Mystery to Iu Nakare, Chef wa Meitantei และ นิทานพันดาว คว้ารางวัลจาก Tokyo Drama Award 2022
International Drama Festival in Tokyo ประกาศผลรางวัล Tokyo Drama Award 2022 เมื่อวันที่ 25 ต.ค. 2022



==============================================================

:: Drama Series ::

Grand Prix

Saiai (TBS)



-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Excellence Awards

Come Come Everybody (NHK)



Koi desu! ~Yankee-kun to Hakujou Girl~ (NTV)
ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูนเรื่อง Yankee-kun to Hakujou Girl ผลงานของ อ.Uoyama



Kinkyu Torishirabe Shitsu Season 4 (TV Asahi)



Chef wa Meitantei (TV Tokyo)
ดัดแปลงจากนิยาย Bistro Pas Mal Series ผลงานของ อ.Fumie Kondo



Mystery to Iu Nakare (Fuji TV)
ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูนชื่อเดียวกันของ อ.Yumi Tamura



Oi Handsome!! (Tokai TV)
ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูน Oi Piitan!! ผลงานของ อ.Risa Ito



==============================================================

:: Drama Special ::

Grand Prix

Oliver na Inu, (Gosh!!) Kono yarou (NHK)



-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Excellence Awards

Futari no Ultraman (NHK)



My Small Land (NHK)



Tsuda Umeko ~Osatsu ni Natta Ryugakusei~ (TV Asahi)



Kodoku no Gourmet 2021 Omisoka Special (TV Tokyo)
อ้างอิงจากหนังสือการ์ตูน Kodoku no Gourmet ผลงานของ อ.Jiro Taniguchi และ อ.Masayuki Kusumi



==============================================================

:: Local Drama Awards ::

Kono Hana Sakuya (NHK Kagoshima)



Wagaya no Natsu (Tokai TV)



==============================================================

:: Personal Prize ::

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

Masaki Suda จากละครทีวีเรื่อง Mystery to Iu Nakare (Fuji TV)



นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

Yuriko Yoshitaka จากละครทีวีเรื่อง Saiai (TBS)



นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

Joe Odagiri จากละครทีวีเรื่อง Come Come Everybody (NHK)



นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

Wakana Matsumoto จากละครทีวีเรื่อง Yangotonaki Ichizoku (Fuji TV)
ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูนชื่อเดียวกันของ อ.Yukari Koyama



นักเขียนบทยอดเยี่ยม

Yuki Fujimoto จากละครทีวีเรื่อง Come Come Everybody (NHK)



ผู้กำกับยอดเยี่ยม

Ayuko Tsukahara จากละครทีวีเรื่อง Saiai (TBS)



==============================================================

:: Theme Song Award เพลงประกอบยอดเยี่ยม ::

"Aldebaran" by AI เพลงประกอบละครทีวี Come Come Everybody (NHK)



==============================================================

:: Foreign Drama Special Prize ::

Broken Kite (WeTV, Iflix, RCTI) จาก ประเทศอินโดนีเซีย



Twisted Strings (CATCHPLAY+) จาก ประเทศไต้หวัน



นิทานพันดาว A Tale of Thousand Stars (GMM25, LINE TV) จาก ประเทศไทย
ดัดแปลงจากนิยายวายชื่อเดียวกันของ Bacteria

 

==============================================================
ที่มา natalie , j-ba



Create Date : 26 ตุลาคม 2565
Last Update : 26 ตุลาคม 2565 0:39:45 น.
Counter : 276 Pageviews.

0 comment
ประกาศผลรางวัลจาก The Television Drama Academy Awards ครั้งที่ 110 (ตุลาคม - ธันวาคม 2021)
นิตยสาร The Television จัดให้มีการมอบรางวัล The Television Drama Academy Awards ในทุกไตรมาส ตั้งแต่ปี 1994
ซึ่งผลการตัดสินมาจากผู้อ่านนิตยสาร, คณะกรรมการตัดสิน, ผู้สื่อข่าวทีวี สำหรับครั้งที่ 110 พิจารณาจากละครที่ออกอากาศ
ในญี่ปุ่น ตั้งแต่เดือน ตุลาคม 2021 จนถึงเดือน ธันวาคม 2021 ได้ผลสรุปออกมาดังต่อไปนี้



====================================================================

:: ผู้กำกับยอดเยี่ยม ::

Ayuko Tsukahara, Takeyoshi Yamamoto และ Yoshiaki Murao จากละครทีวีเรื่อง Saiai (TBS)


====================================================================

:: บทละครยอดเยี่ยม ::

Satoko Okudera และ Yukako Shimizu จากละครทีวีเรื่อง Saiai (TBS)

