ประกาศผลรางวัล Japan Academy Prize ครั้งที่ 42


The Japan Academy Prize Association จัดงานประกาศผลรางวัล Japan Academy Prize ครั้งที่ 42 ในวันศุกร์ที่ 1 มี.ค. 2019
ที่ Grand Prince Hotel New Takanawa กรุงโตเกียว โดยภาพยนตร์และบุคคลแวดวงบันเทิงญี่ปุ่นที่ได้รับรางวัลยอดเยี่ยมเป็นดังนี้
(รายชื่อภาพยนตร์และบุคคลในวงการบันเทิงญี่ปุ่นที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล Japan Academy Prize ครั้งที่ 42 คลิกที่นี่)



----------------------------------------------------------------------------------------------------------

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี

Manbiki Kazoku (Shoplifters)



ภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยมแห่งปี

Mirai no Mirai (Mirai มิไร มหัศจรรย์วันสองวัย)



ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี

Hirokazu Kore-eda จากภาพยนตร์ Manbiki Kazoku (Shoplifters)

บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี

Hirokazu Kore-eda จากภาพยนตร์ Manbiki Kazoku (Shoplifters)



นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

Koji Yakusho จากภาพยนตร์ Korou no Chi (The Blood of Wolves)



นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

Sakura Ando จากภาพยนตร์ Manbiki Kazoku (Shoplifters)



นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

Tori Matsuzaka จากภาพยนตร์ Korou no Chi (The Blood of Wolves)



นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

Kirin Kiki จากภาพยนตร์ Manbiki Kazoku (Shoplifters)



เพลงประกอบยอดเยี่ยม

Haruomi Hosono จากภาพยนตร์ Manbiki Kazoku (Shoplifters)



ถ่ายภาพยอดเยี่ยม

Ryuto Kondo จากภาพยนตร์ Manbiki Kazoku (Shoplifters)

กำกับแสงยอดเยี่ยม

Isamu Fujii จากภาพยนตร์ Manbiki Kazoku (Shoplifters)

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

Tsutomu Imamura จากภาพยนตร์ Korou no Chi (The Blood of Wolves)

บันทึกเสียงยอดเยี่ยม

Kazuharu Urata จากภาพยนตร์ Korou no Chi (The Blood of Wolves)

ตัดต่อยอดเยี่ยม

Shinichiro Ueda จากภาพยนตร์ Camera wo Tomeru na! (One Cut of the Dead วันคัท ซอมบี้ งับๆๆๆ)

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม


Bohemian Rhapsody



All Night Nippon Wadai-Sho
เป็นรางวัลที่เปิดให้ผู้ฟังรายการวิทยุ All Night Nippon ได้โหวตเลือกภาพยนตร์และนักแสดงที่ชื่นชอบ
- Camera wo Tomeru na! (One Cut of the Dead วันคัท ซอมบี้ งับๆๆๆ)
- Kentaro Ito จากภาพยนตร์เรื่อง Coffee ga Samenai Uchi ni (เพียงชั่วเวลากาแฟยังอุ่น)



---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Japan Academy Prize ครั้งที่ 42 ก็มีนักแสดงชายและหญิงฝีมือดี
ที่ได้รับเลือกให้เป็นนักแสดงคลื่นลูกใหม่ยอดเยี่ยมประจำปีทั้งหมด 8 คน ดังนี้

- Moka Kamishiraishi จากภาพยนตร์ Hitsuji to Hagane no Mori (A Forest of Wool and Steel)
- Shuri จากภาพยนตร์ Ikiteru Dake de, Ai (Love At Least)
- Yurina Hirate (สมาชิกวงไอดอล Keyakizaka46) จากภาพยนตร์ Hibiki
- Kyoko Yoshine จากภาพยนตร์ Kasane สวยสยอง, Chiri Tsubaki (Samurai's Promise)



- Kentaro Ito จากภาพยนตร์ Kohi ga Samenai Uchi ni (เพียงชั่วเวลากาแฟยังอุ่น, Cafe Funiculi Funicula)
- Taishi Nakagawa จากภาพยนตร์ Sakamichi no Apollon (Kids on the Slope)
และ Kakugo wa Iika Soko no Joshi (เตรียมใจตกหลุมรักฉันได้เลย)
- Ryo Narita จากภาพยนตร์ Sumaho o Otoshita dake nanoni (Stolen Identity)
และ Biblia Koshodo no Jiken Techou (บิเบลีย บันทึกไขปริศนาแห่งร้านหนังสือ)
- Ryo Yoshizawa จากภาพยนตร์ River's Edge



