รายชื่อภาพยนตร์และนักแสดงที่ได้เข้าชิง Japan Academy Prize ครั้งที่ 45
The Japan Academy Prize Association ได้ประกาศรายชื่อภาพยนตร์รวมถึงบุคคลในแวดวงบันเทิงญี่ปุ่น
ที่ได้เข้าชิงรางวัลยอดเยี่ยมในแต่ละสาขาจาก Japan Academy Prize ครั้งที่ 45 ออกมาให้ได้ทราบกันแล้ว
และจะมีการจัดงานประกาศผลรางวัลที่ Grand Prince Hotel New Takanawa กรุงโตเกียว วันที่ 11 มี.ค. 2021
(พิจารณาจากภาพยนตร์ทั้งหมดที่เข้าฉายในโรงภาพยนตร์ในประเทศญี่ปุ่น วันที่ 1 ม.ค. 2021 - 31 ธ.ค. 2021)



----------------------------------------------------------------------------------------------------------

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี
- Kinema no Kamisama (God of Cinema)
- Korou no Chi Level 2 (Last of the Wolves) ดัดแปลงจากนิยายชื่อเดียวกันของ อ.Yuko Yuzuki
- Subarashiki Sekai (Under The Open Sky) ดัดแปลงจากนิยายเรื่อง Mibuncho ผลงานของ อ.Ryuzo Saki
- Drive My Car ดัดแปลงจากเรื่องสั้นชื่อเดียวกันที่รวมอยู่ใน Men without Women
ชายที่คนรักจากไป (Onna no Inai Otokotachi) ผลงานของ อ.Haruki Murakami
- Mamorarenakatta Monotachi e (In The Wake) ดัดแปลงจากนิยายชื่อเดียวกันของ อ.Shichiri Nakayama



ภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยมแห่งปี
- Ai no Utagoe wo Kikasete (Sing a Bit of Harmony)
- Gyokou no Nikuko-chan (Fortune Favors Lady Nikuko) ดัดแปลงจากนิยายชื่อเดียวกันของ อ.Kanako Nishi
- มหาเวทย์ผนึกมาร Jujutsu Kaisen 0 ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูนชื่อเดียวกันของ อ.Gege Akutami
- Evangelion: 3.0+1.0 Thrice Upon A Time
- Ryu to Sobakasu no Hime (Belle)



ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี
- Kazuya Shiraishi จากภาพยนตร์ Korou no Chi Level 2 (Last of the Wolves)
- Takahisa Zeze จากภาพยนตร์ Mamorarenakatta Monotachi e (In The Wake)
- Izuru Narushima จากภาพยนตร์ Inochi no Teishajo (A Morning of Farewell) ดัดแปลงจากนิยายชื่อเดียวกันของ อ.Kyoko Minami
- Miwa Nishikawa จากภาพยนตร์ Subarashiki Sekai (Under The Open Sky)
- Ryusuke Hamaguchi จากภาพยนตร์ Drive My Car

บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี
- Junya Ikegami จากภาพยนตร์ Korou no Chi Level 2 (Last of the Wolves)
- Miwa Nishikawa จากภาพยนตร์ Subarashiki Sekai (Under The Open Sky)
- Ryusuke Hamaguchi และ Takamasa Oe จากภาพยนตร์ Drive My Car
- Takahisa Zeze และ Tamio Hayashi จากภาพยนตร์ Mamorarenakatta Monotachi e (In The Wake)
- Yoji Yamada และ Yuzo Asahara จากภาพยนตร์ Kinema no Kamisama (God of Cinema)

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
- Takeru Satoh จากภาพยนตร์ Mamorarenakatta Monotachi e (In The Wake)
- Masaki Suda จากภาพยนตร์ Hanataba Mitaina Koi wo Shita (Loved Like a Flower Bouquet)
- Hidetoshi Nishijima จากภาพยนตร์ Drive My Car
- Tori Matsuzaka จากภาพยนตร์ Korou no Chi Level 2 (Last of the Wolves)
- Koji Yakusho จากภาพยนตร์ Subarashiki Sekai (Under The Open Sky)

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
- Yuki Amami จากภาพยนตร์ Rogo no Shikin ga Arimasen! (I Don't Have Any Money
Left in My Retirement Account) ดัดแปลงจากนิยายชื่อเดียวกันของ อ.Miu Kakiya
- Kasumi Arimura จากภาพยนตร์ Hanataba Mitaina Koi wo Shita (Loved Like a Flower Bouquet)
- Mei Nagano จากภาพยนตร์ ส่งต่อไออุ่นแห่งความหวัง Soshite, Baton wa Watasareta
(And, the Baton Was Passed) ดัดแปลงจากนิยายชื่อเดียวกันของ อ.Maiko Seo
- Mayu Matsuoka จากภาพยนตร์เรื่อง Damashie no Kiba (Kiba: The Fangs of Fiction)
ดัดแปลงจากนิยายชื่อเดียวกันของ อ.Takeshi Shiota
- Sayuri Yoshinaga จากภาพยนตร์ Inochi no Teishajo (A Morning of Farewell)

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
- Hiroshi Abe จากภาพยนตร์ Mamorarenakatta Monotachi e (In The Wake)
- Ryohei Suzuki จากภาพยนตร์ Korou no Chi Level 2 (Last of the Wolves)
- Shinichi Tsutsumi จากภาพยนตร์ The Fable: Korosanai Koroshiya (The Fable: A Contract Killer Who Doesn’t Kill)
ภาพยนตร์ภาคสองที่อ้างอิงมาจากหนังสือการ์ตูนเรื่อง โหดไม่ถามชื่อ The Fable ผลงานของ อ.Katsuhisa Minami
- Taiga Nakano จากภาพยนตร์ Subarashiki Sekai (Under The Open Sky)
- Nijiro Murakami จากภาพยนตร์ Korou no Chi Level 2 (Last of the Wolves)

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
- Satomi Ishihara จากภาพยนตร์ ส่งต่อไออุ่นแห่งความหวัง Soshite, Baton wa Watasareta (And, the Baton Was Passed)
- Kaya Kiyohara จากภาพยนตร์ Mamorarenakatta Monotachi e (In The Wake)
- Mitsuko Kusabue จากภาพยนตร์ Rogo no Shikin ga Arimasen! (I Don't Have Any Money Left in My Retirement Account)
- Nanase Nishino จากภาพยนตร์ Korou no Chi Level 2 (Last of the Wolves)
- Suzu Hirose จากภาพยนตร์ Inochi no Teishajo (A Morning of Farewell)