====================================================================

:: ละครทีวียอดเยี่ยม ::

1. Saiai (TBS)



2. Kieta Hatsukoi (TV Asahi) ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูนชือ่เดียวกัน
ผลงานร่วมระหว่าง อ.Aruko (ภาพ) และ อ.Wataru Hinekure (เรื่อง)



3. Seiten wo Tsuke (NHK)



ผลโหวตแยกตามกลุ่ม



1: ดัดแปลงจากการ์ตูนชื่อเดียวกันผลงานของ อ.Mio Fujita
2: ดัดแปลงจากนิยายเรื่อง Nihon Chinbotsu ผลงานของ อ.Sakyo Komatsu
3: ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูน Yankee-kun to Hakujou Girl ผลงานของ อ.Uoyama
4: ดัดแปลงมาจากหนังสือการ์ตูน โฉมงามพูดไม่เก่งกับผองเพื่อนไม่เต็มเต็ง (Komi-san wa Comyusho Desu.) ผลงานของ อ.Tomohito Oda

====================================================================

:: นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ::

1. Ryo Yoshizawa จากละครทีวีเรื่อง Seiten wo Tsuke (NHK)

2. Shunsuke Michieda (Naniwa Danshi) จากละครทีวีเรื่อง Kieta Hatsukoi (TV Asahi)

3. Shun Oguri จากละครทีวีเรื่อง Nihon Chinbotsu: Kibo no Hito (TBS)



ผลโหวตแยกตามกลุ่ม



5: ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูน Nigatsu no Shosha: Zettai Gokaku no Kyoshitsu ผลงานของ อ.Shiho Takase
6: ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูน Radiation House ผลงานของ อ.Taishi Mori (ภาพ) และ อ.Tomohiro Yokomaku (เรื่อง)

====================================================================

:: นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ::

1. Yuriko Yoshitaka จากละครทีวีเรื่อง Saiai (TBS)

2. Hana Sugisaki จากละครทีวีเรื่อง Koi Desu: Yankee-kun to Hakujou Girl (NTV)

3. Kaya Kiyohara จากละครทีวีเรื่อง Okaeri Mone (NHK)



ผลโหวตแยกตามกลุ่ม



====================================================================

:: นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ::

1. Tsuyoshi Kusanagi จากละครทีวีเรื่อง Seiten wo Tsuke (NHK)

2. Eiji Akaso จากละครทีวีเรื่อง Super Rich (Fuji TV)

3. Kouhei Matsushita จากละครทีวีเรื่อง Saiai (TBS)



ผลโหวตแยกตามกลุ่ม



7: ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูนชื่อเดียวกันของ อ.Aoharu Yuki

====================================================================

:: นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ::

1. Riko Fukumoto จากละครทีวีเรื่อง Kieta Hatsukoi (TV Asahi)

2. Ai Hashimoto จากละครทีวีเรื่อง Seiten wo Tsuke (NHK)

3. Minami Tanaka จากละครทีวีเรื่อง Saiai (TBS)



ผลโหวตแยกตามกลุ่ม



====================================================================

:: เพลงประกอบละครยอดเยี่ยม ::

1. Ubu Love by Naniwa Danshi เพลงประกอบทีวี Kieta Hatsukoi (TV Asahi)

2. Secret Touch by Snow Man เพลงประกอบทีวี Kieta Hatsukoi (TV Asahi)

3. Nanairo by BUMP OF CHICKEN เพลงประกอบละครทีวี Okaeri Mone (NHK)

ผลโหวตแยกตามกลุ่ม

ผู้อ่านนิตยสาร
1. Ubu Love by Naniwa Danshi เพลงประกอบทีวี Kieta Hatsukoi (TV Asahi)
2. Secret Touch by Snow Man เพลงประกอบทีวี Kieta Hatsukoi (TV Asahi)
3. Betelgeuse by Yuuri เพลงประกอบละครทีวี Super Rich (Fuji TV)
4. Hanabi Addiction by A.B.C-Z เพลงประกอบละครทีวี Rinko-san wa Shite Mitai (TVS)
5. Nanairo by BUMP OF CHICKEN เพลงประกอบละครทีวี Okaeri Mone (NHK)

ผู้สื่อข่าวทีวี
1. Kimi ni Muchuu by Utada Hikaru เพลงประกอบละครทีวีเรื่อง Saiai (TBS)
2. Ubu Love by Naniwa Danshi เพลงประกอบทีวี Kieta Hatsukoi (TV Asahi)
3. Nanairo by BUMP OF CHICKEN เพลงประกอบละครทีวี Okaeri Mone (NHK)
4. Betelgeuse by Yuuri เพลงประกอบละครทีวี Super Rich (Fuji TV)
5. Secret Touch by Snow Man เพลงประกอบทีวี Kieta Hatsukoi (TV Asahi)

