~ ทัวร์ ธรรมะ - ตามรอยศรัทธา - ณ.เขาคิชฌกูฏ ~
คุณๆเคยเกาะท้ายปิ๊กอัพไปเที่ยวต่างจังหวัดกันใหม๊ครับ ?
............อะโหย มันเป็นอะไรที่หฤโหดอย่าบอกใครเชียว ดูเผินๆเหมือนน่าสนุก ก็แค่โดดขึ้นท้ายรถกะบะ กินลมชมวิวไปตามทาง แต่ที่ใหนได้ ?? เรื่องของเรื่อง เมื่อวานผมลาหยุดครับ ตั้งใจว่าจะพาที่บ้านไปดู Slumdog Millionare ที่โรงหนังสกาล่า แต่คุณนายเธอบอกว่าเสียดายตัง ไม่อยากเปลือง ก็เลยจะไม่ไป จะให้ผมไปคนเดียว ผมก็เลยลังเลว่าเอาไงดี หรือจะไปดู Valkerie ที่โรงหนังใกล้ๆบ้านหน่อยดี คิดไปคิดมา พอดีพี่อำ เพื่อนบ้านตรงข้ามโผล่หน้ามาชวนไปเที่ยวเขาคิชฌกูฏ ที่บ้านเขาไปกันทั้งบ้าน ร่วม 14 - 15 คน ก็อัดกันไปในรถปิ๊กอัพขนาดใหญ่ ส่วนที่เหลือก็อัดกันไปบนท้ายรถปิ๊กอัพซึ่งมีพื้นที่ไม่กว้างนัก
............ผมไม่รู้ว่าพี่อำแกชวนตามมารยาทหรือเปล่า ? แต่เห็นว่าคุณนายแม่มูวี่เธออยากไปเที่ยวที่นี่อยู่แล้ว ผมก็ เอาก็เอา ไปก็ไป ตัดสินใจไปกันง่ายๆแบบนั้นเลย แม่ลูกเค้าก็นั่งไปในห้องโดยสารด้านหน้า ซึ่งก็อัดกันนิดนึง แต่ก็ยังสะดวกสบาย ไอ้เราเหรอ นั่งท้ายปิ๊กอัพ ตอนแรกๆก็สนุกดีหรอก แต่พอวิ่งๆไปนี่สิ ทั้งแดด ทั้งลม ตีหน้าจนแสบสุดๆ แถมอัดกันยังกะปลากะป๋อง นั่งขดแล้วขดอีกขยับตัวแทบไม่ได้ เพราะกลัวจะไปเบียดเขา คิดดูที่เล็กนิดเดียวอัดกันไป 8 คน เด๋วดูในภาพด้านล่างละกันนะครับ !! ยังดีที่เค้าให้เสื้อหนาวมาคลุมหัวคลุมแขน ไม่งั้นคงตายคาหลังรถไปแล้ว เพราะมันร้อนมาก ! แขนงี้แสบไปหมด เพราะผมไม่ได้ใส่แขนยาวไป หลายๆคนเค้าก็ใช้หมวกไอ้โม่งคลุมหัวไปด้วย เพิ่งรู้ว่าหมวกไอ้โม่งมันมีประโยชน์แบบนี้นี่เอง ไว้กันแดด กันลม ไม่เคยใส่มาก่อน
.............จากนวนคร คนขับเขาก็ไม่ค่อยรู้ทาง วิ่งไปทางเส้นนครนายก แล้วก็ไปโผล่แถวปราจีน ไปทางสระแก้ว แล้วก็ไปโผล่เมืองจันท์ได้ไงไม่รู้ ทางค่อนข้างแคบ ยังดีที่คนขับค่อนข้างเก่งก็เลยวิ่งได้เร็วกว่าปกติ แต่ยังไงก็ใช้เวลาเดินทาง 5 ชั่วโมงอยู่ดี พักสายตาไปเกือบตลอดทาง ก้มหัวงุด งอขาสุดๆ เอาเสื้อคลุมตัว คลุมหัว แขนขาไปตลอดทาง ตอนแวะปั๊มสองหนนี่คือช่วงผ่อนคลายที่สุด หลังจากเมื่อยตูด เมื่อยตัวมาตลอดทาง ความรู้สึกเหมือนลงนรกเลย อารมณ์นั้นแบบหงุดหงิดมากๆๆ ตาขวางไปหมด กว่าจะไปถึงก็บ่ายสองกว่าๆ ไปถึงก็หาของกินแล้วก็เตรียมนั่งรถต่อขึ้นเขา ต้องไปตีตั๋วรถโฟร์วีลวิน ตั๋วใบละ50 บาท ต้องนั่ง 2ต่อ รวมแล้วค่าขึ้นก็คนละ 100 บาท ค่าลงอีกคนละ 100 บาท ไม่อยากจะคิดเลยว่า ค่าสัมปทานรถตู้เส้นนี้จะต้องใช้ตังขนาดใหน แล้วคนขึ้นมากขนาดนี้ วันๆฟันรายได้ไม่รู้มหาศาลขนาดใหน ?
