ประกาศผลรางวัล Newtype Anime Awards ประจำปี 2017-2018


ภายในงานอีเวนท์ Machi ★ Asobi Vol.20 (7 ต.ค. 2018) ได้มีการประกาศผลรางวัล Newtype Anime Awards ประจำปี 2017-2018
ที่เปิดให้แฟนๆได้ร่วมโหวดอนิเมที่ออกอากาศทางทีวีและเข้าฉายในโรงภาพยนตร์ที่ญี่ปุ่นตั้งแต่เดือน ต.ค. 2017 - ก.ย. 2018

================================================================

ทีวีอนิเมยอดเยี่ยม

01. The iDOLM@STER SideM
02. Darling in the FranXX
03. Sora yori mo Tooi Basho
04. Sword Art Online Alternative: Gun Gale Online
05. Tada-kun wa Koi wo Shinai
06. Cardcaptor Sakura ภาค Clear Card
07. Persona 5 the Animation
08. Violet Evergarden
09. Kekkai Sensen & Beyond
10. My Hero Academia Season 3



ภาพยนตร์อนิเมยอดเยี่ยม

01. คุณะประพันธกรจรจัด Bungou Stray Dogs: Dead Apple
02. Fate/stay night Movie: Heaven's Feel - I. Presage Flower
03. ยอดนักสืบจิ๋วโคนัน ปฏิบัติการสายลับเดอะซีโร่ Meitantei Conan: Zero no Shikkounin
04. Code Geass: Hangyaku no Lelouch
05. Gochuumon wa Usagi desu ka??: Dear My Sister
06. Liz to Aoi Tori
07. Girls & Panzer: Saishuushou Part 1
08. Free! -Take Your Marks-
09. ซาโยอาสะ สัญญาของเราในวันนั้น Sayonara no Asa ni Yakusoku no Hana wo Kazarou ()
10. ผ่าพิภพไททัน Shingeki no Kyojin Movie 3: Kakusei no Houkou



ตัวละครชายยอดเยี่ยม

01. Teru Tendou (The iDOLM@STER SideM)
02. Chuuya Nakahara (Bungou Stray Dogs: Dead Apple)
03. Osamu Dazai (Bungou Stray Dogs: Dead Apple)
04. Hiro (Darling in the FranXX)
05. Lelouch Lamperouge (Code Geass: Hangyaku no Lelouch)
06. Shirou Emiya (Fate/stay night Movie: Heaven's Feel - I. Presage Flower)
07. Touma Amagase (The iDOLM@STER SideM)
08. Tooru Amuro (ยอดนักสืบจิ๋วโคนัน ปฏิบัติการสายลับเดอะซีโร่ Meitantei Conan: Zero no Shikkounin)
09. Ren Amamiya (Persona 5 the Animation)
10. Archer (Fate/stay night Movie: Heaven's Feel - I. Presage Flower)



ตัวละครหญิงยอดเยี่ยม

01. Kyouka Izumi (Bungou Stray Dogs: Dead Apple)
02. Zero Two (Darling in the FranXX)
03. Saber (Fate/stay night Movie: Heaven's Feel - I. Presage Flower)
03. Sakura Kinomoto (Cardcaptor Sakura ภาค Clear Card)
04. Sakura Matou (Fate/stay night Movie: Heaven's Feel - I. Presage Flower)
05. Karen Kohiruimaki (Sword Art Online Alternative: Gun Gale Online)
06. Violet Evergarden (Violet Evergarden)
08. Takagi (แกล้งนัก รักนะ รู้ยัง? Karakai Jouzu no Takagi-san)
09. Shirase Kobuchizawa (Sora yori mo Tooi Basho)
10. Lacia (Beatless)



มาสคอตยอดเยี่ยม

01. Kaerre (The iDOLM@STER SideM)
02. Keroberos (Cardcaptor Sakura ภาค Clear Card)
03. Konnosuke Zoku (Touken Ranbu: Hanamaru)
04. Elizabeth (กินทามะ Gintama)
05. Morgana (Persona 5 the Animation)
06. Tippy (Gochuumon wa Usagi desu ka??: Dear My Sister)
07. Masotan (Hisone to Maso-tan)
08. Nyanko Big (Tada-kun wa Koi wo Shinai)
09. Sonic (Kekkai Sensen & Beyond)
10. Shiro (ยุ่งนักหนา เลขาพญายม Hoozuki no Reitetsu 2nd Season: Sono Ni)