คณะกรรมการตัดสิน
1. Kimi ni Muchuu by Utada Hikaru เพลงประกอบละครทีวีเรื่อง Saiai (TBS)
2. Nanairo by BUMP OF CHICKEN เพลงประกอบละครทีวี Okaeri Mone (NHK)
3. Last Scene by Masaki Suda เพลงประกอบละครทีวี Nihon Chinbotsu Kibo no Hito (TBS)
4. Neighborhood Story by Asagaya Shimai เพลงประกอบละครทีวี Asagaya Shimai no Nohohon Futarigurashi (NHK)
5. Mirai e by NEWS เพลงประกอบละครทีวี Nigatsu no Shosha: Zettai Gokaku no Kyoshitsu (NTV)



====================================================================
ที่มา The Television Drama Academy Awards 110



Create Date : 02 มีนาคม 2565
Last Update : 2 มีนาคม 2565 0:25:21 น.
Counter : 699 Pageviews.

0 comment
Nagi no Oitoma, Koi wa Tsuzuku yo Dokomademo และกรงกรรม คว้ารางวัลจาก Tokyo Drama Award 2020
International Drama Festival in Tokyo ประกาศผลรางวัล Tokyo Drama Award 2020 เมื่อวันที่ 29 ต.ค. 2020



==============================================================

:: Drama Series ::

Grand Prix

Idaten ~Tokyo Olympic Hanashi~ (NHK)



-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Excellence Awards

Kore wa Keihi de Ochimasen! (NHK)
ดัดแปลงจากนิยาย Kore wa Keihi de Ochimasen! -Keiribu no Moriwaka-san- ผลงานของ อ.Yuko Aoki



Anata no Ban Desu (NTV)



Ore no Hanashi wa Nagai (NTV)



Nagi no Oitoma (TBS)
ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูนชื่อเดียวกันของ อ.Misato Konari



Koi wa Tsuzuku yo Dokomademo (TBS)
ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูนชื่อเดียวกันของ อ.Maki Enjoji



Byouin no Naoshikata ~Doctor Arihara no Chousen~ (TV Tokyo)



==============================================================

:: Drama Special ::

Grand Prix

Kyojo (Fuji TV)
ดัดแปลงจากนิยายชื่อเดียวกันของ อ.Hiroki Nagaoka



-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Excellence Awards

Stranger ~Shanghai no Akutagawa Ryunosuke~ (NHK)



Switch (TV Asahi)



America ni Makenakatta Otoko ~Bakayaro Souri Yoshida Shigeru~ (TV Tokyo)



2020-nen Gogatsu no Koi (WOWOW)



==============================================================

:: Local Drama Awards ::

Tonari no Masala (NHK Fukuoka)



Himawari ~Miyazaki Legend~ (TV Miyazaki)
ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูนเรื่อง Himawari ~Kenichi Legend~ ผลงานของ อ.Akiko Higashimura



==============================================================

:: Personal Prize ::

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

Toma Ikuta จากละครทีวีเรื่อง Ore no Hanashi wa Nagai (NTV)



นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

Haru Kuroki จากละครทีวีเรื่อง Nagi no Oitoma (TBS)



นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

Takeru Satoh จากละครทีวีเรื่อง Koi wa Tsuzuku yo Dokomademo (TBS)



นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

Sairi Ito จากละครทีวีเรื่อง Kore wa Keihi de Ochimasen! (NHK)



นักเขียนบทยอดเยี่ยม

Shigeki Kaneko จากละครทีวีเรื่อง Ore no Hanashi wa Nagai (NTV)

ผู้กำกับยอดเยี่ยม

Ayuko Tsukahara จากละครทีวีเรื่อง Grande Maison Tokyo (TBS)

==============================================================

:: Theme Song Award เพลงประกอบยอดเยี่ยม ::

I LOVE... by Official HIGE DANdism จากละครทีวีเรื่อง Koi wa Tsuzuku yo Dokomademo (TBS) [คลิกที่นี่เพื่อฟังเพลง]



==============================================================

:: Foreign Drama Special Prize ::

Serenade of Peaceful Joy 清平乐 วังเดียวดาย (Hunan TV) จาก ประเทศสาธารณรัฐประชาชนจีน


 
Crash Landing on You 사랑의 불시착 ปักหมุดรักฉุกเฉิน (tvN) จาก ประเทศเกาหลีใต้



กรงกรรม (ไทยทีวีสีช่อง 3) จาก ประเทศไทย
ดัดแปลงจากนิยายชื่อเดียวกันของ จุฬามณี



==============================================================
ที่มา natalie , j-ba



Create Date : 01 พฤศจิกายน 2563
Last Update : 1 พฤศจิกายน 2563 18:42:28 น.
Counter : 1858 Pageviews.

