Bloggang.com : weblog for you and your gang
Happiness is the only thing that multiplies when you share it.
Group Blog
Cookies 1
Cup Cakes - Muffins
Mousses - Puddings
สัพเพเหระ
Cakes
Brownies - Bars
Breads
Drinks - Ice Cream
Pies - Tarts
Cookies 2
Fruit Desserts
ท่องเที่ยว
Other Sweets
<<
ตุลาคม 2553
>>
1
2
3
4
5
6
7
8
9
10
11
12
13
14
15
16
17
18
19
20
21
22
23
24
25
26
27
28
29
30
31
1 ตุลาคม 2553
ทริปนี้ไม่มีวันลืม.. แก่งหินเพิง - วังน้ำเขียว - เขาแผงม้า (ปราจีนบุรี - นครราชศรีมา)
All Blogs
อาหารเช้าแบบบุฟเฟต์ ที่ Renaissance Phuket Resort & Spa
รีวิวอาหารและเครื่องดื่มที่เล้าจ์บนชั้น 33 Hilton pattaya
พาชมปราสาท Reichsburg ปราสาทเก่าแก่ที่เมือง Cochem ประเทศเยอรมันนี
ไปพัทยา แวะเที่ยว Mimosa ก่อนกลับบ้าน
ย้อนเวลาไปชมหมู่บ้านโรมันโบราญที่ Archeon เมืองAlphen ann den Rijn ประเทศเนเธอแลนด์
เที่ยวเมืองโคโลญจ์ชมโบสถ์โกธิค Kölner Dom และร้านน้ำหอม 4711
ทริปลงใต้เที่ยว กระบี่ - เขาหลัก กับสองที่พัก~~ ภาค 2.. Kantary Beach Resort khao lak
ทริปลงใต้เที่ยว กระบี่ - เขาหลัก กับสองที่พัก~~ ภาค 1.. Aonang Cliff Beach Resort Krabi
ร้านอาหารริมทางสายน้ำตก-นครนายก
พิพิธภัณฑ์มาร์ซิแพนที่เมือง Lübeck Germany
Jam Jam running sushi ซูชิแบบบุปเฟต์ที่ Hamburg
ทริปนี้ไม่มีวันลืม.. แก่งหินเพิง - วังน้ำเขียว - เขาแผงม้า (ปราจีนบุรี - นครราชศรีมา)
วันฟ้าใสที่สวนนงนุช
วันนนี้ที่พัทยากับ.. Hoilday Inn Pattaya
อีกครั้งกับตลาดน้ำสี่ภาค พัทยา
ยาโยอิ.. ร้านอาหารญี่ปุ่นอร่อยที่ห้างโลตัส
ปลายหนาวนี้ที่เขา Mont Royal แถบแม่น้ำ Mosel.. Germany
รีวิว.. Marina Phuket รีสอร์ทท่ามกลางธรรมชาติที่หาดกะรน
พาไปขึ้นกระเช้าชมวิวที่เมือง Harz ช่วงต้นฤดูใบไม้ร่วง
รวมภาพทริปเที่ยวไทยช่วงซัมเมอร์.. ก.ค - ส.ค 2552
4 nights in Bangkok on the reiver side at Millenium Hilton
5 วัน 4 คืน ที่ Sala Phuket Resort & Spa
พาไปชิม sunday brunch ที่ห้องอาหาร sails โรงแรม hilton phuket
ทริปนี้ไม่มีวันลืม.. แก่งหินเพิง - วังน้ำเขียว - เขาแผงม้า (ปราจีนบุรี - นครราชศรีมา)
ทริปนี้เป็นไฮไลท์ของทริปเที่ยวไทยปีนี้ หาข้อมูลเกี่ยวกับการล่องแก่งที่แก่งหินเพิงและที่พักที่วังน้ำเขียวอยู่พักใหญ่ จนมาลงตัวที่แก่งหินเพิงริเวอร์ไซด์ และที่พักแบบรีสอร์ที่วังน้ำเขียว เราล่องแก่งกันแบบเหมาลำ ลงเรือได้ 8 คน 3000บาท มีขนมและน้ำให้ด้วย ที่แก่งหินเพิงไม่ได้ถ่ายรูปมานะคะ เพราะไม่สะดวกในการถ่ายรูป แต่จ้างให้ทางอุทธยานถ่านให้ตอนล่องแก่ง ประมาณ 50 รูป 600 บาท ช่วงที่ไปเป็นช่วงปลายเดือนกรกฎาฯ กำลังมีน้ำ แต่ปีนี้ไกด์บอกน้ำยังไม่มากเท่าไหร่ แต่คิดว่าแค่นี้ก็ล่องแก่งได้สนุกแล้วค่ะ ล่องแก่งประมาณ 45 นาที ระหว่างที่ล่องแก่ง ช่วงน้ำนิ่งไกด์บอกให้ลงเล่นน้ำได้ น้ำเย็นพอสมควร พวกเรา 8 คนลงเล่นน้ำเกือบหมด เป็นอะไรที่สนุกและประทับใจมาก