นักพากย์ชายยอดเยี่ยม

01. Mamoru Miyano
02. Shuugo Nakamura
03. Yuuto Uemura
04. Kishou Taniyama
05. Yuuma Uchida
06. Yuuichirou Umehara
07. Yuki Kaji
08. Jun Fukuyama
09. Yoshiki Nakajima
10. Taku Yashiro



นักพากย์หญิงยอดเยี่ยม

01. Kana Hanazawa
02. Sumire Morohoshi
03. Haruka Tomatsu
04. Inori Minase
05. Tomoyo Kurosawa
06. Aoi Yuuki
07. Tomori Kusunoki
08. Miyuki Sawashiro
09. Maaya Uchida
10. Ayane Sakura



เพลงประกอบยอดเยี่ยม

01. "Reason!!" by 315 Stars (The iDOLM@STER SideM)
02. "Deadly Drive" by GRANRODEO (คณะประพันธกรจรจัด Bungou Stray Dogs: Dead Apple)
03. "Kiss of Death" by Mika Nakashima (Darling in the FranXX)
04. "Hana no Uta" by Aimer (Fate/stay night Movie: Heaven's Feel - I. Presage Flower)
05. "The Girls Are Alright!" by saya (Sora yori mo Tooi Basho)
06. "Ryuusei" by Eir Aoi (Sword Art Online Alternative: Gun Gale Online)
07. "WiSH Voyage" by IDOLiSH7 (IDOLiSH7)
08. "Bon Appétit♡S" by Blend A (Azumi Waki, Akari Kito, & Anzu Haruno) (Blend S)
09. "BREAK IN TO BREAK OUT" by Lyn (Persona 5 the Animation)
10. "Zero" by Masaharu Fukuyama (ยอดนักสืบจิ๋วโคนัน ปฏิบัติการสายลับเดอะซีโร่ Meitantei Conan: Zero no Shikkounin)



Soundtrack ยอดเยี่ยม

01. Taku Iwasaki (คณะประพันธกรจรจัด Bungou Stray Dogs: Dead Apple)
02. EFFY (The iDOLM@STER SideM)
03. Yuki Kajiura (Fate/stay night Movie: Heaven's Feel - I. Presage Flower)
04. Yoshiaki Fujisawa (Sora yori mo Tooi Basho)
05. Starving Trancer (Sword Art Online Alternative: Gun Gale Online)
06. Asami Tachibana (Darling in the FranXX)
07. Shin Hashimoto, Yasuhisa Inoue (Ginga Eiyuu Densetsu: Die Neue These - Kaikou)
08. Akiyuki Tateyama (Yuru Camp△)
09. Evan Call (Violet Evergarden)
10. Katsuo Ono (ยอดนักสืบจิ๋วโคนัน ปฏิบัติการสายลับเดอะซีโร่ Meitantei Conan: Zero no Shikkounin)



ผู้กำกับยอดเยี่ยม

01. Takuya Igarashi (คณะประพันธกรจรจัด Bungou Stray Dogs: Dead Apple)
02. Takahiro Harada, Miyuki Kuroki (The iDOLM@STER SideM)
03. Atsuko Ishizuka (Sora yori mo Tooi Basho)
04. Tomonori Sudou (Fate/stay night Movie: Heaven's Feel - I. Presage Flower)
05. Atsushi Nishigori (Darling in the FranXX)
06. Taichi Ishidate (Violet Evergarden)
07. Masayuki Sakoi (Sword Art Online Alternative: Gun Gale Online)
08. Shunsuke Tada (Ginga Eiyuu Densetsu: Die Neue These - Kaikou)
09. Kenichi Kawamura (Steins;Gate 0)
10. Masashi Ishihama (Persona 5 the Animation)