1 comment
ประกาศผลรางวัล The Television Drama Academy Awards ครั้งที่ 104 (มกราคม - มีนาคม 2020)
นิตยสาร The Television จัดให้มีการมอบรางวัล The Television Drama Academy Awards ในทุกไตรมาส ตั้งแต่ปี 1994
ซึ่งผลการตัดสินมาจากผู้อ่านนิตยสาร, คณะกรรมการตัดสิน, ผู้สื่อข่าวทีวี สำหรับครั้งที่ 104 พิจารณาจากละครที่ออกอากาศ
ในญี่ปุ่น ตั้งแต่เดือน มกราคม 2020 จนถึงเดือน มีนาคม 2020 ได้ผลสรุปออกมาดังต่อไปนี้



====================================================================

:: ละครทีวียอดเยี่ยม ::

1. Koi wa Tsuzuku yo Dokomademo (TBS)
ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูนชื่อเดียวกันของ อ.Maki Enjoji
https://www.tbs.co.jp/koitsudu_tbs/



2. Theseus no Fune (TBS) ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูนชื่อเดียวกันของ อ.Toshiya Higashimoto
https://www.tbs.co.jp/theseusnofune/

3. Scarlet (NHK)

ผลโหวตแยกตามกลุ่ม

ผู้อ่านนิตยสาร
1. Koi wa Tsuzuku yo Dokomademo (TBS)
2. Scarlet (NHK)
3. Theseus no Fune (TBS)
4. 10 no Himitsu (Fuji TV)
5. Shiranakute Ii Koto (NTV)

ผู้สื่อข่าวทีวี
1. Theseus no Fune (TBS)
2. Koi wa Tsuzuku yo Dokomademo (TBS)
3. Scarlet (NHK)
4. Shiranakute Ii Koto (NTV)
5. Shiro demo Kuro demo Nai Sekai de, Panda wa Warau (NTV)

คณะกรรมการตัดสิน
1. Scarlet (NHK)
2. Shiranakute Ii Koto (NTV)
3. Theseus no Fune (TBS)
4. Byouin no Naoshikata ~Doctor Arihara no Chousen~ (TV Tokyo)
5. Koi wa Tsuzuku yo Dokomademo (TBS)

====================================================================

:: นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ::

1. Ryoma Takeuchi
จากละครทีวีเรื่อง Theseus no Fune (TBS)



2. Ryusei Yokohama จากละครทีวีเรื่อง Shiro demo Kuro demo Nai Sekai de, Panda wa Warau (NTV)

3. Hideaki Ito จากละครทีวีเรื่อง บอกหมอว่าอย่าเพิ่งสวด Byoshitsu de Nembutsu wo Tonaenaide Kudasai (TBS)
ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูนชื่อเดียวกันของ อ.Tamayo Koyasu

ผลโหวตแยกตามกลุ่ม

ผู้อ่านนิตยสาร
1. Ryoma Takeuchi จากละครทีวีเรื่อง Theseus no Fune (TBS)
2. Ryusei Yokohama จากละครทีวีเรื่อง Shiro demo Kuro demo Nai Sekai de, Panda wa Warau (NTV)
3. Ikki Sawamura จากละครทีวีเรื่อง Zettai Reido 4 ~Mizen Hanzai Sennyu Sousa~ (Fuji TV)
4. Hideaki Ito จากละครทีวีเรื่อง บอกหมอว่าอย่าเพิ่งสวด Byoshitsu de Nembutsu wo Tonaenaide Kudasai (TBS)
5. Osamu Mukai จากละครทีวีเรื่อง 10 no Himitsu (Fuji TV)

ผู้สื่อข่าวทีวี
1. Ryoma Takeuchi จากละครทีวีเรื่อง Theseus no Fune (TBS)
2. Ryusei Yokohama จากละครทีวีเรื่อง Shiro demo Kuro demo Nai Sekai de, Panda wa Warau (NTV)
3. Hideaki Ito จากละครทีวีเรื่อง บอกหมอว่าอย่าเพิ่งสวด Byoshitsu de Nembutsu wo Tonaenaide Kudasai (TBS)
4. Ikki Sawamura จากละครทีวีเรื่อง Zettai Reido 4 ~Mizen Hanzai Sennyu Sousa~ (Fuji TV)
5. Yutaka Mizutani จากละครทีวีเรื่อง Aibou Season 18 (TV Asahi)