----------------------------------------------------------------------------------------------------------
ที่มา Natalie , Japan Academy Prize 42



Create Date : 02 มีนาคม 2562
Last Update : 2 มีนาคม 2562 12:33:57 น.
Counter : 43 Pageviews.
0 comment
(โหวต blog นี้) 
รายชื่อภาพยนตร์ที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิง Japan Academy Prize ครั้งที่ 42


The Japan Academy Prize Association ได้ประกาศรายชื่อภาพยนตร์รวมถึงบุคคลในแวดวงบันเทิงญี่ปุ่น
ที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลยอดเยี่ยมในแต่ละสาขาจาก Japan Academy Prize ครั้งที่ 42 ออกมาให้ทราบกันแล้ว
และจะมีการจัดงานประกาศผลรางวัลที่ Grand Prince Hotel New Takanawa ในกรุงโตเกียว วันที่ 1 มี.ค. 2019
(พิจารณาจากภาพยนตร์ทั้งหมดที่เข้าฉายในโรงภาพยนตร์ในประเทศญี่ปุ่นระหว่างวันที่ 16 ธ.ค. 2017 - 15 ธ.ค. 2018)



----------------------------------------------------------------------------------------------------------

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี
- Camera wo Tomeru na! (One Cut of the Dead วันคัท ซอมบี้ งับๆๆๆ)
- Kita no Sakuramori (Sakura Guardian in the North)
- Korou no Chi (The Blood of Wolves)
- Soratobu Taiya (Recall)
- Manbiki Kazoku (Shoplifters)



ภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยมแห่งปี
- Dragon Ball Super: Broly
- Penguin Highway วันหนึ่งฉันเจอเพนกวิน
- Mirai no Mirai (Mirai มิไร มหัศจรรย์วันสองวัย)
- Meitantei Conan: Zero no Shikkounin (Detective Conan: Zero the Enforcer, ยอดนักสืบจิ๋วโคนัน ปฏิบัติการสายลับเดอะซีโร่)
- Waka Okami wa Shogakusei! (นายหญิงวัยใสกับภารกิจป่วนหัวใจในโรงแรมอลเวง)



ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี
- Shinichiro Ueda จากภาพยนตร์ Camera wo Tomeru na! (One Cut of the Dead วันคัท ซอมบี้ งับๆๆๆ)
- Hirokazu Kore-eda จากภาพยนตร์ Manbiki Kazoku (Shoplifters)
- Kazuya Shiraishi จากภาพยนตร์ Korou no Chi (The Blood of Wolves)
- Yojiro Takita จากภาพยนตร์ Kita no Sakuramori (Sakura Guardian in the North)
- Katsuhide Motoki จากภาพยนตร์ Soratobu Taiya (Recall)

บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี
- Junya Ikegami จากภาพยนตร์ Korou no Chi (The Blood of Wolves)
- Shinichiro Ueda จากภาพยนตร์ Camera wo Tomeru na! (One Cut of the Dead วันคัท ซอมบี้ งับๆๆๆ)
- Hirokazu Kore-eda จากภาพยนตร์ Manbiki Kazoku (Shoplifters)
- Machiko Nasu จากภาพยนตร์ Kita no Sakuramori (Sakura Guardian in the North)
- Tamio Hayashi จากภาพยนตร์ Soratobu Taiya (Recall)

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
- Junichi Okada จากภาพยนตร์ Chiri Tsubaki (Samurai's Promise)
- Hiroshi Tachi จากภาพยนตร์ Owatta Hito (Life in Overtime)
- Takayuki Hamatsu จากภาพยนตร์ Camera wo Tomeru na! (One Cut of the Dead วันคัท ซอมบี้ งับๆๆๆ)
- Koji Yakusho จากภาพยนตร์ Korou no Chi (The Blood of Wolves)
- Lily Franky จากภาพยนตร์ Manbiki Kazoku (Shoplifters)



นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
- Sakura Ando จากภาพยนตร์ Manbiki Kazoku (Shoplifters)
- Haru Kuroki จากภาพยนตร์ Nichinichikorekojitsu (Every Day A Good Day)
- Ryoko Shinohara จากภาพยนตร์ Ningyo no Nemuru Ie (มนุษย์ตุ๊กตา The House Where The Mermaid Sleeps)
- Mayu Matsuoka จากภาพยนตร์ Katte ni Furuetero (Tremble All You Want)
- Sayuri Yoshinaga จากภาพยนตร์ Kita no Sakuramori (Sakura Guardian in the North)



นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
- Ittoku Kishibe จากภาพยนตร์ Kita no Sakuramori (Sakura Guardian in the North)
- Dean Fujioka จากภาพยนตร์ Soratobu Taiya (Recall)
- Hidetoshi Nishijima จากภาพยนตร์ Chiri Tsubaki (Samurai's Promise)
- Kazunari Ninomiya จากภาพยนตร์ Kensatsugawa no Zainin (Killing For The Prosecution)
- Tori Matsuzaka จากภาพยนตร์ Korou no Chi (The Blood of Wolves)



นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
- Kirin Kiki จากภาพยนตร์ Nichinichikorekojitsu (Every Day A Good Day)
- Kirin Kiki จากภาพยนตร์ Manbiki Kazoku (Shoplifters)
- Ryoko Shinohara จากภาพยนตร์ Kita no Sakuramori (Sakura Guardian in the North)
- Kyoko Fukada จากภาพยนตร์ Soratobu Taiya (Recall)
- Yoko Maki จากภาพยนตร์ Korou no Chi (The Blood of Wolves)
- Mayu Matsuoka จากภาพยนตร์ Manbiki Kazoku (Shoplifters)



เพลงประกอบยอดเยี่ยม
- Kei Ogura, Katsu Hoshi, Shogo Kaida จากภาพยนตร์ Kita no Sakuramori (Sakura Guardian in the North)
- Takashi Kako จากภาพยนตร์ Chiri Tsubaki (Samurai's Promise)
- Nobuhiro Suzuki, Shoma Ito, Kyle Nagai จากภาพยนตร์ Camera wo Tomeru na! (One Cut of the Dead วันคัท ซอมบี้ งับๆๆๆ)
- Haruomi Hosono จากภาพยนตร์ Manbiki Kazoku (Shoplifters)
- Goro Yasukawa จากภาพยนตร์ Korou no Chi (The Blood of Wolves)
- Goro Yasukawa จากภาพยนตร์ Soratobu Taiya (Recall)

ถ่ายภาพยอดเยี่ยม
- Daisaku Kimura จากภาพยนตร์ Chiri Tsubaki (Samurai's Promise)
- Ryuto Kondo จากภาพยนตร์ Manbiki Kazoku (Shoplifters)
- Takeshi Sone จากภาพยนตร์ Camera wo Tomeru na! (One Cut of the Dead วันคัท ซอมบี้ งับๆๆๆ)
- Takahiro Haibara จากภาพยนตร์ Korou no Chi (The Blood of Wolves)
- Takeshi Hamada จากภาพยนตร์ Kita no Sakuramori (Sakura Guardian in the North)

กำกับแสงยอดเยี่ยม
- Kenjoro So จากภาพยนตร์ Chiri Tsubaki (Samurai's Promise)
- Isamu Fujii จากภาพยนตร์ Manbiki Kazoku (Shoplifters)
- Minoru Kawai จากภาพยนตร์ Korou no Chi (The Blood of Wolves)
- Hitoshi Takaya จากภาพยนตร์ Kita no Sakuramori (Sakura Guardian in the North)

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม
- Tsutomu Imamura จากภาพยนตร์ Korou no Chi (The Blood of Wolves)
- Takashi Nishimura จากภาพยนตร์ Soratobu Taiya (Recall)
- Mitsuo Harada จากภาพยนตร์ Chiri Tsubaki (Samurai's Promise)
- Kyoko Heya จากภาพยนตร์ Kita no Sakuramori (Sakura Guardian in the North)
- Keiko Mitsumatsu จากภาพยนตร์ Manbiki Kazoku (Shoplifters)