.............แต่ก็ต้องบอกว่าเส้นทางขึ้นเขาคิชฌกูฏเนี่ย เป็นเส้นทางขึ้นเขาที่ชันและหฏโหดมากที่สุดเส้นนึงเท่าที่เคยเห็นมาเลยทีเดียว ค่าตั๋วอาจจะแพงไปนิดแต่ก็ถือว่าสมราคาครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าเดินทางในเวลาที่ค่ำแล้ว เส้นทางนี้ดูน่ากัวและอันตรายมากๆๆ ดูตามภาพละกันครับ ว่าหวาดเสียวขนาดใหน ที่ถ่ายๆมาอาจจะดูไม่เสียวนัก แต่ของจริงดูน่ากลัวกว่าที่เห็นเยอะเลยครับ ! เส้นทางขึ้นเขาจะผ่านสันเขื่อนและ วิวทะเลสาบเหนือเขื่อนสวยๆเสียดายที่ถ่ายภาพไม่ทัน เลยได้แต่ภาพถนนและวิวบนเขา ใช้เวลาพอสมควรไปถึงกลางทาง ก็ต้องลงเปลี่ยนรถ และซื้อตั๋วอีกรอบ พอดีฝนตกลงมาซู่ใหญ่ ก็ต้องรอให้ฝนซาก่อนแล้วถึงเดินทางต่อ ช่วงระหว่างทางขึ้นเขา ก็มีคนคอยเอาหินโรยถนนเพื่อไม่ให้ถนนลื่นเป็นระยะ ! กว่าจะถึงบนเขาได้ก็เล่นเอาลุ้นจนเหนื่อย ไปถึงแล้วก็ต้องเดินต่ออีก 2 - 3 โล ซึ่งเป็นทางขึ้นเขา แม้จะทำทางเดินไว้อย่างค่อนข้างดีก็ตาม แต่ก็เล่นเอาเหนื่อยแฮ่กๆ กว่าจะไปถึงจุดไหว้พระกลางเขา และอีกจุดที่อยู่ตรงเกือบยอดเขา ถ้าไปถึงจุดสุดยอดเลยก็จะเจอผ้าแดง ไปเขียนคำอธิษฐานได้ แต่เราไปกันไม่ถึงหรอก มันเหนื่อยแฮ่กๆแล้วอ่ะ
ชมภาพชุดนี้และชุดอื่นๆเพิ่มเติมได้ที่บอร์ดหมีแพนด้าครับ //www.pandagroup.pantown.com/
เดินกันต่ออีก 2 - 3 โล
ตะกายขึ้นไปชมวิวกับเขาด้วย น่ากัวมั่กๆๆ
Create Date : 09 มีนาคม 2552 |
Last Update : 10 มีนาคม 2552 0:42:50 น. |
|
13 comments
|
Counter : 1336 Pageviews. |
|
|
|
คืนนี้นอนหลับฝันดีนะค่ะ