คณะกรรมการตัดสิน
1. Ryoma Takeuchi จากละครทีวีเรื่อง Theseus no Fune (TBS)
2. Ryusei Yokohama จากละครทีวีเรื่อง Shiro demo Kuro demo Nai Sekai de, Panda wa Warau (NTV)
3. Hideaki Ito จากละครทีวีเรื่อง บอกหมอว่าอย่าเพิ่งสวด Byoshitsu de Nembutsu wo Tonaenaide Kudasai (TBS)
4. Ikki Sawamura จากละครทีวีเรื่อง Zettai Reido 4 ~Mizen Hanzai Sennyu Sousa~ (Fuji TV)
5. Yutaka Mizutani จากละครทีวีเรื่อง Aibou Season 18 (TV Asahi)

====================================================================

:: นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ::

1. Mone Kamishiraishi
จากละครทีวีเรื่อง Koi wa Tsuzuku yo Dokomademo (TBS)



2. Erika Toda จากละครทีวีเรื่อง Scarlet (NHK)

3. Yuriko Yoshitaka จากละครทีวีเรื่อง Shiranakute Ii Koto (NTV)

ผลโหวตแยกตามกลุ่ม

ผู้อ่านนิตยสาร
1. Mone Kamishiraishi จากละครทีวีเรื่อง Koi wa Tsuzuku yo Dokomademo (TBS)
2. Erika Toda จากละครทีวีเรื่อง Scarlet (NHK)
3. Yuriko Yoshitaka จากละครทีวีเรื่อง Shiranakute Ii Koto (NTV)
4. Nana Seino จากละครทีวีเรื่อง Shiro demo Kuro demo Nai Sekai de, Panda wa Warau (NTV)
5. Yuki Amami จากละครทีวีเรื่อง Top Knife ~Tensai Nougekai no Joken~ (NTV)
ดัดแปลงจากนิยายเรื่อง Top Knife ผลงานของ อ.Koji Hayashi และเจ้าของผลงานมาเขียนบทละครเองด้วย

ผู้สื่อข่าวทีวี
1. Mone Kamishiraishi จากละครทีวีเรื่อง Koi wa Tsuzuku yo Dokomademo (TBS)
2. Erika Toda จากละครทีวีเรื่อง Scarlet (NHK)
3. Yuriko Yoshitaka จากละครทีวีเรื่อง Shiranakute Ii Koto (NTV)
4. Minami Hamabe จากละครทีวีเรื่อง เปิดโปงกลเวลา ไขปริศนาข้อแก้ตัว Alibi Kuzushi Uketamawarimasu (TV Asahi)
ดัดแปลงจากนิยายชื่อเดียวกันของ อ.Seiichiro Oyama
5. Nana Seino จากละครทีวีเรื่อง Shiro demo Kuro demo Nai Sekai de, Panda wa Warau (NTV)

คณะกรรมการตัดสิน
1. Erika Toda จากละครทีวีเรื่อง Scarlet (NHK)
2. Mone Kamishiraishi จากละครทีวีเรื่อง Koi wa Tsuzuku yo Dokomademo (TBS)
3. Yuriko Yoshitaka จากละครทีวีเรื่อง Shiranakute Ii Koto (NTV)
4. Kavka Shishido จากละครทีวีเรื่อง Hamura Akira ~Sekai de Mottemo Funna Tantei~ (NHK)
ดัดแปลงจากนิยาย Hamura Akira Series ผลงานของ อ.Nanami Wakatake
5. Minami Hamabe จากละครทีวีเรื่อง เปิดโปงกลเวลา ไขปริศนาข้อแก้ตัว Alibi Kuzushi Uketamawarimasu (TV Asahi)

====================================================================

:: นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ::

1. Takeru Satoh
จากละครทีวีเรื่อง Koi wa Tsuzuku yo Dokomademo (TBS)



2. Ryohei Suzuki จากละครทีวีเรื่อง Theseus no Fune (TBS)

3. Daiki Shigeoka จากละครทีวีเรื่อง Shiranakute Ii Koto (NTV)

ผลโหวตแยกตามกลุ่ม

ผู้อ่านนิตยสาร
1. Takeru Satoh จากละครทีวีเรื่อง Koi wa Tsuzuku yo Dokomademo (TBS)
2. Hokuto Matsumura จากละครทีวีเรื่อง 10 no Himitsu (Fuji TV)
3. Kohei Matsushita จากละครทีวีเรื่อง Scarlet (NHK)
4. Kento Hayashi จากละครทีวีเรื่อง Scarlet (NHK)
5. Ryohei Suzuki จากละครทีวีเรื่อง Theseus no Fune (TBS)

