 腧¡ҡҵͧ



5) Inglourious Basterds (2009) ǹԹ ù / Ѱԡ

һҹҫ ҫ ҡҧ թҡѧ繪ǧʧš駷 2 Ẻҡ ˹һѵʵ

˴ ԧѧš ١١㹡ͧѴҹ ǹѡʴн͡ѹⴴ ˹ѧ 2 觹֡Ҥ觪



6) Solas (Alone , 1999) ູ / ໹

˭ԧҾѡͧҡѺ١㹵ͧЪªѺѡҷçҺ سͧҪҧ˭ԧҨ֧ҡ١մ

ҡ¢ͧªҷյͤԵ 繢ͧ١ǷԹҡѺԵպ ҧͺǢͧΌ١ س͹ ҵҧդҡͺ ˧ҨѺ



7) Entre les murs (The Class,2008) ͧ ͧ൵ /

˹͹Ѹͧç¹Ѱ˹ҹͧʡѧѺ͡Ѻ硹ѡ¹駪鹷դᵡҧҡ·ҧͪҵ ʹ ҡöѭ ʴ+ʹͤԴ繷ҷµ˵ؼФʹ

֧պʹҷͧТҴջСͺҤ ˹ѧҵԴԴء͵ ੾Щҡʡ˹к֡ҧһú


ǹ˹ѧա 3 ͧ鹨Тԧԭǹҹ͡ ʧ Ե˹ѧ͹Ź




ͷª˹ѧйѡʴ١ʹͪҪԧ Academy Awards 駷 82 Шӻ 2010
觨ШѴѹ 7 չҤ 2010 ⡴ѡ ͧ ѹҷͧ...

ʵ㹷ª˹ѧͷª͹ѡʴդԴ硹¨ҡ˹ѧͧ ШѾഷ
֧ͻº͡͹ Ҩ鹡ûСȼҧ繷ҧä





Best Picture : Ҿ¹ʹ

Avatar James Cameron and Jon Landau, Producers

The Blind Side Nominees to be determined

District 9 Peter Jackson and Carolynne Cunningham, Producers

An Education Finola Dwyer and Amanda Posey, Producers

The Hurt Locker Nominees to be determined

Inglourious Basterds Lawrence Bender, Producer

Precious: Based on the Novel Push by Sapphire Lee Daniels, Sarah Siegel-Magness and Gary Magness, Producers

A Serious Man Joel Coen and Ethan Coen, Producers

Up Jonas Rivera, Producer

Up in the Air Daniel Dubiecki, Ivan Reitman and Jason Reitman, Producers







Actor in a Leading Role : ѡʴӪʹ

Jeff Bridges in Crazy Heart
George Clooney in Up in the Air
Colin Firth in A Single Man
Morgan Freeman in Invictus
Jeremy Renner in The Hurt Locker






Actor in a Supporting Role : ѡʴʹ

Matt Damon in Invictus
Woody Harrelson in The Messenger
Christopher Plummer in The Last Station
Stanley Tucci in The Lovely Bones
Christoph Waltz in Inglourious Basterds






Actress in a Leading Role : ѡʴ˭ԧʹ

Sandra Bullock in The Blind Side
Helen Mirren in The Last Station
Carey Mulligan in An Education
Gabourey Sidibe in Precious: Based on the Novel Push by Sapphire
Meryl Streep in Julie & Julia






Actress in a Supporting Role : ѡʴ˭ԧʹ

Penélope Cruz in Nine
Vera Farmiga in Up in the Air
Maggie Gyllenhaal in Crazy Heart
Anna Kendrick in Up in the Air
MoNique in Precious: Based on the Novel Push by Sapphire






Animated Feature Film : Ҿ¹͹ʹ

Coraline Henry Selick
Fantastic Mr. Fox Wes Anderson
The Princess and the Frog John Musker and Ron Clements
The Secret of Kells Tomm Moore
Up Pete Docter




Art Direction : ӡѺŻʹ
Avatar Art Direction: Rick Carter and Robert Stromberg; Set Decoration: Kim Sinclair
The Imaginarium of Doctor Parnassus Art Direction: Dave Warren and Anastasia Masaro; Set Decoration: Caroline Smith
Nine Art Direction: John Myhre; Set Decoration: Gordon Sim
Sherlock Holmes Art Direction: Sarah Greenwood; Set Decoration: Katie Spencer
The Young Victoria Art Direction: Patrice Vermette; Set Decoration: Maggie Gray


Cinematography : Ҿʹ
Avatar Mauro Fiore
Harry Potter and the Half-Blood Prince Bruno Delbonnel
The Hurt Locker Barry Ackroyd
Inglourious Basterds Robert Richardson
The White Ribbon Christian Berger


Costume Design : ͡Ẻͧ觡ʹ
Bright Star Janet Patterson
Coco before Chanel Catherine Leterrier
The Imaginarium of Doctor Parnassus Monique Prudhomme
Nine Colleen Atwood
The Young Victoria Sandy Powell