เพลงประกอบยอดเยี่ยม
- Taisei Iwasaki / Ludvig Forssell / Yuta Bandoh จากภาพยนตร์ Ryu to Sobakasu no Hime (Belle)
- Taro Iwashiro จากภาพยนตร์ Kinema no Kamisama (God of Cinema)
- Otomo Yoshihide จากภาพยนตร์ Hanataba Mitaina Koi wo Shita (Loved Like a Flower Bouquet)
- Takatsugu Muramatsu จากภาพยนตร์ Mamorarenakatta Monotachi e (In The Wake)
- Goro Yasukawa จากภาพยนตร์ Inochi no Teishajo (A Morning of Farewell)
- Goro Yasukawa จากภาพยนตร์ Korou no Chi Level 2 (Last of the Wolves)

ถ่ายภาพยอดเยี่ยม
- Norimichi Kasamatsu จากภาพยนตร์ Subarashiki Sekai (Under The Open Sky)
- Kohei Kato จากภาพยนตร์ Korou no Chi Level 2 (Last of the Wolves)
- Hidetoshi Shinomiya จากภาพยนตร์ Drive My Car
- Masashi Chikamori จากภาพยนตร์ Kinema no Kamisama (God of Cinema)
- Atsuhiro Nabeshima จากภาพยนตร์ Mamorarenakatta Monotachi e (In The Wake)

กำกับแสงยอดเยี่ยม
- Kenjiro So จากภาพยนตร์ Subarashiki Sekai (Under The Open Sky)
- Minoru Kawai จากภาพยนตร์ Korou no Chi Level 2 (Last of the Wolves)
- Daiki Takai จากภาพยนตร์ Drive My Car
- Masato Tsuchiyama จากภาพยนตร์ Kinema no Kamisama (God of Cinema)
- Tsuyoshi Kage จากภาพยนตร์ Mamorarenakatta Monotachi e (In The Wake)

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม
- Tsutomu Imamura จากภาพยนตร์ Korou no Chi Level 2 (Last of the Wolves)
- Takashi Nishimura จากภาพยนตร์ Kinema no Kamisama (God of Cinema)
- Tetsuo Harada จากภาพยนตร์ Moeyo Ken (Baragaki: Unbroken Samurai)
- Katsuhiro Fukuzawa จากภาพยนตร์ Inochi no Teishajo (A Morning of Farewell)
- Fumiko Matsuo จากภาพยนตร์ Mamorarenakatta Monotachi e (In The Wake)

บันทึกเสียงยอดเยี่ยม
- Kadoaki Izuta (บันทึกเสียง) / Miki Nomura (เรียบเรียงเสียง) จากภาพยนตร์ Drive My Car
- Tomoharu Urata จากภาพยนตร์ Korou no Chi Level 2 (Last of the Wolves)
- Shinya Takada จากภาพยนตร์ Mamorarenakatta Monotachi e (In The Wake)
- Shota Nagamura จากภาพยนตร์ Kinema no Kamisama (God of Cinema)
- Kenichi Fujimoto จากภาพยนตร์ Inochi no Teishajo (A Morning of Farewell)

ตัดต่อยอดเยี่ยม
- Kazuhide Ishijima จากภาพยนตร์ Kinema no Kamisama (God of Cinema)
- Hideaki Ohata จากภาพยนตร์ Inochi no Teishajo (A Morning of Farewell)
- Hitomi Kato จากภาพยนตร์ Korou no Chi Level 2 (Last of the Wolves)
- Ryo Hayano จากภาพยนตร์ Mamorarenakatta Monotachi e (In The Wake)
- Azusa Yamasaki จากภาพยนตร์ Drive My Car

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม
- Tailor / Der Hochzeitsschneider Von Athen (ชื่อในญี่ปุ่น Tailor Jinsei no Shitateya)
- Nomadland
- Minari
- 007 No Time to Die เจมส์ บอนด์ 007 พยัคฆ์ร้ายฝ่าเวลามรณะ
- Dune (ชื่อในญี่ปุ่น Dune Suna no Wakusei)



---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Japan Academy Prize ครั้งที่ 45 ก็มีนักแสดงชายและหญิงฝีมือดี
ที่ได้รับเลือกให้เป็น นักแสดงคลื่นลูกใหม่ยอดเยี่ยม ทั้งหมด 8 คน ดังนี้

แถวบน (เรียงจากซ้ายไปขวา)
- Mio Imada จากภาพยนตร์ Tokyo Revengers ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูนชื่อเดียวกันของ อ.Ken Wakui
- Nanase Nishino จากภาพยนตร์ Korou no Chi Level 2 (Last of the Wolves)
- Toko Miura จากภาพยนตร์ Drive My Car
- Ai Yoshikawa จากภาพยนตร์ Honey Lemon Soda ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูนชื่อเดียวกันของ อ.Mayu Murata

แถวล่าง (เรียงจากซ้ายไปขวา)
- Hayato Isomura จากภาพยนตร์ Yakuza to Kazoku The Family (Yakuza and The Family) และ
เมื่อวานเจ๊ทานอะไร? (Kinou Nani Tabeta?) อ้างอิงจากหนังสือการ์ตูนชื่อเดียวกันของ อ.Fumi Yoshinaga
- Ukon Onoe จากภาพยนตร์ Moeyo Ken (Baragaki: Unbroken Samurai) ดัดแปลงจากนิยายชื่อเดียวกันของ อ.Ryotaro Shiba
- Hio Miyazawa จากภาพยนตร์เรื่อง Damashie no Kiba (Kiba: The Fangs of Fiction)
- Fukase จากภาพยนตร์เรื่อง Character



---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ที่มา natalie , japan academy prize



Create Date : 19 มกราคม 2565
Last Update : 19 มกราคม 2565 22:23:25 น.
Counter : 45 Pageviews.
0 comment
(โหวต blog นี้) 
ประกาศผลรางวัล Japan Academy Prize ครั้งที่ 44
The Japan Academy Prize Association จัดงานประกาศผลรางวัล Japan Academy Prize ครั้งที่ 44 ในวันศุกร์ที่ 19 มี.ค. 2021
ที่ Grand Prince Hotel New Takanawa กรุงโตเกียว โดยภาพยนตร์และบุคคลแวดวงบันเทิงญี่ปุ่นที่ได้รับรางวัลยอดเยี่ยมเป็นดังนี้



----------------------------------------------------------------------------------------------------------

