ประกาศผลรางวัล Tezuka Osamu Cultural Prizes ครั้งที่ 28
เว็บไซต์ของหนังสือพิมพ์ Asahi Shimbun วันที่ 22 เม.ย. 2024 ได้ประกาศผลรางวัล Tezuka Osamu Cultural Prizes ครั้งที่ 28 ออกมาแล้ว

การ์ตูนที่ได้รางวัลการ์ตูนยอดเยี่ยม (Grand Prize) จะได้รับรูปปั้น Atom จากการ์ตูนเรื่อง เจ้าหนูปรมาณู (Tetsuwan Atom) ผลงานของ
อ.Tezuka Osamu พร้อมเงินรางวัลจำนวน 2 ล้านเยน ส่วนการ์ตูนที่ได้รับรางวัลเรื่องสั้นยอดเยี่ยม (Short Work Prize), รางวัลสร้างสรรค์
สิ่งใหม่ยอดเยี่ยม (Shinsei Award) และรางวัลพิเศษ (Special Prize) จะได้รับรูปปั้น Atom เช่นกัน พร้อมกับเงินรางวัล อีกรางวัลละ 1 ล้านเยน



========================================================================

:: รางวัลการ์ตูนยอดเยี่ยม (Grand Prize) ::

PLINIVS
ผลงานของ อ.Mari Yamazaki & อ.Miki Tori (Shinchosha)



:: รางวัลสร้างสรรค์สิ่งใหม่ยอดเยี่ยม (Shinsei Award) ::

Kanda Gokura-chou Shokunin-banashi
ผลงานของ อ.Akihito Sakaue (Leed)



:: รางวัลเรื่องสั้นยอดเยี่ยม (Short Work Prize) ::

Tsuyukusa Natsuko no Isshou
ผลงานของ อ.Miri Masuda (Shinchosha)



:: รางวัลพิเศษ (Special Award) ::

COMITIA
งานเกี่ยวกับโดจินชิ ซึ่งจัดมาตั้งแต่ 18 พ.ย. 1984



========================================================================
ที่มา prtimes , natalie , 28th nominees



Create Date : 22 เมษายน 2567
Last Update : 22 เมษายน 2567 13:57:12 น.
Counter : 27 Pageviews.
0 comment
(โหวต blog นี้) 
Studio Ghibli ได้รางวัลจากเทศกาลภาพยนตร์เมืองคานส์ ครั้งที่ 77
เทศกาลภาพยนตร์เมืองคานส์ (Festival de Cannes / Cannes International Film Festival) ครั้งที่ 77 มอบรางวัล ปาล์มทองคำเกียรติยศ
(Honorary Palme d’Or) ให้ "George Lucas" ผู้ให้กำเนิดแฟรนไชส์ภาพยนตร์ Star Wars และ Indiana Jones อีกรายที่ได้รางวัลนี้ด้วย คือ
"Studio Ghibli" มีผลงานภาพยนตร์อนิเมชั่น Spirited Away มิติวิญญาณมหัศจรรย์ (Sen to Chihiro no Kamikakushi) และ The Boy and
the Heron เด็กชายกับนกกระสา (Kimitachi wa Dou Ikiru ka) ซึ่งคว้ารางวัลภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยมจาก Academy Awards ครั้งที่ 75
และครั้งที่ 96 ปกติรางวัลนี้จะมอบให้กับบุคคลในวงการภาพยนตร์ซึ่งมีผลงานโดดเด่นตลอดชีวิต แต่ครั้งนี้นับเป็นครั้งแรกที่มอบให้กับองค์กร
อีกทั้ง Time Magazine ยังได้เลือกให้ "Hayao Miyazaki" ผู้กำกับสองรางวัล Academy Awards เป็นหนึ่งในร้อยผู้ทรงอิทธิพล ปี 2024 ด้วย







ที่มา festival-cannes 1 , festival-cannes 2 , time



Create Date : 19 เมษายน 2567
Last Update : 19 เมษายน 2567 18:52:24 น.
Counter : 36 Pageviews.
0 comment
(โหวต blog นี้) 
ประกาศผลรางวัล สมาคมนักเขียนการ์ตูนญี่ปุ่น ครั้งที่ 53
สมาคมนักเขียนการ์ตูนญี่ปุ่น (Nihon Mangaka Kyoukai หรือ The Japan Cartoonists Association : JCA) ประกาศผลรางวัล
ครั้งที่ 53 ออกมาแล้ว ทางเว็บไซต์ของสมาคมในวันที่ 12 เม.ย. 2024 มีการ์ตูนเรื่องอะไรบ้าง คว้ารางวัลในครั้งนี้ไปได้ มาดูกันเลย

รางวัลชนะเลิศสาขา Comic

Calorie no Tsuyagoto by Yua Oda



รางวัลชนะเลิศสาขา Cartoon

TAKUPEDIA by Taku Furukawa



รางวัลชนะเลิศสาขา Manga

Chiikawa: Nanka Chiisakute Kawaii Yatsu by Nagano



รางวัล Manga Oukoku Tottori

Ryuu to Cameleon by Ryo Ishiyama



รางวัล Manga Oukoku Tosa

Kyonen no Yuki by Eiichi Muraoka

 