Directing : ӡѺʹ

Avatar James Cameron
The Hurt Locker Kathryn Bigelow
Inglourious Basterds Quentin Tarantino
Precious: Based on the Novel Push by Sapphire Lee Daniels
Up in the Air Jason Reitman



Documentary (Feature) : Ҿ¹äʹ
Burma VJ Anders Østergaard and Lise Lense-Møller
The Cove Nominees to be determined
Food, Inc. Robert Kenner and Elise Pearlstein
The Most Dangerous Man in America: Daniel Ellsberg and the Pentagon Papers Judith Ehrlich and Rick Goldsmith
Which Way Home Rebecca Cammisa


Documentary (Short Subject) : äբҴʹ
Chinas Unnatural Disaster: The Tears of Sichuan Province Jon Alpert and Matthew ONeill
The Last Campaign of Governor Booth Gardner Daniel Junge and Henry Ansbacher
The Last Truck: Closing of a GM Plant Steven Bognar and Julia Reichert
Music by Prudence Roger Ross Williams and Elinor Burkett
Rabbit à la Berlin Bartek Konopka and Anna Wydra


Film Editing : Ѵʹ
Avatar Stephen Rivkin, John Refoua and James Cameron
District 9 Julian Clarke
The Hurt Locker Bob Murawski and Chris Innis
Inglourious Basterds Sally Menke
Precious: Based on the Novel Push by Sapphire Joe Klotz





Foreign Language Film : Ҿ¹ҵҧʹ

Ajami Israel
El Secreto de Sus Ojos Argentina
The Milk of Sorrow Peru
Un Prophète France
The White Ribbon Germany



Makeup : ˹ʹ
Il Divo Aldo Signoretti and Vittorio Sodano
Star Trek Barney Burman, Mindy Hall and Joel Harlow
The Young Victoria Jon Henry Gordon and Jenny Shircore


Music (Original Score) : ջСͺʹ
Avatar James Horner
Fantastic Mr. Fox Alexandre Desplat
The Hurt Locker Marco Beltrami and Buck Sanders
Sherlock Holmes Hans Zimmer
Up Michael Giacchino


Music (Original Song) : ŧҾ¹ʹ
Almost There from The Princess and the Frog Music and Lyric by Randy Newman
Down in New Orleans from The Princess and the Frog Music and Lyric by Randy Newman
Loin de Paname from Paris 36 Music by Reinhardt Wagner Lyric by Frank Thomas
Take It All from Nine Music and Lyric by Maury Yeston
The Weary Kind (Theme from Crazy Heart) from Crazy Heart Music and Lyric by Ryan Bingham and T Bone Burnett


Short Film (Animated) : ͹蹢Ҵʹ
French Roast Fabrice O. Joubert
Granny OGrimms Sleeping Beauty Nicky Phelan and Darragh OConnell
The Lady and the Reaper (La Dama y la Muerte) Javier Recio Gracia
Logorama Nicolas Schmerkin
A Matter of Loaf and Death Nick Park


Short Film (Live Action) : Ҿ¹ʹ
The Door Juanita Wilson and James Flynn
Instead of Abracadabra Patrik Eklund and Mathias Fjellström
Kavi Gregg Helvey
Miracle Fish Luke Doolan and Drew Bailey
The New Tenants Joachim Back and Tivi Magnusson


Sound Editing : Ѵ§ʹ
Avatar Christopher Boyes and Gwendolyn Yates Whittle
The Hurt Locker Paul N.J. Ottosson
Inglourious Basterds Wylie Stateman
Star Trek Mark Stoeckinger and Alan Rankin
Up Michael Silvers and Tom Myers


Sound Mixing : ѹ֡§ʹ
Avatar Christopher Boyes, Gary Summers, Andy Nelson and Tony Johnson
The Hurt Locker Paul N.J. Ottosson and Ray Beckett
Inglourious Basterds Michael Minkler, Tony Lamberti and Mark Ulano
Star Trek Anna Behlmer, Andy Nelson and Peter J. Devlin
Transformers: Revenge of the Fallen Greg P. Russell, Gary Summers and Geoffrey Patterson


Visual Effects : ෤Ԥʹ
Avatar Joe Letteri, Stephen Rosenbaum, Richard Baneham and Andrew R. Jones
District 9 Dan Kaufman, Peter Muyzers, Robert Habros and Matt Aitken
Star Trek Roger Guyett, Russell Earl, Paul Kavanagh and Burt Dalton


Writing (Adapted Screenplay) : Ҿ¹Ѵŧʹ
District 9 Written by Neill Blomkamp and Terri Tatchell
An Education Screenplay by Nick Hornby
In the Loop Screenplay by Jesse Armstrong, Simon Blackwell, Armando Iannucci, Tony Roche
Precious: Based on the Novel Push by Sapphire Screenplay by Geoffrey Fletcher
Up in the Air Screenplay by Jason Reitman and Sheldon Turner


Writing (Original Screenplay) : Ҿ¹ʹ
The Hurt Locker Written by Mark Boal
Inglourious Basterds Written by Quentin Tarantino
The Messenger Written by Alessandro Camon & Oren Moverman
A Serious Man Written by Joel Coen & Ethan Coen
Up Screenplay by Bob Peterson, Pete Docter, Story by Pete Docter, Bob Peterson, Tom McCarthy






ҾТǹ Oscar :: //www.oscars.org/awards/academyawards/82/nominees.html


Create Date : 03 Ҿѹ 2553
Last Update : 3 Ҿѹ 2553 17:07:22 . 6 comments
Counter : 988 Pageviews.