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี

Midnight Swan
กำกับโดย Eiji Uchida



รายชื่อภาพยนตร์ที่ได้เข้าชิงรางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี
- Asadake! (The Asadas!) กำกับโดย Ryota Nakano ภาพยนตร์ที่ได้แรงบันดาลใจมาจาก
หนังสือภาพ Asadake ปี 2007 และ Album no Chikara ปี 2015 ของช่างภาพ Masashi Asada
- Otoko wa Tsuraiyo Okaeri Tora-san (Tora-san, Wish You Were Here) กำกับโดย Yoji Yamada
- Tsumi no Koe (The Voice of Sin) กำกับโดย Nobuhiro Doi ดัดแปลงจากนิยายชื่อเดียวกันของ อ.Takeshi Shiota
- Fukushima 50 กำกับโดย Setsuro Wakamatsu ดัดแปลงจากหนังสือ Shi no Fuchi o Mita Otoko:
Yoshida Masao to Fukushima Daiichi Genpatsu no 500-nichi ผลงานของ อ. Ryusho Kadota

ภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยมแห่งปี

ดาบพิฆาตอสูร ศึกรถไฟสู่นิรันดร์ (Kimetsu no Yaiba: Mugen Ressha-hen)
กำกับโดย Haruo Sotozaki
ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูน ดาบพิฆาตอสูร (Kimetsu no Yaiba) ผลงานของ อ.Koyoharu Gotouge ฉบับรวมเล่ม 7-8



รายชื่อภาพยนตร์ที่ได้เข้าชิงรางวัลภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยมแห่งปี
- Violet Evergarden the Movie จดหมายฉบับสุดท้าย...แด่เธอผู้เป็นที่รัก กำกับโดย Taichi Ishidate
ผลิตอนิเมโดยสตูดิโอ Kyoto Animation อ้างอิงจากไลท์โนเวลชื่อเดียวกันของ อ.Kana Akatsuki
- ปูเปลล์ มนุษย์ขยะแห่งเมืองปล่องควัน Poupelle of Chimney Town (Entotsu Machi no Poupelle)
กำกับโดย Yusuke Hirota ผลิตอนิเมโดย Studio 4°C อ้างอิงมาจากหนังสือภาพชื่อเดียวกันของนักแสดงตลก Akihiro Nishino
- Josee to Tora to Sakana-tachi (Josee, the Tiger and the Fish) กำกับโดย Kotaro Tamura
ผลิตอนิเมโดยสตูดิโอ BONES ดัดแปลงมาจากเรื่องสั้นชื่อเดียวกันที่รวมอยู่ในหนังสือรวมเรื่องสั้นของ
อ.Seiko Tanabe ซึ่งใช้เป็นชื่อหนังสือรวมเรื่องสั้นนั้นด้วย (เคยนำได้ไปสร้างเป็นภาพยนตร์เข้าฉายใน
โรงภาพยนตร์ที่ญี่ปุ่นไปเมื่อวันที่ 13 ธ.ค. 2003 ส่งผลทำให้ Satoshi Tsumabuki สามารถคว้ารางวัล
นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยมจาก Hochi Film Awards ครั้งที่ 29 เมื่อปี 2004 มาครองได้สำเร็จ)
- STAND BY ME DORAEMON โดราเอมอน เพื่อนกันตลอดไป 2 กำกับโดย Ryuichi Yagi กับ Takashi Yamazaki
ผลิตอนิเมโดยสตูดิโอ Shirogumi กับ Shin-Ei Animation เนื้อหาเกือบทั้งหมดของภาคสองจะเป็นการอ้างอิงมาจาก
ภาพยนตร์อนิเมชั่น โดราเอมอน: คิดถึงคุณย่า (Doraemon: Obaachan no Omoide) ความยาว 27 นาที ในปี 2000
(คว้ารางวัลภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยม จาก Mainichi Film Awards ครั้งที่ 55) แล้วเสริมด้วยเรื่องราวใหม่

ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี

Setsuro Wakamatsu
จากภาพยนตร์เรื่อง Fukushima 50



รายชื่อผู้ที่ได้เข้าชิงรางวัลผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี
- Eiji Uchida จากภาพยนตร์เรื่อง Midnight Swan
- Naomi Kawase จากภาพยนตร์เรื่อง Asa ga Kuru (True Mothers) ดัดแปลงจากนิยายชื่อเดียวกันของ อ.Mizuki Tsujimura
ซึ่งก่อนหน้านั้นนิยายเรื่องเคยนำไปสร้างเป็นละครทีวี ความยาว 8 ตอนจบ ออกอากาศทางสถานี Fuji TV ปี 2016
- Nobuhiro Doi จากภาพยนตร์เรื่อง Tsumi no Koe (The Voice of Sin)
- Ryota Nakano จากภาพยนตร์เรื่อง Asadake! (The Asadas!)

บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี

Akiko Nogi
จากภาพยนตร์เรื่อง Tsumi no Koe (The Voice of Sin)

รายชื่อผู้ที่ได้เข้าชิงรางวัลบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี
- Eiji Uchida จากภาพยนตร์เรื่อง Midnight Swan
- Ryota Nakano และ Tomoe Kanno จากภาพยนตร์เรื่อง Asadake! (The Asadas!)
- Youichi Maekawa จากภาพยนตร์เรื่อง Fukushima 50
- Yoji Yamada และ Yuzo Asahara จากภาพยนตร์เรื่อง Otoko wa Tsuraiyo Okaeri Tora-san (Tora-san, Wish You Were Here)

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

Tsuyoshi Kusanagi
จากภาพยนตร์เรื่อง Midnight Swan



รายชื่อผู้ที่ได้เข้าชิงรางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
- Shun Oguri จากภาพยนตร์เรื่อง Tsumi no Koe (The Voice of Sin)
- Koichi Sato จากภาพยนตร์เรื่อง Fukushima 50
- Masaki Suda จากภาพยนตร์เรื่อง Ito ตลอดมา ตลอดไป คือเธอ (Tapestry)
กำกับโดย Takahisa Zeze ได้แรงบันดาลใจมาจากเพลง Ito ของ Miyuki Nakajima
- Kazunari Ninomiya จากภาพยนตร์เรื่อง Asadake! (The Asadas!)