บันทึกเสียงยอดเยี่ยม
- Kazuharu Urata จากภาพยนตร์ Korou no Chi (The Blood of Wolves)
- Osamu Onodera จากภาพยนตร์ Kita no Sakuramori (Sakura Guardian in the North)
- Kazuhiro Kurihara จากภาพยนตร์ Soratobu Taiya (Recall)
- Kokichi Komoda จากภาพยนตร์ Camera wo Tomeru na! (One Cut of the Dead วันคัท ซอมบี้ งับๆๆๆ)
- Kazuhiko Tomita จากภาพยนตร์ Manbiki Kazoku (Shoplifters)

ตัดต่อยอดเยี่ยม
- Shinichiro Ueda จากภาพยนตร์ Camera wo Tomeru na! (One Cut of the Dead วันคัท ซอมบี้ งับๆๆๆ)
- Hitomi Kato จากภาพยนตร์ Korou no Chi (The Blood of Wolves)
- Isao Kawase จากภาพยนตร์ Soratobu Taiya (Recall)
- Hirokazu Kore-eda จากภาพยนตร์ Manbiki Kazoku (Shoplifters)
- Yeong-mi Lee จากภาพยนตร์ Kita no Sakuramori (Sakura Guardian in the North)

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม
- The Greatest Showman โชว์แมนบันลือโลก
- Shape of Water
- Three Billboards Outside Ebbing, Missouri 3 บิลบอร์ด ทวงแค้นไม่เลิก
- Bohemian Rhapsody
- Mission: Impossible - Fallout


---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Japan Academy Prize ครั้งที่ 42 ก็มีนักแสดงชายและหญิงฝีมือดี
ที่ได้รับเลือกให้เป็น นักแสดงคลื่นลูกใหม่ยอดเยี่ยม ทั้งหมด 8 คน ดังนี้

- Moka Kamishiraishi จากภาพยนตร์ Hitsuji to Hagane no Mori (A Forest of Wool and Steel)
- Shuri จากภาพยนตร์ Ikiteru Dake de, Ai (Love At Least)
- Yurina Hirate (สมาชิกวงไอดอล Keyakizaka46) จากภาพยนตร์ Hibiki
- Kyoko Yoshine จากภาพยนตร์ Kasane สวยสยอง, Chiri Tsubaki (Samurai's Promise)
- Kentaro Ito จากภาพยนตร์ Kohi ga Samenai Uchi ni (เพียงชั่วเวลากาแฟยังอุ่น, Cafe Funiculi Funicula)
- Taishi Nakagawa จากภาพยนตร์ Sakamichi no Apollon (Kids on the Slope)
และ Kakugo wa Iika Soko no Joshi (เตรียมใจตกหลุมรักฉันได้เลย)
- Ryo Narita จากภาพยนตร์ Sumaho o Otoshita dake nanoni (Stolen Identity)
และ Biblia Koshodo no Jiken Techou (บิเบลีย บันทึกไขปริศนาแห่งร้านหนังสือ)
- Ryo Yoshizawa จากภาพยนตร์ River's Edge



----------------------------------------------------------------------------------------------------------
ที่มา Natalie , Japan Academy Prize 42



Create Date : 24 มกราคม 2562
Last Update : 2 มีนาคม 2562 12:34:23 น.
Counter : 25 Pageviews.
0 comment
(โหวต blog นี้) 
ประกาศผลรางวัล Japan Academy Prize ครั้งที่ 41


The Japan Academy Prize Association จัดงานประกาศผลรางวัล Japan Academy Prize ครั้งที่ 41 ในวันศุกร์ที่ 2 มี.ค. 2018
ที่ Grand Prince Hotel New Takanawa กรุงโตเกียว โดยภาพยนตร์และบุคคลแวดวงบันเทิงญี่ปุ่นที่ได้รับรางวัลยอดเยี่ยมเป็นดังนี้
(รายชื่อภาพยนตร์และบุคคลในวงการบันเทิงญี่ปุ่นที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล Japan Academy Prize ครั้งที่ 41 คลิกที่นี่)





----------------------------------------------------------------------------------------------------------

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี
"Sandome no Satsujin (The Third Murder กับดักฆาตกรรมครั้งที่ 3)" กำกับโดย Hirokazu Kore-eda





ภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยมแห่งปี
"Yoru wa Mijikashi Aruke yo Otome (ราตรีแสนสั้น แต่รักฉันยาว)" กำกับโดย Masaaki Yuasa





ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี
"Hirokazu Kore-eda" จากภาพยนตร์ Sandome no Satsujin



บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี
"Hirokazu Kore-eda" จากภาพยนตร์ Sandome no Satsujin