เขียนบทยอดเยี่ยม

01. Yuniko Ayana, Yukie Sugawara (The iDOLM@STER SideM)
02. Youji Enokido (คณะประพันธกรจรจัด Bungou Stray Dogs: Dead Apple)
03. Jukki Hanada (Sora yori mo Tooi Basho)
04. ufotable (Fate/stay night Movie: Heaven's Feel - I. Presage Flower)
05. Atsushi Nishigori (Darling in the FranXX)
06. Yousuke Kuroda (Sword Art Online Alternative: Gun Gale Online)
07. Reiko Yoshida (Violet Evergarden)
08. Noboru Takagi (Ginga Eiyuu Densetsu: Die Neue These - Kaikou)
09. Jukki Hanada (Steins;Gate 0)
10. Ayumi Sekine (IDOLiSH7)

ออกแบบตัวละครยอดเยี่ยม

01. Yuusuke Tanaka, Haruko Iizuka (The iDOLM@STER SideM)
02. Nobuhiro Arai (Bungou Stray Dogs: Dead Apple)
03. Masayoshi Tanaka (Darling in the FranXX)
04. Atsushi Ikariya, Hisayuki Tabata, Tomonori Sudou (Fate/stay night Movie: Heaven's Feel - I. Presage Flower)
05. Takahiro Yoshimatsu (Sora yori mo Tooi Basho)
06. Yoshio Kosakai (Sword Art Online Alternative: Gun Gale Online)
07. Touko Uchimura (Emiya-san Chi no Kyou no Gohan)
08. Tomomi Ishikawa (Persona 5 the Animation)
09. Akiko Takase (Violet Evergarden)
10. Yousuke Okuda (Blend S), Yousuke Kabashima (Uma Musume: Pretty Derby)

ออกแบบเครื่องจักรกลยอดเยี่ยม

01. Shigeto Koyama (Darling in the FranXX)
02. Juu Ishiguchi (Sword Art Online Alternative: Gun Gale Online)
03. Atsushi Takeuchi, Shinji Usui, Shinobu Tsuneki (Ginga Eiyuu Densetsu: Die Neue These - Kaikou)
04. Sora yori mo Tooi Basho
05. Akira Yasuda, Eiji Nakada, Junichi Akutsu, Kenji Teraoka (Code Geass: Hangyaku no Lelouch)
06. Takayuki Sano, Youko Kubara (Persona 5 the Animation)
07. Macross Delta Mecha Design Team (Macross Δ Movie: Gekijou no Walküre)
08. Ippei Gyoubu, Junichi Akutsu, Junya Ishigaki, Kanetake Ebikawa, Kenji Teraoka,
Kunio Okawara, Naohiro Washio, Shinya Terashima, Takayuki Yanase (Gundam Build Divers)
09. Taiki Imamura, Koji Sugiura, Junji Ookubo, Masahiko Suzuki,
Mizuka Takahashi, Momoko Maehara, Reiko Nagasawa (Overlord II)
10. Takeshi Itou (Girls & Panzer: Saishuushou Part 1)

สตูดิโอยอดเยี่ยม

01. A-1 Pictures
02. Bones
03. CloverWorks
04. Madhouse
05. ufotable
06. Kyoto Animation
07. TROYCA
08. Production I.G
09. Sunrise
10. P.A. Works



Nogizaka46 Award (Newtype Special Award)

Uchuu Senkan Tiramisù



================================================================
ที่มา webnewtype



Create Date : 08 ตุลาคม 2561
Last Update : 8 ตุลาคม 2561 13:22:09 น.
Counter : 54 Pageviews.
0 comment
(โหวต blog นี้) 
ประกาศผลรางวัล Kodansha Manga Awards ครั้งที่ 42


Kodansha Manga Awards ครั้งที่ 42 ประกาศผลรางวัลการ์ตูนยอดเยี่ยมทั้ง 3 สาขาออกมาแล้ว
นักเขียนการ์ตูนที่ได้รับรางวัลในแต่ละสาขาจะได้รับรูปหล่อทองแดงเชิดชูเกียรติพร้อมกับเงินรางวัลจำนวน 1 ล้านเยน