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

Masami Nagasawa
จากภาพยนตร์เรื่อง Mother



รายชื่อผู้ที่ได้เข้าชิงรางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
- Nana Komatsu จากภาพยนตร์เรื่อง Ito ตลอดมา ตลอดไป คือเธอ (Tapestry)
- Hiromi Nagasaku จากภาพยนตร์เรื่อง Asa ga Kuru (True Mothers)
- Chieko Baisho จากภาพยนตร์เรื่อง Otoko wa tsuraiyo Okaeri Tora-san (Tora-san, Wish You Were Here)
- Suzu Hirose จากภาพยนตร์เรื่อง Ichido Shinde Mita (Not Quite Dead Yet)

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

Ken Watanabe
จากภาพยนตร์เรื่อง Fukushima 50



รายชื่อผู้ที่ได้เข้าชิงรางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
- Shohei Uno จากภาพยนตร์เรื่อง Tsumi no Koe (The Voice of Sin)
- Satoshi Tsumabuki จากภาพยนตร์เรื่อง Asadake! (The Asadas!)
- Ryo Narita จากภาพยนตร์เรื่อง The Cornered Mouse Dreams of Cheese ให้รักฉันอยู่ในมุมหัวใจเธอ
(Kyuuso wa Cheese no Yume wo Miru) กำกับโดย Isao Yukisada ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูนบอยเลิฟ
Kyuuso wa Cheese no Yume wo Miru และ Sojou no Koi wa Nido Haneru ผลงานของ อ.Setona Mizushiro
- Gen Hoshino จากภาพยนตร์เรื่อง Tsumi no Koe (The Voice of Sin)

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

Haru Kuroki
จากภาพยนตร์เรื่อง Asadake! (The Asadas!)



รายชื่อผู้ที่ได้เข้าชิงรางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
- Noriko Eguchi จากภาพยนตร์เรื่อง Jiko Bukken Kowai Madori (Stigmatized Properties)
กำกับโดย Hideo Nakata สร้างจากหนังสือ Jiko Bukken Kaidan Kowai Madori ผลงานของ อ.Tanishi Matsubara
- Kumiko Goto จากภาพยนตร์เรื่อง Otoko wa Tsuraiyo Okaeri Tora-san (Tora-san, Wish You Were Here)
- Kaori Momoi จากภาพยนตร์เรื่อง Ichido mo Uttemasen (I Have Never Shot Anyone) กำกับโดย Junji Sakamoto
- Narumi Yasuda จากภาพยนตร์เรื่อง Fukushima 50

เพลงประกอบยอดเยี่ยม

Yuki Kajiura และ Go Shiina
จากภาพยนตร์เรื่อง ดาบพิฆาตอสูร ศึกรถไฟสู่นิรันดร์ (Kimetsu no Yaiba: Mugen Ressha-hen)



รายชื่อผู้ที่ได้เข้าชิงรางวัลเพลงประกอบยอดเยี่ยม
- Taro Iwashiro จากภาพยนตร์เรื่อง Fukushima 50
- Seiji Kameda จากภาพยนตร์เรื่อง Ito ตลอดมา ตลอดไป คือเธอ (Tapestry)
- Naoki Sato จากภาพยนตร์เรื่อง Tsumi no Koe (The Voice of Sin)
- Junnosuke Yamamoto จากภาพยนตร์เรื่อง Otoko wa Tsuraiyo Okaeri Tora-san (Tora-san, Wish You Were Here)

ถ่ายภาพยอดเยี่ยม

Shoji Ehara
จากภาพยนตร์เรื่อง Fukushima 50

รายชื่อผู้ที่ได้เข้าชิงรางวัลถ่ายภาพยอดเยี่ยม
- Maki Ito จากภาพยนตร์เรื่อง Midnight Swan
- Naomi Kawase, Yuta Tsukinaga และ Naoki Sakakibara จากภาพยนตร์เรื่อง Asa ga Kuru (True Mothers)
- Masashi Chikamori จากภาพยนตร์เรื่อง Otoko wa Tsuraiyo Okaeri Tora-san (Tora-san, Wish You Were Here)
- Hideo Yamamoto จากภาพยนตร์เรื่อง Tsumi no Koe (The Voice of Sin)

กำกับแสงยอดเยี่ยม

Takashi Sugimoto
จากภาพยนตร์เรื่อง Fukushima 50

รายชื่อผู้ที่ได้เข้าชิงรางวัลกำกับแสงยอดเยี่ยม
- Shingo Inoue จากภาพยนตร์เรื่อง Midnight Swan
- Yasuhiro Ota จากภาพยนตร์เรื่อง Asa ga Kuru (True Mothers)
- Masato Tsuchiyama จากภาพยนตร์เรื่อง Otoko wa Tsuraiyo Okaeri Tora-san (Tora-san, Wish You Were Here)
- Akira Ono จากภาพยนตร์เรื่อง Tsumi no Koe (The Voice of Sin)

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

Yukiharu Seshimo
จากภาพยนตร์เรื่อง Fukushima 50  

รายชื่อผู้ที่ได้เข้าชิงรางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม
- Toshihiro Isomi และ Emiko Tsuyuki จากภาพยนตร์เรื่อง Tsumi no Koe (The Voice of Sin)
- Tomoko Kurata และ Shoko Yoshizawa จากภาพยนตร์เรื่อง Otoko wa Tsuraiyo Okaeri Tora-san (Tora-san, Wish You Were Here)
- Michitoshi Kurokawa จากภาพยนตร์เรื่อง Asadake! (The Asadas!)
- Hiroyuki Agatsuma จากภาพยนตร์เรื่อง Midnight Swan

บันทึกเสียงยอดเยี่ยม

Kenji Shibasaki และ Hitoshi Tsurumaki จากภาพยนตร์เรื่อง Fukushima 50  

รายชื่อผู้ที่ได้เข้าชิงรางวัลบันทึกเสียงยอดเยี่ยม
- Hironori Ito จากภาพยนตร์เรื่อง Midnight Swan
- Hirokazu Kato จากภาพยนตร์เรื่อง Tsumi no Koe (The Voice of Sin)
- Kazumi Kishida จากภาพยนตร์เรื่อง Otoko wa Tsuraiyo Okaeri Tora-san (Tora-san, Wish You Were Here)
- Roman Dymny และ Eiji Mori จากภาพยนตร์เรื่อง Asa ga Kuru (True Mothers)

ตัดต่อยอดเยี่ยม

Iwao Ishii และ Kazuhide Ishijima จากภาพยนตร์เรื่อง Otoko wa Tsuraiyo Okaeri Tora-san (Tora-san, Wish You Were Here)

รายชื่อผู้ที่ได้เข้าชิงรางวัลตัดต่อยอดเยี่ยม
- Soichi Ueno จากภาพยนตร์เรื่อง Asadake! (The Asadas!)
- Kong Chi Leung จากภาพยนตร์เรื่อง Fukushima 50  
- Tina Baz และ Yoichi Shibuya จากภาพยนตร์เรื่อง Asa ga Kuru (True Mothers)
- Junnosuke Hogaki จากภาพยนตร์เรื่อง Tsumi no Koe (The Voice of Sin)