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
"Masaki Suda" จากภาพยนตร์ Aa, Koya Zenpen (Wilderness: Part One)



นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
"Yu Aoi" จากภาพยนตร์ Kanojo ga Sono Mei wo Shiranai Toritachi (Birds Without Names)



นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
"Koji Yakusho" จากภาพยนตร์ Sandome no Satsujin



นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
"Suzu Hirose" จากภาพยนตร์ Sandome no Satsujin



เพลงประกอบยอดเยี่ยม
"Keiichi Suzuki" จากภาพยนตร์ Outrage Coda



ถ่ายภาพยอดเยี่ยม
"Takahide Shibanushi" จากภาพยนตร์ Sekigahara

กำกับแสงยอดเยี่ยม
"Takaaki Miyanishi" จากภาพยนตร์ Sekigahara

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม
"Tomoko Kurata" จากภาพยนตร์ Hana Ikusa

บันทึกเสียงยอดเยี่ยม
"Masato Yano" จากภาพยนตร์ Sekigahara

ตัดต่อยอดเยี่ยม
"Hirokazu Kore-eda" จากภาพยนตร์ Sandome no Satsujin

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม
"La La Land นครดารา"



All Night Nippon Wadai-Sho
เป็นรางวัลที่เปิดให้ผู้ฟังรายการวิทยุ All Night Nippon ได้โหวตเลือกภาพยนตร์และนักแสดงที่ชื่นชอบ
- "Kimi no Suizou wo Tabetai (ตับอ่อนเธอนั้นขอฉันเถอะนะ)"
- "Masaki Suda จากภาพยนตร์เรื่อง Teiichi no Kuni (Teiichi: Battle of Supreme High)"



----------------------------------------------------------------------------------------------------------

Japan Academy Prize ครั้งที่ 41 ก็มีนักแสดงชายและหญิงฝีมือดี
ที่ได้รับเลือกให้เป็นนักแสดงคลื่นลูกใหม่ยอดเยี่ยมประจำปีทั้งหมด 4 คน ดังนี้

เรียงจากซ้่ายไปขวาตามภาพด้านล่าง
- Ayami Nakajo จากภาพยนตร์ Cheer Dance (Let's Go, Jets! เชียร์เกิร์ล เชียร์เธอ)
- Minami Hamabe จากภาพยนตร์ Kimi no Suizo wo Tabetai
- Takumi Kitamura จากภาพยนตร์ Kimi no Suizo wo Tabetai
- Ryoma Takeuchi จากภาพยนตร์ Teiichi no Kuni



----------------------------------------------------------------------------------------------------------
ที่มา Natalie , Japan Academy Prize 41



Create Date : 02 มีนาคม 2561
Last Update : 2 มีนาคม 2561 23:28:02 น.
Counter : 394 Pageviews.

0 comment
รายชื่อภาพยนตร์ที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิง Japan Academy Prize ครั้งที่ 41


The Japan Academy Prize Association ได้ประกาศรายชื่อภาพยนตร์รวมถึงบุคคลในแวดวงบันเทิงญี่ปุ่น
ที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลยอดเยี่ยมในแต่ละสาขาจาก Japan Academy Prize ครั้งที่ 41 ออกมาให้ทราบกันแล้ว
และจะมีการจัดงานประกาศผลรางวัลที่ Grand Prince Hotel New Takanawa ในกรุงโตเกียว วันที่ 2 มี.ค. 2018
(พิจารณาจากภาพยนตร์ทั้งหมดที่เข้าฉายในโรงภาพยนตร์ในประเทศญี่ปุ่นระหว่างวันที่ 16 ธ.ค. 2016 - 15 ธ.ค. 2017)



----------------------------------------------------------------------------------------------------------

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี
- Kimi no Suizo wo Tabetai (ตับอ่อนเธอนั้นขอฉันเถอะนะ)
- Sandome no Satsujin (The Third Murder กับดักฆาตกรรมครั้งที่ 3)
- Sekigahara
- Namiya Zakkaten no Kiseki
- Hana Ikusa



ภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยมแห่งปี
- Uchiage Hanabi, Shita kara Miru ka? Yoko kara Miru ka? (Fireworks ระหว่างเราและดอกไม้ไฟ)
- Hirune Hime: Shiranai Watashi no Monogatari (สาวมหัศจรรย์กับแท็บเล็ตแยกโลก Ancien and the Magic Tablet)
- Mary to Majo no Hana (แม่รี่ผจญแดนแม่มด Mary And The Witch's Flower)
- Meitantei Conan: Kara Kurenai no Love Letter (ยอดนักสืบจิ๋วโคนัน ปริศนาเพลงกลอนซ่อนรัก)
- Yoru wa Mijikashi Aruke yo Otome (ราตรีแสนสั้น แต่รักฉันยาว)



ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี
- Kiyoshi Kurosawa จากภาพยนตร์ Sanpo Suru Shinryakusha
- Hirokazu Koreeda จากภาพยนตร์ Sandome no Satsujin
- Tetsuo Shinohara จากภาพยนตร์ Hana Ikusa
- Masato Harada จากภาพยนตร์ Sekigahara
- Ryuichi Hiroki จากภาพยนตร์ Namiya Zakkaten no Kiseki

บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี
- Hirokazu Koreeda จากภาพยนตร์ Sandome no Satsujin
- Hiroshi Saito จากภาพยนตร์ Namiya Zakkaten no Kiseki
- Yoshiko Morishita จากภาพยนตร์ Hana Ikusa
- Yoji Yamada และ Emiko Hiramatsu จากภาพยนตร์ Kazoku wa Tsurai yo 2
- Tomoko Yoshida จากภาพยนตร์ Kimi no Suizo wo Tabetai

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
- Yo Oizumi จากภาพยนตร์ Tantei wa Bar ni Iru 3
- Junichi Okada จากภาพยนตร์ Sekigahara
- Takeru Satoh จากภาพยนตร์ 8-nen Goshi no Hanayome
- Masaki Suda จากภาพยนตร์ Aa, Koya Zenpen
- Tatsuya Fujiwara จากภาพยนตร์ 22 nenme no Kokuhaku: Watashi ga Satsujinhan desu



นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
- Yu Aoi จากภาพยนตร์ Kanojo ga Sono Mei wo Shiranai Toritachi
- Yui Aragaki จากภาพยนตร์ Mix
- Tao Tsuchiya จากภาพยนตร์ 8-nen Goshi no Hanayome
- Masami Nagasawa จากภาพยนตร์ Sanpo Suru Shinryakusha
- Yuriko Yoshitaka จากภาพยนตร์ Yurigokoro



นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
- Toshiyuki Nishida จากภาพยนตร์ Namiya Zakkaten no Kiseki
- Masahiko Nishimura จากภาพยนตร์ Kazoku wa Tsurai yo 2
- Ryuhei Matsuda จากภาพยนตร์ Tantei wa Bar ni Iru 3
- Nijiro Murakami จากภาพยนตร์ Mukoku
- Koji Yakusho จากภาพยนตร์ Sandome no Satsujin
- Koji Yakusho จากภาพยนตร์ Sekigahara



นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
- Machiko Ono จากภาพยนตร์ Namiya Zakkaten no Kiseki
- Keiko Kitagawa จากภาพยนตร์ Tantei wa Bar ni Iru 3
- Yui Natsukawa จากภาพยนตร์ Kazoku wa Tsurai yo 2
- Suzu Hirose จากภาพยนตร์ Sandome no Satsujin
- Hiroko Yakushimaru จากภาพยนตร์ 8-nen Goshi no Hanayome



เพลงประกอบยอดเยี่ยม
- Keiichi Suzuki จากภาพยนตร์ Outrage Coda
- Harumi Fuuki จากภาพยนตร์ Sekigahara
- Takatsugu Muramatsu จากภาพยนตร์ 8-nen Goshi no Hanayome
- Ludovico Einaudi จากภาพยนตร์ Sandome no Satsujin
- JIN จากภาพยนตร์ Kiseki: Anohi no Sobito (Kiseki Sobito of That Day: GReeeeN 4 ทันตะ หัวใจดนตรี)

ถ่ายภาพยอดเยี่ยม
- Tokusho Kikumura จากภาพยนตร์ Hana Ikusa
- Kouzou Shibasaki จากภาพยนตร์ Destiny: Kamakura Monogatari
- Takahide Shibanushi จากภาพยนตร์ Sekigahara
- Mikiya Takimoto จากภาพยนตร์ Sandome no Satsujin
- Masashi Chikamori จากภาพยนตร์ Kazoku wa Tsurai yo 2