เหล่าคณะกรรมการที่มาร่วมตัดสินผลรางวัลในครั้งนี้ ได้แก่ Ken Akamatsu (UQ Holder!), Tochi Ueyama (Cooking Papa),
Oh! Great (Biorg Trinity โรคร้ายกลายพันธุ์มนุษย์), Atsushi Kase (อ้วนซ่าขาซิ่ง Jigoro Jigorou), Yuji Moritaka (Gurazeni),
Miyuki Kobayashi (สูตรรักหลากรส Delicious) และ Waki Yamato (สงครามกับความรัก Haikara-san ga Tooru)

==================================================================

:: การ์ตูนผู้ชายยอดเยี่ยม ::

"Beastars" ผลงานของ อ.Paru Itagaki
ลงพิมพ์ในนิตยสารการ์ตูน Shonen Champion ของ Akita Shoten



----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

:: การ์ตูนผู้หญิงยอดเยี่ยม ::

"Toumei na Yurikago - Sanfujinkain Kangoshi Minarai Nikki" ผลงานของ อ.Bakka Okita
ลงพิมพ์ในนิตยสารการ์ตูน Hatsu Kiss ของ Kodansha



----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

:: การ์ตูนทั่วไปยอดเยี่ยม ::

"Sanju Mariko" ผลงานของ อ.Yuki Ozawa
ลงพิมพ์ในนิตยสารการ์ตูน Be Love ของ Kodansha



"Fragile - Byourii Kishi Keiichirou no Shoken" ผลงานของ อ.Bin Kusamizu (ภาพ) และ อ.Saburou Megumi (เรื่อง)
ลงพิมพ์ในนิตยสารการ์ตูน Afternoon ของ Kodansha



================================================================
ที่มา KC Manga Awards #42KC Manga Awards #42 Nominee , Natalie



Create Date : 10 พฤษภาคม 2561
Last Update : 10 พฤษภาคม 2561 19:31:35 น.
Counter : 249 Pageviews.
0 comment
(โหวต blog นี้) 
ประกาศผลรางวัล Tezuka Osamu Cultural Prizes ครั้งที่ 22


เว็บไซต์ของนสพ.Asahi Shimbun วันที่ 25 เม.ย. 2018 ได้ประกาศผลรางวัล Tezuka Osamu Prizes ครั้งที่ 22 ออกมาแล้ว



สำหรับการ์ตูนที่ได้รางวัลการ์ตูนยอดเยี่ยม (Grand Prize) จะได้รับรูปปั้น Atom จากการ์ตูนเรื่อง Tetsuwan Atom
ผลงานของ อ.Tezuka Osamu พร้อมเงินรางวัล 2 ล้านเยน ส่วนการ์ตูนที่ได้รับรางวัลเรื่องสั้นยอดเยี่ยม (Short Work Prize),
รางวัล สร้างสรรค์สิ่งใหม่ยอดเยี่ยม (Shinsei Award) และ รางวัลพิเศษ (Special Prize) จะได้รับรูปปั้น Atom เช่นกัน พร้อมกับเงินรางวัล
อีกรางวัลละ 1 ล้านเยน และมีการจัดพิธีมอบรางวัลให้กับนักเขียนทั้งสี่ท่านที่ Hamarikyu Asahi Hall กรุงโตเกียว ในวันที่ 7 มิ.ย. 2018


รายชื่อหนังสือการ์ตูนที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลการ์ตูนยอดเยี่ยม Tezuka Osamu Cultural Prizes ครั้งที่ 22 คลิกที่นี่

===============================================================================

:: รางวัลการ์ตูนยอดเยี่ยม (Grand Prize) ::

"Golden Kamuy"

ผลงานของ อ.Satoru Noda (Shueisha)



:: รางวัลสร้างสรรค์สิ่งใหม่ยอดเยี่ยม (Shinsei Award) ::

"Beastars"

ผลงานของ อ.Paru Itagaki (Akita Shoten)



:: รางวัลเรื่องสั้นยอดเยี่ยม (Short Work Prize) ::

"Oya-san to Boku"

ผลงานของ อ.Tarou Yabe (Shinchosha)