รางวัลรัฐมนตรีกระทรวงศึกษาธิการ วัฒนธรรม กีฬา วิทยาศาสตร์ และเทคโนโลยี

Nagayasu Takumi Zensakuhin by Takumi Nagayasu



ที่มา natale , nihonmangakakyokai 53



Create Date : 12 เมษายน 2567
Last Update : 12 เมษายน 2567 17:35:27 น.
Counter : 38 Pageviews.
0 comment
(โหวต blog นี้) 
ประกาศรายชื่อหนังสือการ์ตูนที่ได้เข้าชิง Kodansha Manga Awards ครั้งที่ 48
สำนักพิมพ์ Kodansha ได้ประกาศรายชื่อหนังสือการ์ตูนที่ได้เข้าชิงรางวัล Kodansha Manga Awards ครั้งที่ 48
ในสาขาการ์ตูนผู้ชายยอดเยี่ยม, การ์ตูนผู้หญิงยอดเยี่ยม และการ์ตูนทั่วไปยอดเยี่ยม ออกมาแล้ว ซึ่งในแต่ละสาขา
หนังสือการ์ตูนเรื่องใดจะคว้ารางวัลไป ก็จะมีการประกาศผลให้ทราบโดยทั่วกันในวันที่ 14 พ.ค. 2024

================================================================

รายชื่อหนังสือการ์ตูนที่ได้เข้าชิงรางวัล 'การ์ตูนผู้ชายยอดเยี่ยม'

ดอกรักผลิบานที่กลางใจ (Kaoru Hana wa Rin to Saku) by Saka Mikami [Phoenix]
เคยได้เข้าขิงรางวัลการ์ตูนผู้ชายยอดเยี่ยมในครั้งที่ 47



Gachi Akuta by Kei Urana [Phoenix]
เคยได้เข้าขิงรางวัลการ์ตูนผู้ชายยอดเยี่ยมในครั้งที่ 47



คำอธิษฐานในวันที่จากลา Frieren (Sousou no Frieren) by Tsukasa Abe & Kanehito Yamada [Siam Inter Comics]
การ์ตูนเรื่องนี้เคยเข้าชิงรางวัลการ์ตูนผู้ชายยอดเยี่ยมในครั้งที่ 45-46



เข็นล่าฆ่าโหด -TANK CHAIR- (Sensha Isu -TANK CHAIR-) by Manabu Yashiro [Phoenix]



ยมลแห่งยมโลก (Yomi no Tsugai) by Hiromu Arakawa [Phoenix]



================================================================

รายชื่อหนังสือการ์ตูนที่ได้เข้าชิงรางวัล 'การ์ตูนผู้หญิงยอดเยี่ยม'

เมื่อสาวหล่อขอมีรัก (Uruwashi no Yoi no Tsuki) by Mika Yamamori [Bongkoch]
การ์ตูนเรื่องนี้เคยเข้าชิงรางวัลการ์ตูนผู้หญิงยอดเยี่ยมในครั้งที่ 46-47



Kimi no Yokogao wo Miteita by Rumi Ichinohe



Hotaru no Yomeiri by Oreko Tachibana



ร้อยเรียงรักจากหัวใจ (Yubisaki to Renren) by Suu Morishita [Bongkoch]
การ์ตูนเรื่องนี้เคยเข้าชิงรางวัลการ์ตูนผู้หญิงยอดเยี่ยมในครั้งที่ 45-46-47



================================================================

รายชื่อหนังสือการ์ตูนที่ได้เข้าชิงรางวัล 'การ์ตูนทั่วไปยอดเยี่ยม'

[เกิดใหม่เป็นลูกโอชิ] ([Oshi no Ko]) by Mengo Yokoyari & Aka Akasaka [Luckpim]
การ์ตูนเรื่องนี้เคยเข้าชิงรางวัลการ์ตูนทั่วไปยอดเยี่ยมในครั้งที่ 46



Darwin Jihen by Shun Umezawa
การ์ตูนเรื่องนี้เคยเข้าชิงรางวัลการ์ตูนทั่วไปยอดเยี่ยมในครั้งที่ 47



Chiikawa: Nanka Chiisakute Kawaii Yatsu by Nagano



Nagatan to Ao to -Ichika no Ryourichou- by Yuki Isoya



Boukyou Tarou by Yoshihiro Yamada



ทอฝันบนลานสเกต Medalist by Ikada Tsuruma [Siam Inter Comics]
การ์ตูนเรื่องนี้เคยเข้าชิงรางวัลการ์ตูนทั่วไปยอดเยี่ยมในครั้งที่ 47



================================================================
ที่มา Kodansha Manga Awards 48th Nominee