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม

Parasite ชนชั้นปรสิต กำกับโดย Bong Joon-ho



รายชื่อภาพยนตร์ที่ได้เข้าชิงรางวัลภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม
- Star Wars: Episode IX The Rise of Skywalker กำเนิดใหม่สกายวอล์คเกอร์ กำกับโดย J. J. Abrams
- Ford v Ferrari กำกับโดย James Mangold
- 1917 กำกับโดย Sam Mendes
- TENET กำกับโดย Christopher Nolan

All Night Nippon Wadai-Sho
เป็นรางวัลที่เปิดให้ผู้ฟังรายการวิทยุ All Night Nippon ได้โหวตเลือกภาพยนตร์และนักแสดงที่ชื่นชอบ

ดาบพิฆาตอสูร ศึกรถไฟสู่นิรันดร์ (Kimetsu no Yaiba: Mugen Ressha-hen)



Shun Oguri จากภาพยนตร์เรื่อง Tsumi no Koe (The Voice of Sin)



---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Japan Academy Prize ครั้งที่ 44 ก็มีนักแสดงชายและหญิงฝีมือดี
ที่ได้รับเลือกให้เป็น นักแสดงคลื่นลูกใหม่ยอดเยี่ยม ทั้งหมด 6 คน ดังนี้

Misaki Hattori จากภาพยนตร์เรื่อง Midnight Swan



Aju Makita จากภาพยนตร์เรื่อง Asa ga Kuru (True Mothers)



Nana Mori จากภาพยนตร์เรื่อง จดหมายรักฉบับสุดท้าย Last Letter กำกับโดย Shunji Iwai



Kenshi Okada จากภาพยนตร์เรื่อง
- Nozomi (Hope) กำกับโดย Yukihiko Tsutsumi ดัดแปลงจากนิยายชื่อเดียวกันของ อ.Shusuke Shizukui
- Doctor Death no Isan: Black File (The Legacy of Dr.Death: Black File) กำกับโดย Yoshihiro Fukagawa
ดัดแปลงจากนิยายเรื่อง Doctor Death no Isan ผลงานของ อ.Shichiri Nakayama
- Yayoi, Sangatsu: Kimi o Ai Shita 30-nen (Yayoi, March: 30 Years That I Loved You) กำกับโดย Kazuhiko Yukawa



Daiken Okudaira จากภาพยนตร์เรื่อง Mother



Ren Nagase หนึ่งในสมาชิกวงบอยแบนด์ King & Prince จากภาพยนตร์เรื่อง โอตาคุปั่นสะท้านโลก (Yowamushi Pedal)
กำกับโดย Koichiro Miki ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูนชื่อเดียวกันของ อ.Wataru Watanabe



---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ที่มา Natalie 01 [02][03][04][05][06][07][08][09] , Japan Academy Prize 44 Winner



Create Date : 21 มีนาคม 2564
Last Update : 21 มีนาคม 2564 0:54:32 น.
Counter : 648 Pageviews.

0 comment
ประกาศผลรางวัล Japan Academy Prize ครั้งที่ 43
The Japan Academy Prize Association จัดงานประกาศผลรางวัล Japan Academy Prize ครั้งที่ 43 ในวันศุกร์ที่ 6 มี.ค. 2019
ที่ Grand Prince Hotel New Takanawa กรุงโตเกียว โดยภาพยนตร์และบุคคลแวดวงบันเทิงญี่ปุ่นที่ได้รับรางวัลยอดเยี่ยมเป็นดังนี้
(รายชื่อภาพยนตร์และบุคคลในวงการบันเทิงญี่ปุ่นที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล Japan Academy Prize ครั้งที่ 43 คลิกที่นี่)



----------------------------------------------------------------------------------------------------------

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี

Shinbun Kisha (The Journalist)
ดัดแปลงจากหนังสือชื่อเดียวกันของผู้สื่อข่าว Isoko Mochizuki [กำกับโดย Michihito Fujii]



ภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยมแห่งปี

Tenki no Ko (Weathering With You ฤดูฝัน ฉันมีเธอ) [กำกับโดย Makoto Shinkai]



ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี

Hideki Takeuchi จากภาพยนตร์ Tonde Saitama
ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูนชื่อเดียวกันของ อ.Mineo Maya (Fly Me to the Saitama)



บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี

Yuichi Tokunaga จากภาพยนตร์ Tonde Saitama (Fly Me to the Saitama)

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

Tori Matsuzaka จากภาพยนตร์ Shinbun Kisha (The Journalist)



นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

Shim Eun-Kyung จากภาพยนตร์ Shinbun Kisha (The Journalist)



นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

Ryo Yoshizawa จากภาพยนตร์ Kingdom
ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูนชื่อเดียวกันของ อ.Yasuhisa Hara [กำกับโดย Shinsuke Sato]



นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

Masami Nagasawa จากภาพยนตร์ Kingdom



เพลงประกอบยอดเยี่ยม

RADWIMPS จากภาพยนตร์ Tenki no Ko (Weathering With You ฤดูฝัน ฉันมีเธอ)



ถ่ายภาพยอดเยี่ยม

Taro Kawazu จากภาพยนตร์ Kingdom

กำกับแสงยอดเยี่ยม

ภาพยนตร์ Kingdom

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

Iwao Saito จากภาพยนตร์ Kingdom

บันทึกเสียงยอดเยี่ยม

Yoshifumi Kureishi จากภาพยนตร์ Mitsubachi to Enrai (Listen to the Universe)
ดัดแปลงจากนิยายชื่อเดียวกันของ อ.Riku Onda [กำกับโดย Kei Ishikawa]

ตัดต่อยอดเยี่ยม

Shinji Kawamura จากภาพยนตร์ Tonde Saitama (Fly Me to the Saitama)

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม

JOKER [กำกับโดย Todd Phillips]



All Night Nippon Wadai-Sho
เป็นรางวัลที่เปิดให้ผู้ฟังรายการวิทยุ All Night Nippon ได้โหวตเลือกภาพยนตร์และนักแสดงที่ชื่นชอบ

- Kessan! Chushingura (The 47 Ronin in Debt) ภาพยนตร์ดัดแปลงจากนิยายเชิงสารคดี
เรื่อง Chushingura no Kessansho ผลงานของ อ.Hirofumi Yamamoto [กำกับโดย Yoshihiro Nakamura]