:: รางวัลพิเศษ (Special Prize) ::

อ.Tetsuya Chiba
จากการ์ตูนเรื่อง Hinemosu no Tari Nikki (Shogakukan) ผลงานใหม่ในรอบ 18 ปีเป็นเรื่องสั้นภาพสีล้วน



===============================================================================
ที่มา Natalie



Create Date : 25 เมษายน 2561
Last Update : 25 เมษายน 2561 13:39:22 น.
Counter : 150 Pageviews.
0 comment
(โหวต blog นี้) 
ประกาศรายชื่อหนังสือการ์ตูนที่ได้เข้าชิง Kodansha Manga Awards ครั้งที่ 42


สำนักพิมพ์ Kodansha ได้ประกาศรายชื่อหนังสือการ์ตูนที่ได้เข้าชิงรางวัล Kodansha Manga Awards ครั้งที่ 42
ในสาขาการ์ตูนผู้ชายยอดเยี่ยม, การ์ตูนผู้หญิงยอดเยี่ยม และการ์ตูนทั่วไปยอดเยี่ยม ออกมาแล้ว ซึ่งในแต่ละสาขา
หนังสือการ์ตูนเรื่องใดจะคว้ารางวัลไป ก็จะมีการประกาศผลให้ทราบโดยทั่วกันในวันที่ 10 พ.ค. 2018



================================================================

รายชื่อหนังสือการ์ตูนที่ได้เข้าชิงรางวัล 'สาขาการ์ตูนผู้ชายยอดเยี่ยม'

ผู้กล้าแห่งอัสลัน (Arslan Senki) by Hiromu Arakawa [Vibulkij]



ไขปมปริศนาภูต Invented Inference (Kyokou Suiri) by Chashiba Katase (ภาพ) & Kyo Shirodaira (เรื่อง) [Luckpim]



เซลล์ขยันพันธุ์เดือด (Hataraku Saibou) by Akane Shimizu [Luckpim]



Beastars by Paru Itagaki



-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

รายชื่อหนังสือการ์ตูนที่ได้เข้าชิงรางวัล 'สาขาการ์ตูนผู้หญิงยอดเยี่ยม'

Koi Wazurai no Ellie by Fujimomo



Kore wa Kitto Koi Janai by Maya Tachiki



Suteki na Kareshi by Kazune Kawahara [Bongkoch]



Toumei na Yurikago by Bakka Okita



-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

รายชื่อหนังสือการ์ตูนที่ได้เข้าชิงรางวัล 'สาขาการ์ตูนทั่วไปยอดเยี่ยม'

Sanju Mariko by Yuki Ozawa



Tongari Boushi no Atelier by Kamome Shirahama



Hare Kon by NON



Fragile - Byourii Kishi Keiichirou no Shoken by Bin Kusamizu (ภาพ) & Saburou Megumi (เรื่อง)



================================================================
ที่มา Kodansha Manga Awards 42nd Nominees



Create Date : 05 เมษายน 2561
Last Update : 5 เมษายน 2561 17:19:43 น.
Counter : 146 Pageviews.
0 comment
(โหวต blog นี้) 
ประกาศผลรางวัล Japan Media Arts Awards ครั้งที่ 21 - สาขาอนิเมชั่น


กระทรวงวัฒนธรรมญี่ปุ่น ได้ประกาศผล Japan Media Arts Awards ครั้งที่ 21 สาขาอนิเมชั่น ออกมาดังนี้



====================================================================

##### สาขาอนิเมชั่น #####

:: Grand Prize ::

In This Corner Of The World แค่วาดฝันให้โลกสวย (Kono Sekai no Katasumi ni.) by Sunao Katabuchi (Japan)



Yoake Tsugeru Lu no Uta by Masaaki Yuasa (Japan)



:: Excellence Award ::

Harmonia feat. Makoto by Tarafu Ootani (Japan)



Cocolors by Cocolors Production Team (Toshihisa Yokoshima) (Japan)



Negative Space by Ru Kuwahata / Max Porter (Japan / America)



:: New Face Award ::

Fune wo Amu by Toshimasa Kuroyanagi (Japan)