ผู้สื่อข่าวทีวี
1. Takeru Satoh จากละครทีวีเรื่อง Koi wa Tsuzuku yo Dokomademo (TBS)
2. Ryohei Suzuki จากละครทีวีเรื่อง Theseus no Fune (TBS)
3. Tasuku Emoto จากละครทีวีเรื่อง Shiranakute Ii Koto (NTV)
4. Kohei Matsushita จากละครทีวีเรื่อง Scarlet (NHK)
5. Kentaro Ito จากละครทีวีเรื่อง Scarlet (NHK)

คณะกรรมการตัดสิน
1. Takeru Satoh จากละครทีวีเรื่อง Koi wa Tsuzuku yo Dokomademo (TBS)
2. Kazuki Kitamura จากละครทีวีเรื่อง Scarlet (NHK)
3. Daiki Shigeoka จากละครทีวีเรื่อง Shiranakute Ii Koto (NTV)
4. Ryohei Suzuki จากละครทีวีเรื่อง Theseus no Fune (TBS)
5. Muga Tsukaji จากละครทีวีเรื่อง Papa ga mo Ichido Koi wo Shita (Tokai TV) ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูนชื่อเดียวกันของ อ.Jun Abe

====================================================================

:: นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ::

1. Karina
จากละครทีวีเรื่อง Koi wa Tsuzuku yo Dokomademo (TBS)



2. Juri Ueno จากละครทีวีเรื่อง Theseus no Fune (TBS)

3. Nana Eikura จากละครทีวีเรื่อง Theseus no Fune (TBS)

ผลโหวตแยกตามกลุ่ม

ผู้อ่านนิตยสาร
1. Karina จากละครทีวีเรื่อง Koi wa Tsuzuku yo Dokomademo (TBS)
2. Yuko Oshima (อดีตสมาชิกวงไอดอล AKB48) จากละครทีวีเรื่อง Scarlet (NHK)
3. Nana Eikura จากละครทีวีเรื่อง Theseus no Fune (TBS)
4. Juri Ueno จากละครทีวีเรื่อง Theseus no Fune (TBS)
5. Misako Renbutsu จากละครทีวีเรื่อง Koi wa Tsuzuku yo Dokomademo (TBS)

ผู้สื่อข่าวทีวี
1. Nana Eikura จากละครทีวีเรื่อง Theseus no Fune (TBS)
2. Juri Ueno จากละครทีวีเรื่อง Theseus no Fune (TBS)
3. Yuko Oshima (อดีตสมาชิกวงไอดอล AKB48) จากละครทีวีเรื่อง Scarlet (NHK)
4. Yuno Ohara จากละครทีวีเรื่อง Yuru Camp (TV Tokyo) ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูนชื่อเดียวกันของ อ.Afro
5. Sayaka Yamaguchi จากละครทีวีเรื่อง Shiro demo Kuro demo Nai Sekai de, Panda wa Warau (NTV)

คณะกรรมการตัดสิน
1. Juri Ueno จากละครทีวีเรื่อง Theseus no Fune (TBS)
2. Alice Hirose จากละครทีวีเรื่อง Top Knife ~Tensai Nougekai no Joken~ (NTV)
3. Kyoko Mitsubayashi จากละครทีวีเรื่อง Scarlet (NHK)
3. Mao Daichi จากละครทีวีเรื่อง Densetsu no Okasan (NHK) ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูนชื่อเดียวกันของ อ.Kanemoto
3. Misato Morita จากละครทีวีเรื่อง Top Knife ~Tensai Nougekai no Joken~ (NTV)
3. Airi Matsui จากละครทีวีเรื่อง Kono Otoko wa Jinsei Saidai no Ayamachi desu (TV Asahi)
ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูนชื่อเดียวกันของ อ.Shiki Kokonose
3. Yumi Asou จากละครทีวีเรื่อง Theseus no Fune (TBS)
3. Yoshino Kimura จากละครทีวีเรื่อง Alive Gan Senmoni no Karte (Fuji TV)

====================================================================

:: เพลงประกอบละครยอดเยี่ยม ::