- Gen Hoshino จากภาพยนตร์เรื่อง Hikkoshi Daimyo! (Samurai Shifters) ภาพยนตร์จากนิยายเรื่อง Hikkoshi Daimyo Sanzenri
ผลงานของ อ.Akihiro Dobashi ซึ่งเจ้าของผลงานนิยายเรื่องนี้่มาลงมือเขียนบทภาพยนตร์เองด้วย [กำกับโดย Isshin Inudo]



---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Japan Academy Prize ครั้งที่ 43 ก็มีนักแสดงชายและหญิงฝีมือดี
ที่ได้รับเลือกให้เป็น นักแสดงคลื่นลูกใหม่ยอดเยี่ยม ทั้งหมด 6 คน ดังนี้

Yukino Kishii จากภาพยนตร์ Ai ga Nanda (Just Only Love)
ดัดแปลงจากนิยายชื่อเดียวกันของ อ.Mitsuyo Kakuta



Yuina Kuroshima จากภาพยนตร์ Katsuben! (Talking the Pictures)



Riho Yoshioka จากภาพยนตร์ Mienai Mokugekisha (Blind Witness) และ
รักในโลกพิศวง Parallel World Love Story ดัดแปลงจากนิยายชื่อเดียวกันของ อ.Keigo Higashino



Oji Suzuka จากภาพยนตร์ Mitsubachi to Enrai (Listen to the Universe)



Win Morisaki จากภาพยนตร์ Mitsubachi to Enrai (Listen to the Universe)



Ryusei Yokohama จากภาพยนตร์ Aiuta: Yakusoku no Nakuhito (Aiuta: My Promise To Nakuhito) สร้างจากแรงบันดาลใจ
ที่ได้จากเพลง Ai Uta ของวง GReeeeN, Cheer Danshi!! (Cheer Boys!!) ดัดแปลงจากนิยายชื่อเดียวกันของ อ.Ryo Asai และ
Inakunare Gunjo (Go Away, Ultramarine) ดัดแปลงจากนิยายชื่อเดียวกันของ อ.Yutaka Kono



---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ที่มา Natalie 01 [02][03][04][05][06][07] , Cinema Today , Japan Academy Prize 43 Winner



Create Date : 07 มีนาคม 2563
Last Update : 7 มีนาคม 2563 16:43:26 น.
Counter : 527 Pageviews.

0 comment
รายชื่อภาพยนตร์และนักแสดงที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิง Japan Academy Prize ครั้งที่ 43
The Japan Academy Prize Association ได้ประกาศรายชื่อภาพยนตร์รวมถึงบุคคลในแวดวงบันเทิงญี่ปุ่น
ที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลยอดเยี่ยมในแต่ละสาขาจาก Japan Academy Prize ครั้งที่ 43 ออกมาให้ทราบกันแล้ว
และจะมีการจัดงานประกาศผลรางวัลที่ Grand Prince Hotel New Takanawa ในกรุงโตเกียว วันที่ 1 มี.ค. 2020
(พิจารณาจากภาพยนตร์ทั้งหมดที่เข้าฉายในโรงภาพยนตร์ในประเทศญี่ปุ่นระหว่างวันที่ 16 ธ.ค. 2018 - 15 ธ.ค. 2019)



----------------------------------------------------------------------------------------------------------

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี
- Kingdom ภาพยนตร์ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูนชื่อเดียวกันของ อ.Yasuhisa Hara
- Shinbun Kisha (The Journalist) ภาพยนตร์จากหนังสือชื่อเดียวกันของผู้สื่อข่าว Isoko Mochizuki
- Tonde Saitama (Fly Me to the Saitama) ภาพยนตร์ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูนชื่อเดียวกันของ อ.Mineo Maya
- Heisa Byoutou -Sorezore no Asa- (Closed Ward) ภาพยนตร์จากนิยายชื่อเดียวกันของ อ.Hosei Hahakigi
- Mitsubachi to Enrai (Listen to the Universe) ภาพยนตร์จากนิยายชื่อเดียวกันของ อ.Riku Onda



ภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยมแห่งปี
- Sora no Aosa wo Shiru Hito yo (Her Blue Sky)
- Tenki no Ko (Weathering With You ฤดูฝัน ฉันมีเธอ)
- Meitantei Conan: Konjou no Fist (ยอดนักสืบจิ๋วโคนัน เดอะมูฟวี่ 23 ศึกชิงอัญมณีสีคราม Detective Conan: The Fist of Blue Sapphire)
- Lupin III THE FIRST
- One Piece Stampede



ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี
- Shinsuke Sato จากภาพยนตร์ Kingdom
- Masayuki Suo จากภาพยนตร์ Katsuben! (Talking the Pictures)
- Hideki Takeuchi จากภาพยนตร์ Tonde Saitama (Fly Me to the Saitama)
- Hideyuki Hirayama จากภาพยนตร์ Heisa Byoutou -Sorezore no Asa- (Closed Ward)
- Michihito Fujii จากภาพยนตร์ Shinbun Kisha (The Journalist)

บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี
- Shozo Katashima จากภาพยนตร์ Katsuben! (Talking the Pictures)
- Roba Shimori, Akihiko Takaishi, Michihito Fujii จากภาพยนตร์ Shinbun Kisha (The Journalist)
- Yuichi Tokunaga จากภาพยนตร์ Tonde Saitama (Fly Me to the Saitama)
- Hideyuki Hirayama จากภาพยนตร์ Heisa Byoutou -Sorezore no Asa- (Closed Ward)
- Koki Mitani จากภาพยนตร์ Kioku ni Gozaimasen (Hit Me Anyone One More Time)

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
- Tsurube Shofukutei จากภาพยนตร์ Heisa Byoutou -Sorezore no Asa- (Closed Ward)
- Masaki Suda จากภาพยนตร์ Archimedes no Taisen (The Great War of Archimedes) ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูนชื่อเดียวกันของ อ.Norifusa Mita
- Kiichi Nakai จากภาพยนตร์ Kioku ni Gozaimasen (Hit Me Anyone One More Time)
- Tori Matsuzaka จากภาพยนตร์ Shinbun Kisha (The Journalist)
- Gackt จากภาพยนตร์ Tonde Saitama (Fly Me to the Saitama)



นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
- Shim Eun-Kyung จากภาพยนตร์ Shinbun Kisha (The Journalist)
- Fumi Nikaido จากภาพยนตร์ Tonde Saitama (Fly Me to the Saitama)
- Mayu Matsuoka จากภาพยนตร์ Mitsubachi to Enrai (Listen to the Universe)
- Rie Miyazawa จากภาพยนตร์ สูญสิ้นความเป็นคน Ningen Shikkaku: Dazai Osamu to 3-nin no Onnatachi
- Sayuri Yoshinaga จากภาพยนตร์ Saiko no Jinsei no Mitsuke Kata (Way To Find The Best Life)
รีเมคจากภาพยนตร์อเมริกัน The Bucket List นำแสดงโดย Jack Nicholson และ Morgan Freeman



นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
- Gou Ayano จากภาพยนตร์ Heisa Byoutou -Sorezore no Asa- (Closed Ward)
- Yusuke Iseya จากภาพยนตร์ Tonde Saitama (Fly Me to the Saitama)
- Tasuku Emoto จากภาพยนตร์ Archimedes no Taisen (The Great War of Archimedes)
- Takashi Okamura จากภาพยนตร์ Kessan! Chushingura (The 47 Ronin in Debt)
ภาพยนตร์ดัดแปลงจากนิยายเชิงสารคดีเรื่อง Chushingura no Kessansho ผลงานของ อ.Hirofumi Yamamoto
- Kuranosuke Sasaki จากภาพยนตร์ Kuubo Ibuki (Aircraft Carrier Ibuki) ภาพยนตร์จากหนังสือการ์ตูนชื่อเดียวกันของ อ.Kaiji Kawaguchi
- Ryo Yoshizawa จากภาพยนตร์ Kingdom



นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
- Yuki Amami จากภาพยนตร์ Saiko no Jinsei no Mitsuke Kata (Way To Find The Best Life)
- Nana Komatsu จากภาพยนตร์ Heisa Byoutou -Sorezore no Asa- (Closed Ward)
- Mitsuki Takahata จากภาพยนตร์ Konna Yofuke ni Banana kayo: Kanashiki Jitsuwa (A Banana? At This Time of Night?)
ดัดแปลงจากนิยาย Konna Yofuke ni Banana kayo ผลงานของ อ.Kazufumi Watanabe
- Masami Nagasawa จากภาพยนตร์ Kingdom
- Fumi Nikaido จากภาพยนตร์ สูญสิ้นความเป็นคน Ningen Shikkaku: Dazai Osamu to 3-nin no Onnatachi



เพลงประกอบยอดเยี่ยม
- Yoshikazu Suo จากภาพยนตร์ Katsuben! (Talking the Pictures)
- Dai Fujikura, Daisuke Shinoda จากภาพยนตร์ Mitsubachi to Enrai (Listen to the Universe)
- Yutaka Yamada จากภาพยนตร์ Kingdom
- Face 2 fAKE จากภาพยนตร์ Tonde Saitama (Fly Me to the Saitama)
- RADWIMPS จากภาพยนตร์ Tenki no Ko (Weathering With You ฤดูฝัน ฉันมีเธอ)

ถ่ายภาพยอดเยี่ยม
- Taro Kawazu จากภาพยนตร์ Kingdom
- Kozo Shibasaki จากภาพยนตร์ Heisa Byoutou -Sorezore no Asa- (Closed Ward)
- Souhei Tanikawa จากภาพยนตร์ Tonde Saitama (Fly Me to the Saitama)
- Piotr Niemyjski จากภาพยนตร์ Mitsubachi to Enrai (Listen to the Universe)
- Junichi Fujisawa จากภาพยนตร์ Katsuben! (Talking the Pictures)

กำกับแสงยอดเยี่ยม
- Nariyuki Ueda จากภาพยนตร์ Heisa Byoutou -Sorezore no Asa- (Closed Ward)
- Shunri Rinoie จากภาพยนตร์ Tonde Saitama (Fly Me to the Saitama)
- Kenjiro So จากภาพยนตร์ Mitsubachi to Enrai (Listen to the Universe)
- Tatsuya Osada จากภาพยนตร์ Katsuben! (Talking the Pictures)

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม
- Yoji Abeki จากภาพยนตร์ Tonde Saitama (Fly Me to the Saitama)
- Norihiro Isoda จากภาพยนตร์ Katsuben! (Talking the Pictures)
- Iwao Saito จากภาพยนตร์ Kingdom
- Anri Johjo จากภาพยนตร์ Archimedes no Taisen (The Great War of Archimedes)
- Katsumi Nakazawa จากภาพยนตร์ Heisa Byoutou -Sorezore no Asa- (Closed Ward)

บันทึกเสียงยอดเยี่ยม
- Kazuhiro Kato จากภาพยนตร์ Tonde Saitama (Fly Me to the Saitama)
- Yoshifumi Kureishi จากภาพยนตร์ Mitsubachi to Enrai (Listen to the Universe)
- Hiromichi Kori จากภาพยนตร์ Katsuben! (Talking the Pictures)
- Masato Komatsu จากภาพยนตร์ Heisa Byoutou -Sorezore no Asa- (Closed Ward)
- Kazushiko Yokono จากภาพยนตร์ Kingdom

ตัดต่อยอดเยี่ยม
- Tsuyoshi Imai จากภาพยนตร์ Kingdom
- Shinji Kawamura จากภาพยนตร์ Tonde Saitama (Fly Me to the Saitama)
- Chieko Suzaki จากภาพยนตร์ Heisa Byoutou -Sorezore no Asa- (Closed Ward)
- Tatsuma Furukawa จากภาพยนตร์ Shinbun Kisha (The Journalist)
- Ryuji Miyajima จากภาพยนตร์ Archimedes no Taisen (The Great War of Archimedes)

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม
- Yesterday
- GREEN BOOK
- JOKER
- The Mule
- Once Upon a Time in Hollywood กาลครั้งหนึ่งในฮอลลีวู้ด



---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Japan Academy Prize ครั้งที่ 43 ก็มีนักแสดงชายและหญิงฝีมือดี
ที่ได้รับเลือกให้เป็น นักแสดงคลื่นลูกใหม่ยอดเยี่ยม ทั้งหมด 6 คน ดังนี้