The First Thunder by Anastasia Melikhova (Russia)



Yin by Nicolas Fong (France)



:: Jury Selections :: (หนังสือการ์ตูนที่แนะนำให้ดู จากคณะกรรมการตัดสิน)

- And The Moon Stands Still (Short Film) by Yulia RUDITSKAYA (Belarus)
- AU REVOIR BALTHAZAR (Short Film) by Rafael SOMMERHALDER (Switzerland)
- Candy.zip (Short Film) by Tomoki Misato
- Corp. (Short Film) by Pablo POLLEDRI (Argentina)
- EPIQUE ET PIQUE (Short Film) by Camille MARISSAL / Mathilde DEBRAY / Yin ZICHENG (France)
- Extrapolate (Short Film) by Johan RIJPMA (Netherlands)
- From the same thread (Short Film)
by Lorène FRIESENBICHLER / Phaedra DERIZIOTI / Rucha DHAYARKAR / Antonia PIÑA (Austria / Greece / India / Chile)
- Gokurosama (Short Film)
by Clémentine FRERE / Aurore GAL / Yukiko MEIGNIEN / Anna MERTZ / Robin MIGLIORELLI / Romain SALVINI (France)
- Hezar Afsan (Short Film) by Asghar SAFAR / Abbas JALALI YEKTA (Iran)
- HYBRIDS (Short Film)
by Florian BRAUCH / Matthieu PUJOL / Kim TAILHADES / Yohan THIREAU / Romain THIRION (France)
- Junk Head (Movie) by Takahide Hori (Japan)
- Nachtstück (Short Film) by Anne BREYMANN (Germany)
- O Matko! (Short Film) by Paulina ZIOLKOWSKA (Poland)
- Perfect Town (Short Film) by Anaïs VOIROL (Switzerland)
- RAINBOW (Short Film) by KANG Heekyung (South Korea)
- Running Lights (Short Film) by Gediminas SIAULYS (Lithuania)
- Sore Eyes for Infinity (Short Film) by Elli VUORINEN (Finland)
- The room the past lives (Short Film) by LEE Myeongjae (South Korea)
- To Build a Fire (Short Film) by Fx GOBY (France)
- Toutes les poupées ne pleurent pas (Short Film) by Frédérick TREMBLAY (Canada)
- Ugly (Short Film) by Nikita DIAKUR (Germany)
- Farewell Galaxy (Short Film) by Hiroshi Murakami (Japan)

- BLAME! พลิกวินาทีล่า (Movie) by Hiroyuki Seshita



- Colorful Ninja Iromaki (Movie) by Kentarou Kobayashi (Japan)



- Kimi no Koe wo Todoketai (Movie) by Naoyuki Ito (Japan)



- Hibike! Euphonium: Todoketai Melody (Movie) by Taichi Ogawa (Japan)



- Norman the Snowman - On a Night of Shooting Stars (Movie) by Takeshi Yashiro (Japan)



- Made in Abyss (TV) by Masayuki Kojima (Japan)



- ราตรีแสนสั้น แต่รักฉันยาว Yoru wa Mijikashi Aruke yo Otome (Movie) by Masaaki Yuasa (Japan)



====================================================================
ที่มา j-mediaarts



Create Date : 16 มีนาคม 2561
Last Update : 16 มีนาคม 2561 21:58:50 น.
Counter : 145 Pageviews.
0 comment
(โหวต blog นี้) 
1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18  

BlogGang Popular Award#14



iamZEON
Location :
  

[ดู Profile ทั้งหมด]
ให้ทิปเจ้าของ Blog [?]
 ฝากข้อความหลังไมค์
 Rss Feed
 Smember
 ผู้ติดตามบล็อก : 101 คน [?]



ยินดีต้อนรับทุกท่านนะครับ ^^/

ข่าวสารการ์ตูนญี่ปุ่น
กับเกี่ยวข้องอย่างภาพยนตร์-เพลง
รายชื่อการ์ตูนออกใหม่-งานหนังสือ
เรื่องทั่วๆไปทั้งในและนอกประเทศก็มีบ้าง
New Comments
Group Blog
All Blog
MY VIP Friend