1. I LOVE... by Official HIGE DANdism
เพลงประกอบทีวี Koi wa Tsuzuku yo Dokomademo (TBS)



2. Anata ga Iru Koto de by Uru เพลงประกอบละครทีวี Theseus no Fune (TBS)

3. Flare by Superfly เพลงประกอบละครทีวี Scarlet (NHK)

ผลโหวตแยกตามกลุ่ม

ผู้อ่านนิตยสาร
1. I LOVE... by Official HIGE DANdism เพลงประกอบทีวี Koi wa Tsuzuku yo Dokomademo (TBS)
2. Flare by Superfly เพลงประกอบละครทีวี Scarlet (NHK)
3. Anata ga Iru Koto de by Uru เพลงประกอบละครทีวี Theseus no Fune (TBS)
4. bad guy by Billie Eilish เพลงประกอบละครทีวี Shiro demo Kuro demo Nai Sekai de, Panda wa Warau (NTV)
5. Subarashiki Uso by flumpool เพลงประกอบละครทีวี Shiranakute Ii Koto (NTV)

ผู้สื่อข่าวทีวี
1. I LOVE... by Official HIGE DANdism เพลงประกอบทีวี Koi wa Tsuzuku yo Dokomademo (TBS)
2. Anata ga Iru Koto de by Uru เพลงประกอบละครทีวี Theseus no Fune (TBS)
3. Flare by Superfly เพลงประกอบละครทีวี Scarlet (NHK)
4. bad guy by Billie Eilish เพลงประกอบละครทีวี Shiro demo Kuro demo Nai Sekai de, Panda wa Warau (NTV)
5. STAYIN' ALIVE by JUJU เพลงประกอบละครทีวี Top Knife ~Tensai Nougekai no Joken~ (NTV)

คณะกรรมการตัดสิน
1. I LOVE... by Official HIGE DANdism เพลงประกอบทีวี Koi wa Tsuzuku yo Dokomademo (TBS)
2. Bojou by Miyuki Nakajima เพลงประกอบละครทีวี Yasuragi no Toki ~ Michi (TV Asahi)
3. Flare by Superfly เพลงประกอบละครทีวี Scarlet (NHK)
5. I'm Here by Miura Daichi เพลงประกอบละครทีวี บอกหมอว่าอย่าเพิ่งสวด Byoshitsu de Nembutsu wo Tonaenaide Kudasai (TBS)
5. Otona by Creepy Nuts เพลงประกอบละครทีวี Kotaki Kyodai to Shikuhakku (TV Tokyo)
5. LIFE ("Byoushitsu no Naoshikata" Ver.) by Kubota Toshinobu
เพลงประกอบละครทีวี Byouin no Naoshikata ~Doctor Arihara no Chousen~ (TV Tokyo)

====================================================================

:: บทละครยอดเยี่ยม ::

Maki Takahashi
จากละครทีวีเรื่อง Theseus no Fune (TBS)

====================================================================

:: ผู้กำกับยอดเยี่ยม ::

Yasuharu Ishii, Aya Matsuki และ Daisuke Yamamuro
จากละครทีวีเรื่อง Theseus no Fune (TBS)

====================================================================

:: The Television Award ::

Fuga Shibazaki
รับบทเป็น Mikio Kato ในละครทีวีเรื่อง Theseus no Fune (TBS)



====================================================================
ที่มา The Television Drama Academy Awards 104



Create Date : 11 มิถุนายน 2563
Last Update : 11 มิถุนายน 2563 23:38:18 น.
Counter : 580 Pageviews.

0 comment
ประกาศผลรางวัล Nikkan Sports Drama Grand Prix ครั้งที่ 23 (ฤดูใบไม้ร่วง 2019)
Nikkan Sports Drama Grand Prix ครั้งที่ 23 สำหรับละครทีวีที่ออกอากาศที่ญี่ปุ่นในช่วงฤดูใบไม้ร่วง 2019 โดยเริ่มเปิดให้ร่วมโหวต
ตั้งแต่วันที่ 12 ธ.ค. 2019 จนถึงวันที่ 19 ธ.ค. 2019 ที่ผ่านมา มีผู้เข้าร่วมโหวตทั้งหมด 463 คน ได้ผลสรุปทั้ง 5 สาขา ดังต่อไปนี้
(TOP5 ของผลรางวัลแต่ละสาขา ในแต่ละซีซั่น ก็จะได้รับการเสนอชื่อเข้าร่วมโหวตรางวัลประจำปี 2019-2020 ในเดือน มี.ค. 2020)



====================================================================

:: ละครทีวียอดเยี่ยม ::

Ossan's Love -in the sky- (TV Asahi)
- 260 คะแนน
https://www.tv-asahi.co.jp/ossanslove-inthesky/



อันดับ 2 : Doki no Sakura (NTV) - 20 คะแนน
https://www.ntv.co.jp/sakura2019/



อันดับ 3 : Ore no Hanashi wa Nagai (NTV) - 19 คะแนน
https://www.ntv.co.jp/orebana/



อันดับ 4 : Grand Maison Tokyo (TBS) - 18 คะแนน
https://www.tbs.co.jp/grandmaisontokyo/



