เครื่อง
ข้อ.3บริษัทแสงทอง ซื้อปูนเฉลี่ย (S)40,000 ถุง ในระยะเวลา 6 เดือน มีค่าใช้จ่ายในการสั่งซื้อ(O )100 บาท/ครั้ง
ค่าใช้จ่ายในการเก็บรักษา( C ) 0.50 บาท / ถุง ปูนราคาถุงละ 100 บาท
ให้คำนวณ ก. EOQ ข. ต้นทุนในการเก็บรักษา และต้นทุนในการสั่งซื้อ
ก. คำนวณ EOQ
EOQ =sqer[(2SO/C)] = sqrt [ (2 x40,00 x 100) / 0.50]
= 4,000 หน่วย
ข.ต้นทุนในการเก็บรักษา และต้นทุนในการสั่งซื้อ
รวม 1,000 + 1,000 = 2,000 บาท
ข้อ. 4 บริษัทสมสุขใจ ปริมาณขาย 2 เดือน 80,000บาทค่าใช้จ่ายในการสั่งซื้อครั้งละ 400 บาท
ค่าเก็บรักษา ใบละ 1 บาท
ให้คำนวณก. EOQ ข. จำนวนครั้งในการสั่งซื้อ ค.ต้นทุนรวมในการสั่งซื้อและค่าใช้จ่ายในการเก็บรักษา
ง. ถ้าสั่งครั้งละ 10,000 ใบขึ้นไปจะมีส่วนลดให้ใบละ 2 บาท ควรรับข้อเสนอหรือไม่
คำนวณยอดขายทั้งปี = 80,000 x 6 =480,000 ใบ
ก. คำนวณ EOQ
EOQ =sqer[(2SO/C)] = sqrt[ (2 x480,00 x 400) / 1]
= 19,595.9หน่วย
ปัดเป็น 19,596ใบ
ข.จำนวนครั้งในการสั่งซื้อ = ปริมาณขาย / จำนวน EOQ
= 480,000/19,596
= 24.49 ครั้ง ปัดเป็น 25 ครั้ง
ค.ต้นทุนการสั่งซื้อ และต้นทุนการเก็บรักษา ในแต่ละรอบการสั่งซื้อ
ค่าใช้จ่ายในการเก็บรักษา = CQ/2
= [(1 x 19,596) / 2]
= 9,798
ค่าใช้จ่ายในการสั่งซื้อ = SO/Q
= [ (480,000 x400) /19,596]
= 9,798
รวม เป็นต้นทุน ทั้งหมด = 19,596 บาท ทั้งหมด ต่อครั้ง หรือ 480,000 บาท ต่อปี
ง. กรณีมีส่วนลด โดยต้องสั่ง 10,000 ใบ ได้ลด 2 บาท / ใบ
ขั้นตอนการคำนวณมีสองขั้นตอนดังนี้
ง-1) คำนวณ MR ส่วนลด
ส่วนลด = จำนวนซื้อx ส่วนลด/ใบ
= 10,000 x 2
= 20,000 บาท
ทั้งปี เป็นส่วนลดรวม =960,000 บาท
ง-2 ) คำนวณ MC ที่เพิ่ม จากค่าใช้จ่ายในการเก็บรักษา และการสั่งซื้อ
กรณี สั่งซื้อ ครั้งละ 20,000 ใบ
ค่าใช้จ่ายในการเก็บรักษา = CQ/2
= [(1 x 20,000) / 2]
= 10,000
ค่าใช้จ่ายในการสั่งซื้อ = SO/Q
= [ (480,000 x 400) /20,000]
= 9,600
รวม 10,000+ 9,600 = 19,600 บาท
ทั้งปี มีการสั่งซื้อ 24 ครั้ง เป็นเงินค่าสั่งซื้อและเก็บรักษารวม 470,400 บาท
กรณี สั่งซื้อครั้งละ 10,000 ใบ
ค่าใช้จ่ายในการเก็บรักษา = CQ/2
= [(1 x 10,000) / 2]
= 5,000
ค่าใช้จ่ายในการสั่งซื้อ = SO/Q
= [ (480,000 x 400) /10,000]
= 19,200
รวม 5,000 + 19,200 = 24,200 บาท
ทั้งปี มีการสั่งซื้อ 48 ครั้ง เป็นเงินค่าสั่งซื้อและเก็บรักษารวม 1,161,600บาท
เปรียบเทียบจากเดิม มีค่าใช้จ่ายในการสั่งซื้อและเก็บรักษา = 19,596 บาท 24.5 ครั้ง เป็นเงิน 480,000 บาท
การสั่งซื้อครั้งละ 20,000 หน่วย มีค่าใช้จ่ายลดลงจากเดิม MC = 480,000 - 470,400 = 9,600 บาท
MR > MC ได้ส่วนต่างคือ 960,000 + 9,600 = 966,000 บาท
ดังนั้นควรรับโดยการสั่ง ครั้งละ 20,000 ชิ้น
555555555555555555+555+5+5+5+55