ล่องแก่งเสร็จแล้ว จริงๆ มีที่พักที่แก่งหินเพิงอยู่หลายที่ แต่วางแผนกันไว้ว่าจะขับรถไปพักกันต่อที่วังน้ำเขียว ทานข้าวเย็นกันที่นั่น อาหารอร่อยและไม่แพงด้วย ทานข้าวเสร็จก็เข้าพักกันที่เนินตะวันแค้ปปิ้ง
ทางเข้ารีสอร์ทค่ะ
เราเลือกที่พักหลังใหญ่แบบ 2 ห้องนอน มีระเบียงและห้องนั่งเล่น ที่พักสะอาดและไม่แพงค่ะ
รอบล้อมไปด้วยสวนสวยและธรรมชาติ กลางคืนได้ยินเสียงกบเขียดร้องระงมเชียว ตอนกลางคืนที่นี่เย็นสบายดีเชียวล่ะ
ภายในรีสอร์ท
มีแปลให้นอนเล่นด้วย
รีเซฟชั่นด้านหน้ารีสอร์ท มีของที่ระลึกเล็กๆ ขายด้วย
ด้านหน้าจะเป็นที่ทานอาหารเช้าด้วย พักที่นี่รวมอาหารเช้าค่ะ
ถนนด้านหน้ารีสอร์ท
รุ่งเช้าไปเที่ยวฟาร์ทเห็ด และซื้อของกัน ก่อนกลับเราจะแวะกันที่เขาแผงม้า และกลับกรุงเทพฯ ด้วยเส้นทางสระบุรี พาหนะที่พาเราไปทุกทีตลอดทริปเที่ยวไทยปีนี้เป็นรถฟอร์จูนเนอร์ ที่เช่ามาตลอด 4 อาทิตย์ที่อยู่เมืองไทยค่ะ
ทานอาหารเช้าเสร็จมุ่งหน้าสู่เขาแผงม้า วิวสวยมากมายตลอดเส้นทางที่ขับรถผ่าน
ขับไปเรื่อยๆ จะเห็นป้ายบอกทางเข้าอุทธยานเขาแผงม้า
ต้องขับขึ้นเขาและเส้นทางขรุขระไปอีก 2 กิโล ช่วงที่ขื้นไปไม่ค่อยมีรถผ่านไปมาเท่าไหร่ ถนนมีหินกรวดเยอะ ขับขึ้นเขาค่อนข้างยาก ต้องไต่ขึ้นไปช้าๆ ดีที่ว่ารถที่ขับขี้นไปเป็นโฟว์วีล ช่วยได้มากสำหรับใครที่ไม่ชำนาญทางขับขึ้นเขาแบบนี้
ขึ้นไปถึงจะเห็นป้ายของอุทธยาน สัญลักษณ์เป็นกระทิงที่จะเห็นได้ที่นี่แห่งเดียว
ขึ้นไปถึง ต้องเดินป่าไปอีกนิดเพื่อไปยังจุดชมกระทิง ขอยืมกล้องส่องทางไกลจากเจ้าหน้าที่ได้ค่ะ
ถึงแล้วค่ะ จุดชมวิวและกระทิง กระทิงจะมีให้เห็นเป็นช่วงๆ คือช่วงเช้าและเย็นที่กระทิงออกมากินโป่งดิน ตอนที่ไปช่วงบ่าย ไม่เห็นกระทิงแต่ได้เห็นจุดชมวิวสวยๆ แบบนี้
กล้วยป่าที่ขึ้นอยู่รอบๆ อุทธยาน
กลับขึ้นมาซื้อของที่ระลึกเล็กๆ เป็นแมลงทำด้วยใยผ้า จากนั้นก็อำลาเขาแผงม้าเพื่อเดินทางกลับกรุงเทพฯ เจ้าหน้าทีอุทธยาน ให้การต้อนรับดีมากๆ ค่ะ ขากลับมาส่งพวกเราถึงรถเลย
กลับลงมาด้วยเส้นทางขรุขระเส้นเดิม แล้วก็มุ่งหน้าสู่เส้นทางปากช่องผ่านไปยังสระบุรี
แวะทานอาหารกลางวัน ขับรถต่อแวะพักรถต่อกันที่อ่างเก็บน้ำลำพระเพลิงที่เป็นเส้นทางผ่าน
จากนั้นมุ่งหน้ากลับกรุงเทพฯ ทริปนี้เป็นอีกทริปหนึ่งที่ประทับไว้ในความทรางจำไม่มีวันลืมค่ะ
ขอบคุณทุกคนที่แวะมาเยี่ยมชมบล็อกค่ะ
Create Date : 01 ตุลาคม 2553
Last Update : 26 ตุลาคม 2553 19:09:27 น.
0 comments
Counter : 8732 Pageviews.
Share
Tweet
กอนโดล่า
Location :
BKK- HH , Germany
[ดู Profile ทั้งหมด]
ฝากข้อความหลังไมค์
Rss Feed
Smember
ผู้ติดตามบล็อก : 22 คน [
?
]
Feedjit Live Blog Stats
Friends' blogs
Webmaster - BlogGang
[Add กอนโดล่า's blog to your web]
Links
วัดไทยใน Hamburg
กายเป็นฝรั่ง ใจเป็นไทย
Digital Photography Review
Paknam Web Forums
Das perfekte Dinner
PurseForum
BlogGang.com
Pantip.com
|
PantipMarket.com
|
Pantown.com
| © 2004
BlogGang.com
allrights reserved.