- Yukino Kishii จากภาพยนตร์ Ai ga Nanda (Just Only Love) ดัดแปลงจากนิยายชื่อเดียวกันของ อ.Mitsuyo Kakuta
- Yuina Kuroshima จากภาพยนตร์ Katsuben! (Talking the Pictures)
- Riho Yoshioka จากภาพยนตร์ Mienai Mokugekisha (Blind Witness) และ
รักในโลกพิศวง Parallel World Love Story ดัดแปลงจากนิยายชื่อเดียวกันของ อ.Keigo Higashino
- Oji Suzuka จากภาพยนตร์ Mitsubachi to Enrai (Listen to the Universe)
- Win Morisaki จากภาพยนตร์ Mitsubachi to Enrai (Listen to the Universe)
- Ryusei Yokohama จากภาพยนตร์ Aiuta: Yakusoku no Nakuhito (Aiuta: My Promise To Nakuhito) สร้างจากแรงบันดาลใจ
ที่ได้จากเพลง Ai Uta ของวง GReeeeN, Cheer Danshi!! (Cheer Boys!!) ดัดแปลงจากนิยายชื่อเดียวกันของ อ.Ryo Asai และ
Inakunare Gunjo (Go Away, Ultramarine) ดัดแปลงจากนิยายชื่อเดียวกันของ อ.Yutaka Kono



---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ที่มา Natalie , Japan Academy Prize 43



Create Date : 20 มกราคม 2563
Last Update : 20 มกราคม 2563 13:06:04 น.
Counter : 397 Pageviews.

0 comment
ประกาศผลรางวัล Japan Academy Prize ครั้งที่ 42


The Japan Academy Prize Association จัดงานประกาศผลรางวัล Japan Academy Prize ครั้งที่ 42 ในวันศุกร์ที่ 1 มี.ค. 2019
ที่ Grand Prince Hotel New Takanawa กรุงโตเกียว โดยภาพยนตร์และบุคคลแวดวงบันเทิงญี่ปุ่นที่ได้รับรางวัลยอดเยี่ยมเป็นดังนี้
(รายชื่อภาพยนตร์และบุคคลในวงการบันเทิงญี่ปุ่นที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล Japan Academy Prize ครั้งที่ 42 คลิกที่นี่)



----------------------------------------------------------------------------------------------------------

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี

Manbiki Kazoku (Shoplifters)



ภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยมแห่งปี

Mirai no Mirai (Mirai มิไร มหัศจรรย์วันสองวัย)



ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี

Hirokazu Kore-eda จากภาพยนตร์ Manbiki Kazoku (Shoplifters)

บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี

Hirokazu Kore-eda จากภาพยนตร์ Manbiki Kazoku (Shoplifters)



นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

Koji Yakusho จากภาพยนตร์ Korou no Chi (The Blood of Wolves)



นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

Sakura Ando จากภาพยนตร์ Manbiki Kazoku (Shoplifters)



นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

Tori Matsuzaka จากภาพยนตร์ Korou no Chi (The Blood of Wolves)



นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

Kirin Kiki จากภาพยนตร์ Manbiki Kazoku (Shoplifters)



เพลงประกอบยอดเยี่ยม

Haruomi Hosono จากภาพยนตร์ Manbiki Kazoku (Shoplifters)



ถ่ายภาพยอดเยี่ยม

Ryuto Kondo จากภาพยนตร์ Manbiki Kazoku (Shoplifters)

กำกับแสงยอดเยี่ยม

Isamu Fujii จากภาพยนตร์ Manbiki Kazoku (Shoplifters)

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

Tsutomu Imamura จากภาพยนตร์ Korou no Chi (The Blood of Wolves)

บันทึกเสียงยอดเยี่ยม

Kazuharu Urata จากภาพยนตร์ Korou no Chi (The Blood of Wolves)

ตัดต่อยอดเยี่ยม

Shinichiro Ueda จากภาพยนตร์ Camera wo Tomeru na! (One Cut of the Dead วันคัท ซอมบี้ งับๆๆๆ)

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม


Bohemian Rhapsody



All Night Nippon Wadai-Sho
เป็นรางวัลที่เปิดให้ผู้ฟังรายการวิทยุ All Night Nippon ได้โหวตเลือกภาพยนตร์และนักแสดงที่ชื่นชอบ
- Camera wo Tomeru na! (One Cut of the Dead วันคัท ซอมบี้ งับๆๆๆ)
- Kentaro Ito จากภาพยนตร์เรื่อง Coffee ga Samenai Uchi ni (เพียงชั่วเวลากาแฟยังอุ่น)



---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Japan Academy Prize ครั้งที่ 42 ก็มีนักแสดงชายและหญิงฝีมือดี
ที่ได้รับเลือกให้เป็นนักแสดงคลื่นลูกใหม่ยอดเยี่ยมประจำปีทั้งหมด 8 คน ดังนี้

- Moka Kamishiraishi จากภาพยนตร์ Hitsuji to Hagane no Mori (A Forest of Wool and Steel)
- Shuri จากภาพยนตร์ Ikiteru Dake de, Ai (Love At Least)
- Yurina Hirate (สมาชิกวงไอดอล Keyakizaka46) จากภาพยนตร์ Hibiki
- Kyoko Yoshine จากภาพยนตร์ Kasane สวยสยอง, Chiri Tsubaki (Samurai's Promise)



- Kentaro Ito จากภาพยนตร์ Kohi ga Samenai Uchi ni (เพียงชั่วเวลากาแฟยังอุ่น, Cafe Funiculi Funicula)
- Taishi Nakagawa จากภาพยนตร์ Sakamichi no Apollon (Kids on the Slope)
และ Kakugo wa Iika Soko no Joshi (เตรียมใจตกหลุมรักฉันได้เลย)
- Ryo Narita จากภาพยนตร์ Sumaho o Otoshita dake nanoni (Stolen Identity)
และ Biblia Koshodo no Jiken Techou (บิเบลีย บันทึกไขปริศนาแห่งร้านหนังสือ)
- Ryo Yoshizawa จากภาพยนตร์ River's Edge



----------------------------------------------------------------------------------------------------------
ที่มา Natalie , Japan Academy Prize 42



Create Date : 02 มีนาคม 2562
Last Update : 2 มีนาคม 2562 12:33:57 น.
Counter : 708 Pageviews.

0 comment
1  2  

iamZEON
Location :
  

[ดู Profile ทั้งหมด]
ให้ทิปเจ้าของ Blog [?]
 ฝากข้อความหลังไมค์
 Rss Feed
 Smember
 ผู้ติดตามบล็อก : 109 คน [?]



ยินดีต้อนรับทุกท่านนะครับ ^^/

ข่าวสารการ์ตูนญี่ปุ่น
กับเกี่ยวข้องอย่างภาพยนตร์-เพลง
รายชื่อการ์ตูนออกใหม่-งานหนังสือ
เรื่องทั่วๆไปทั้งในและนอกประเทศก็มีบ้าง
New Comments
Group Blog
MY VIP Friend