กำกับแสงยอดเยี่ยม
- Tatsuya Osada จากภาพยนตร์ Hana Ikusa
- Nariyuki Ueda จากภาพยนตร์ Destiny: Kamakura Monogatari
- Takaaki Miyanishi จากภาพยนตร์ Sekigahara
- Norikiyo Fujii จากภาพยนตร์ Sandome no Satsujin
- Koichi Watanabe จากภาพยนตร์ Kazoku wa Tsurai yo 2

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม
- Tomoko Kurata จากภาพยนตร์ Hana Ikusa
- Tomoko Kurata และ Hisayuki Kobayashi จากภาพยนตร์ Kazoku wa Tsurai yo 2
- Anri Johjo จากภาพยนตร์ Destiny: Kamakura Monogatari
- Tetsuo Harada จากภาพยนตร์ Sekigahara
- Tomoyuki Maruo และ Rihito Nakagawa จากภาพยนตร์ Namiya Zakkaten no Kiseki

บันทึกเสียงยอดเยี่ยม
- Satoshi Ozaki จากภาพยนตร์ Hana Ikusa
- Kazumi Kishida จากภาพยนตร์ Kazoku wa Tsurai yo 2
- Kureishi Yoshifumi จากภาพยนตร์ Outrage Coda
- Tomita Kazuhiko จากภาพยนตร์ Sandome no Satsujin
- Masato Yano จากภาพยนตร์ Sekigahara

ตัดต่อยอดเยี่ยม
- Hirohide Abe จากภาพยนตร์ Hana Ikusa
- Iwao Ishii จากภาพยนตร์ Kazoku wa Tsurai yo 2
- Takeshi Kitano และ Yoshinori Ohta จากภาพยนตร์ Outrage Coda
- Hirokazu Kore-eda จากภาพยนตร์ Sandome no Satsujin
- Eugene Harada จากภาพยนตร์ Sekigahara

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม
- Dunkirk
- Hidden Figures ทีมเงาอัจฉริยะ (ชื่อในญี่ปุ่น Dream)
- Beauty and the Beast โฉมงามกับเจ้าชายอสูร (ชื่อในญี่ปุ่น Bijo to Yajuu)
- Miss Sloane มิสสโลน เธอโลกทึ่ง (ชื่อในญี่ปุ่น Megami no Miezaru Te)
- La La Land นครดารา



---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Japan Academy Prize ครั้งที่ 41 ก็มีนักแสดงชายและหญิงฝีมือดี
ที่ได้รับเลือกให้เป็นนักแสดงคลื่นลูกใหม่ยอดเยี่ยมประจำปีทั้งหมด 4 คน ดังนี้

- Ayami Nakajo จากภาพยนตร์ Cheer Dance (Let's Go, Jets! เชียร์เกิร์ล เชียร์เธอ)
- Minami Hamabe จากภาพยนตร์ Kimi no Suizo wo Tabetai
- Takumi Kitamura จากภาพยนตร์ Kimi no Suizo wo Tabetai
- Ryoma Takeuchi จากภาพยนตร์ Teiichi no Kuni



----------------------------------------------------------------------------------------------------------
ที่มา Natalie , Japan Academy Prize 41



Create Date : 17 มกราคม 2561
Last Update : 17 มกราคม 2561 21:03:01 น.
Counter : 364 Pageviews.

0 comment
ประกาศผลรางวัล Japan Academy Prize ครั้งที่ 40


The Japan Academy Prize Association จัดงานประกาศผลรางวัล Japan Academy Prize ครั้งที่ 40 ในวันศุกร์ที่ 3 มี.ค. 2017
ที่ Grand Prince Hotel New Takanawa กรุงโตเกียว โดยภาพยนตร์และบุคคลแวดวงบันเทิงญี่ปุ่นที่ได้รับรางวัลยอดเยี่ยมเป็นดังนี้
(รายชื่อภาพยนตร์และบุคคลในวงการบันเทิงญี่ปุ่นที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล Japan Academy Prize ครั้งที่ 40 คลิกที่นี่)





----------------------------------------------------------------------------------------------------------

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี
"Shin Godzilla"



ภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยมแห่งปี
"Kono Sekai no Katasumi ni (In This Corner of the World)"



ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี
"Anno Hideaki และ Higuchi Shinji" จากภาพยนตร์ Shin Godzilla

ภาพด้านล่างคือ Higuchi Shinji



บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยมแห่งปี
"Makoto Shinkai" จากภาพยนตร์ Kimi no Na wa. (หลับตาฝัน ถึงชื่อเธอ your name.)



นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
"Koichi Sato" จากภาพยนตร์ 64 Rokuyon Zenpen



นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
"Rie Miyazawa" จากภาพยนตร์ Yu wo Wakasu Hodo no Atsui Ai (Her Love Boils Bathwater)



นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
"Satoshi Tsumabuki" จากภาพยนตร์ Ikari (Rage)



นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
"Hana Sugisaki" จากภาพยนตร์ Yu wo Wakasu Hodo no Atsui Ai



เพลงประกอบยอดเยี่ยม
"RADWIMPS" จากภาพยนตร์ Kimi no Na wa.



ถ่ายภาพยอดเยี่ยม
"Kousuke Yamada" จากภาพยนตร์ Shin Godzilla

กำกับแสงยอดเยี่ยม
"Takayuki Kawabe" จากภาพยนตร์ Shin Godzilla

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม
"Yuji Hayashida และ Eri Sakushima" จากภาพยนตร์ Shin Godzilla

บันทึกเสียงยอดเยี่ยม
"Jun Nakamura และ Haru Yamada" จากภาพยนตร์ Shin Godzilla

ตัดต่อยอดเยี่ยม
"Hideaki Anno และ Atsuki Sato" จากภาพยนตร์ Shin Godzilla

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม
"Sully (ชื่อในญี่ปุ่น Hadson Gawa no Kiseki)"



All Night Nippon Wadai-Sho
เป็นรางวัลที่เปิดให้ผู้ฟังรายการวิทยุ All Night Nippon ได้โหวตเลือกภาพยนตร์และนักแสดงที่ชื่นชอบ
"Kimi no Na wa." กับ "Takanori Iwata จากภาพยนตร์เรื่อง Shokubutsu Zukan (Evergreen Love)"



----------------------------------------------------------------------------------------------------------

Japan Academy Prize ครั้งที่ 40 ก็มีนักแสดงชายและหญิงฝีมือดี
ที่ได้รับเลือกให้เป็นนักแสดงคลื่นลูกใหม่ยอดเยี่ยมประจำปีทั้งหมด 8 คน ดังนี้

- Hana Sugisaki จากภาพยนตร์ Yu wo Wakasu Hodo no Atsui Ai
- Mitsuki Takahata จากภาพยนตร์ Shokubutsu Zukan: Unmei no Koi, Hiroimashita
- Kanna Hashimoto สมาชิกวง Rev. from DVL. จากภาพยนตร์ Sailorfuku to Kikanjuu - Sotsugyou
- Takanori Iwata สมาชิกวง Sandaime J Soul Brothers จากภาพยนตร์ Shokubutsu Zukan: Unmei no Koi, Hiroimashita
- Kentaro Sakaguchi จากภาพยนตร์ 64 Rokuyon Zenpen และ 64 Rokuyon Kohen
- Takara Sakumoto จากภาพยนตร์ Ikari
- Yudai Chiba จากภาพยนตร์ Tono, Risoku de Gozaru
- Mackenyu จากภาพยนตร์ Chihayafuru Kami no Ku และ Chihayafuru Shimo no Ku



----------------------------------------------------------------------------------------------------------
ที่มา Natalie , Japan Academy Prize 40



Create Date : 03 มีนาคม 2560
Last Update : 3 มีนาคม 2560 22:45:52 น.
Counter : 927 Pageviews.

0 comment
1  2  

iamZEON
Location :
  

[ดู Profile ทั้งหมด]
ให้ทิปเจ้าของ Blog [?]
 ฝากข้อความหลังไมค์
 Rss Feed
 Smember
 ผู้ติดตามบล็อก : 101 คน [?]



ยินดีต้อนรับทุกท่านนะครับ ^^/

ข่าวสารการ์ตูนญี่ปุ่น
กับเกี่ยวข้องอย่างภาพยนตร์-เพลง
รายชื่อการ์ตูนออกใหม่-งานหนังสือ
เรื่องทั่วๆไปทั้งในและนอกประเทศก็มีบ้าง
New Comments
Group Blog
MY VIP Friend