อันดับ 4 : Sherlock (Fuji TV) - 18 คะแนน
https://www.fujitv.co.jp/sherlock/



====================================================================

:: นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ::

Kei Tanaka
จากละครทีวีเรื่อง Ossan's Love -in the sky- (TV Asahi) - 271 คะแนน

อันดับ 2 : Takuya Kimura จากละครทีวีเรื่อง Grand Maison Tokyo (TBS) - 31 คะแนน
อันดับ 3 : Dean Fujioka จากละครทีวีเรื่อง Sherlock (Fuji TV) - 27 คะแนน
อันดับ 4 : Hiroshi Abe จากละครทีวีเรื่อง Mada Kekkon Dekinai Otoko ซีซั่นสอง (Fuji TV) - 25 คะแนน
อันดับ 5 : Toma Ikuta จากละครทีวีเรื่อง Ore no Hanashi wa Nagai (NTV) - 22 คะแนน



====================================================================

:: นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ::

Erika Toda
จากละครทีวีเรื่อง Scarlet (NHK) - 113 คะแนน
https://www.nhk.or.jp/scarlet/

อันดับ 2 : Mitsuki Takahata จากละครทีวีเรื่อง Doki no Sakura (NTV) - 85 คะแนน
อันดับ 3 : Haru จากละครทีวีเรื่อง G Senjou no Anata to Watashi (TBS) - 41 คะแนน
[ดัดแปลงจากหนังสือการ์ตูนชื่อเดียวกัน ผลงานของ อ.Ryo Ikuemi]
อันดับ 4 : Mao Inoue จากละครทีวีเรื่อง Shonen Torajiro (NHK) - 15 คะแนน
[ดัดแปลงจากนิยายเรื่อง Warugaki Shosetsu Torajiro no Kokuhaku ผลงานของ อ.Yoji Yamada]
อันดับ 4 : Saki Takaoka จากละครทีวีเรื่อง Rika (Fuji TV) - 15 คะแนน
[ดัดแปลงจากเนื้อเรื่องเกี่ยวกับ Rika ในนิยายเรื่อง Rehearsal และ Rika ผลงานของ อ.Takahisa Igarashi]



====================================================================

:: นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ::

Yudai Chiba
จากละครทีวีเรื่อง Ossan's Love -in the sky- (TV Asahi) - 116 คะแนน

อันดับ 2 : Shigeyuki Totsugi จากละครทีวีเรื่อง Ossan's Love -in the sky- (TV Asahi) - 67 คะแนน
อันดับ 3 : Kotaro Yoshida จากละครทีวีเรื่อง Ossan's Love -in the sky- (TV Asahi) - 44 คะแนน
อันดับ 4 : Kento Hayashi จากละครทีวีเรื่อง Scarlet (NHK) - 33 คะแนน
อันดับ 5 : Takanori Iwata จากละครทีวีเรื่อง Sherlock (Fuji TV) - 20 คะแนน



====================================================================

:: นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ::

MEGUMI
จากละครทีวีเรื่อง Ossan's Love -in the sky- (TV Asahi) - 93 คะแนน

อันดับ 2 : Aimi Satsukawa จากละครทีวีเรื่อง Ossan's Love -in the sky- (TV Asahi) - 85 คะแนน
อันดับ 3 : Eiko Koike จากละครทีวีเรื่อง Ore no Hanashi wa Nagai (NTV) - 38 คะแนน
อันดับ 4 : Kyoka Suzuki จากละครทีวีเรื่อง Grand Maison Tokyo (TBS) - 23 คะแนน
อันดับ 5 : Yuki Matsushita จากละครทีวีเรื่อง G Senjou no Anata to Watashi (TBS) - 21 คะแนน



====================================================================
ที่มา Nikkan Sports Drama Grand Prix 23rd Autumn 2019



Create Date : 05 มกราคม 2563
Last Update : 5 มกราคม 2563 16:11:18 น.
Counter : 1142 Pageviews.

0 comment
1  2  3  4  5  6  7  

iamZEON
Location :
  

[ดู Profile ทั้งหมด]
 ฝากข้อความหลังไมค์
 Rss Feed
 Smember
 ผู้ติดตามบล็อก : 110 คน [?]



ยินดีต้อนรับทุกท่านนะครับ ^^/

ข่าวสารการ์ตูนญี่ปุ่น
กับเกี่ยวข้องอย่างภาพยนตร์-เพลง
รายชื่อการ์ตูนออกใหม่-งานหนังสือ
เรื่องทั่วๆไปทั้งในและนอกประเทศก็มีบ้าง
New Comments
Group Blog
All Blog
MY VIP Friend