 


" Valentine 㹤ç "



˹ѧФ
繹ѡѡ֡ҷͧ¹Դç ͧ
(֡Ҩѧ)

红Ť
ѹ 7 դ.2553
ͧشҹٶ·ʹʴ͹


: ԧĴչ ѹ: 3 Ҿѹ 2553 :17:23:56 .  

 
ҹѺ

ʵ Inglourious Basterds ҹ


: navagan ѹ: 4 Ҿѹ 2553 :0:46:44 .  

 
仹ҹ¹ФѺ ^^

ѧ˹ѧҪԧʡҴúѺ

Ǩҹ ^^


: Seam - C IP: 203.144.144.164 ѹ: 5 Ҿѹ 2553 :9:24:19 .  

 
ͺ me myself Ѻ


: Ѻ ѹ: 6 Ҿѹ 2553 :12:32:08 .  

 
سù鹡Ѻ 555

The Class ˹˹ѧͺҡشѹѺ ͧշ蹡ѹ 繻շ˹ѧͺش ͹ҧ


: ͡ IP: 203.144.144.165 ѹ: 17 Ҿѹ 2553 :21:56:10 .  

 
˹ѧͺ㹻շ
ѧд Tokyo Sonata Ѻ


: Ѻ ѹ: 27 Ҿѹ 2553 :18:14:29 .  

:
Comment :
  * code html 觢ͤ੾Ҫԡ
 
觢ͤ
س׹ѹ觢ͤ

Ottolife
Location :
غҪҹ Thailand

[ Profile ]

ԻҢͧ Blog [?]
ҡͤѧ
Rss Feed
Smember
Դ͡ : 1 [?]




Photobucket.Just wait until night then switch the light off
DeUsynlige (2008) Erik Poppe : : ˹繼 ˹繽٭ ҼҹҧµҧԵش⪤еҡӾͧͧ༪ԭ˹ҡѹ ~ ֧͵ѭẺ˹ѧҧʶҹóʴ˵ءó͹Сѹҡ ö͹Фèشٹҧͧͧҡ˹令˹觡 ͧǷèؤѹѺͧͧФá "͡" 觷˹ѧӤѭзشҨҽ·٭¡Ѻҹ繼ºҧ 繤´ͧ.͡Ҫ蹪ԧ
Adventureland (2009) Greg Mottola : : ˹纹ªҧͧǹʹءԴѧ㹤֡ѹ 鹨ШٹѹԴѺͧ㨼ԴѹЧ ~ 껻Կʹء ¹ ҡѧؤ 80 աѭ͡ҧҧѹ ŧ ѧ 駤 ҡؤ鹡Ѵѹѹº Թ ͧ ൹ ʨǵ 鹴ٷ
Mutum (2007) Sandra Kogut : : 硪¤˹ᶺҹҢͧҫ ͧ༪ԭѺشѹͧ ʹԷѺ͹ҨҨպ ١͹ǡѹ˹зӤѭ٭͹ѡش㹪Ե ~ èԹա ˹ҧͧͧš ҡءҧҹ¤֧ͧ觷赹ͧ ... ͺͧá ҧԴԷҧµ (µ) ѹԴ鹡Ѻ㹪Ǵ«ѹ 繤ᵡҧͧ蹵ҹ
Dalkomhan insaeng (2005) Ji-woon Kim : : ͢ҢͧҾͽشºӡ ѹѹᷧе¢͡ ҵҡҨ 硔 ͧҾ ~ ˹ѧͧ ҵͧ͡͡ẺҷҧѹҴ Թ ֧֡ Transpotter ѹ 㹪شٷѺ¡駢Ҷպѹͧ ѡѧѧ繪ǹѡҧѹѺ˹ѧǹ ʹءЪǹѺʹԴ˹˹١ͧ (˹ҵҤ¡ѹ)
Noise (2007) Matthew Saville : : ˹ѧǹͧ˹ѧҢѭ§ǹ˹觷 ˵͹ѭعç ... ҹ
Group Blog
 
<<
Ҿѹ 2553
 123456
78910111213
14151617181920
21222324252627
28 
 
3 Ҿѹ 2553
 
All Blogs
 
Friends' blogs
[Add Ottolife's blog to your web]
Links
 

 Pantip.com | PantipMarket.com | Pantown.com | © 2004 BlogGang.com allrights reserved.