Create Date : 08 เมษายน 2567
Last Update : 8 เมษายน 2567 21:15:59 น.
Counter : 20 Pageviews.
0 comment
(โหวต blog นี้) 
Netflix Series "One Piece" คว้ารางวัลจาก Kidscreen Awards ครั้งที่ 15
Kidscreen Awards ครั้งที่ 15 ประจำปี 2024 เผยผลรางวัลของทุกสาขาออกมาแล้ว สำหรับครั้งนี้ Netflix Series "One Piece"
ซึ่งดัดแปลงมาจากหนังสือการ์ตูนญี่ปุ่นชื่อเดียวกันของ Eiichiro Oda ก็คว้ารางวัล Programming - Tweens/Teens สาขา Best
in Class อีกทั้งยังได้รางวัล Creative Talent สาขา Best Design อีกด้วย ส่วนมีเรื่องใดที่ได้รางวัลอีกบ้าง ก็เป็นดังสรุป ด้านล่างนี้

Preschool
- Best New Series : Star Wars: Young Jedi Adventures และ Superkitties
- Best Animated Series : Bluey (Season 3)
- Best Live-Action Series: Helpsters
- Best Mixed-Media Series : Lucas the Spider
- Best One-Off, Special or TV Movie : The Smeds and The Smoos
- Best Holiday or Special Episode : Dino Ranch “A Dino-Might Night” และ Sesame Street: “Grandparents’ Day”
- Best Podcast : Good Night, World!
- Best Inclusivity : Alma’s Way
- Best in Class : Superkitties

Kids
- Best New Series : The Muppets Mayhem
- Best Animated Series : Marvel’s Moon Girl and Devil Dinosaur
- Best Live-Action Series : The Muppets Mayhem
- Best Mixed-Media Series : How NOT to Draw
- Best One-Off, Special or TV Movie : Marvel’s Moon Girl and Devil Dinosaur: “Moon Girl Landing”
- Best Holiday or Special Episode : Kung Fu Panda: The Dragon Knight: “Epic Lunar New Year”
- Best Podcast : Grimm, Grimmer, Grimmest
- Best Inclusivity : Ultra Violet & Black Scorpion
- Best in Class : Marvel’s Moon Girl and Devil Dinosaur

Tweens/Teens
- Best New Series : American Born Chinese
- Best Animated Series : Kizazi Moto Generation Fire
- Best Live-Action Series : Sweet Tooth
- Best One-Off, Special or TV Movie : Prom Pact - Bowen and Sons
- Best Holiday or Special Episode : Bob’s Burgers: “The Plight Before Christmas”
- Best Podcast : Nightingale
- Best Inclusivity : The Crossover

Creative Talent
- Best Acting : American Born Chinese
- Best Animation : The Smeds and The Smoos
- Best Directing : The Crossover
- Best Music : The Muppets Mayhem
- Best Writing : Prom Pact
- Best Voice Talent : Monster High

Broadcasting
- Channel of the Year: PBS KIDS
- Best On-Air Host or Hosting Team: Kids’ Choice Awards 2023 Charli D’Amelio, Nate Burleson
- Best Kids-Only Streaming Service : TVOKids

Digital Preschool
- Best Website : PBS KIDS
- Best Web/App Series—Original : Tab Time
- Best Game App—Branded : PBS KIDS Games
- Best Learning App—Original : Pok Pok/Montessori Preschool
- Best Learning App—Branded : Noggin
- Best YouTube Channel : Sesame Street Sesame Workshop
- Best Alternative Game : Blue’s Clues & You!: On the Farm

Digital Kids
- Best Web/App Series—Original : Street Cents
- Best Web/App Series—Branded : Storybots Super Silly Stories with Bo
- Best Game App—Branded : TMNT Splintered Fate
- Best Learning App—Original : Reading Adventure
- Best YouTube Channel : Dodo Kids
- Best Alternative Game : Mission US: No Turning Back



ที่มา Kidscreen



Create Date : 31 มีนาคม 2567
Last Update : 31 มีนาคม 2567 16:36:28 น.
Counter : 51 Pageviews.
0 comment
(โหวต blog นี้) 
1  2  3  4  5  6  7  8  9  10  11  12  13  14  15  16  17  18  19  20  21  22  23  24  25  26  27  28  29  30  31  32  33  34  35  36  37  38  39  40  41  42  43  44  45  46  

iamZEON
Location :
  

[ดู Profile ทั้งหมด]
 ฝากข้อความหลังไมค์
 Rss Feed
 Smember
 ผู้ติดตามบล็อก : 111 คน [?]



ยินดีต้อนรับทุกท่านนะครับ ^^/

ข่าวสารการ์ตูนญี่ปุ่น
กับเกี่ยวข้องอย่างภาพยนตร์-เพลง
รายชื่อการ์ตูนออกใหม่-งานหนังสือ
เรื่องทั่วๆไปทั้งในและนอกประเทศก็มีบ้าง
New Comments
Group Blog
All Blog
MY VIP Friend