My Blog my life
Group Blog
 
All Blogs
 
แผนการจัดการเรียนการสอน smile ป.4 รายชั่วโมง



แผนการจัดการเรียนรู้

หน่วยที่ 1 เรื่อง Me

วิชาภาษาอังกฤษ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 4 เวลา 1 ชั่วโมง

.......................................................

มาตรฐานที่1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆและแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล

ตัวชี้วัด

1.1.1ปฎิบัติตามคำสั่ง คำขอร้อง และคำแนะนำง่ายๆ ที่ฟังและอ่าน

1.1.2 อ่านออกเสียงคำ สะกดคำ อ่านกลุ่มคำ ประโยคข้อความง่ายๆ และบทพูดเข้าจังหวะถูกต้องตามหลักการอ่าน

มาตรฐานที่1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสารแสดงความรู้สึก และความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ

ตัวชี้วัด

1.2.4 พูด/เขียนเพื่อขอ และให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเองเพื่อน และครอบครัว

สาระสำคัญ

การเรียนรู้คำศัพท์ อ่านประโยค และเขียนประโยคเกี่ยวกับตัวเองได้ถูกต้องตามหลักการเขียน

จุดประสงค์

1. นักเรียนได้เรียนรู้คำศัพท์ใหม่ๆและสามารถนำคำศัพท์เหล่านั้นไปใช้ในการแต่งประโยคได้

2. นักเรียนเขียนให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเองได้

3. นักเรียนเขียนประโยคได้ถูกต้อง

สาระการเรียนรู้

ความรู้

1. คำสั่ง คำขอร้องคำแนะนำ ได้แก่ look at the blackboard, listen to me, repeat after me, againplease.

2. การใช้ Ilove………….. I hate…………………… I’m afraidof………………………

คำศัพท์ bird cat dog fish fly ant lizardmouse snake toad spider worm

หน้าที่ทางภาษา ถาม-ตอบเกี่ยวกับตัวเอง

ทักษะ/กระบวนการ

กระบวนการฝึกทักษะทางภาษาเพื่อการฟัง การพูด การอ่าน และการเขียน

คุณลักษณะ

มีความมั่นใจการเขียนภาษามากขึ้น

กระบวนการจัดการเรียนรู้

ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน(warm up)

1.ครูสนทนาทักทายกับนักเรียน

2.ครูให้นักเรียนดูรูปภาพสัตว์เช่น bird, cat, dog, fish, fly, ant, lizard, mouse, snake, toad spider, worm.

ขั้นนำเสนอและฝึกหัด (Presentation& Practice)

1.สอนคำศัพท์ให้กับนักเรียนbird, cat, dog, fish, fly, ant, lizard, mouse, snake, toad spider, worm.ให้นักเรียนอ่านออกเสียงตาม

2.ครูเขียนตารางการใช้ประโยคให้นักเรียนดูพร้อมอธิบายฟังถึงวิธีการเขียนประโยคที่ถูกต้อง

I

You

We

they

Love

hate

Dog

Cat

Worm

toad

He

she

Love

hates

การใช้

i

am

Afraid of

Snakes

Spiders

Lizards

worms

You

We

they

are

He

she

is

3. ครูลองยกตัวอย่างประโยคให้นักเรียนดูสัก1 ประโยค เพื่อเป็นแนวทางในการสร้างประโยคให้นักเรียนดู

4. ครูให้นักเรียนจับคู่กับเพื่อนช่วยกันแต่งประโยคออกมาแล้วออกมาพูดหน้าชั้นให้เพื่อนฟัง

ขั้นนำไปใช้(production)

1.ครูให้นักเรียนแต่งประโยคโดยเลือกใช้คำตามใจชอบ

2.ครูตรวจสอบความถูกต้องของประโยคแล้วให้คะแนน

ขั้นสรุปและเสริม (wrap up)

1.ครูให้นักเรียนซักถามข้อสงสัย และเรื่องที่ต้องการรู้

สื่อการเรียนรู้

หนังสือเรียน

บัตรภาพ

ใบงาน

(..................................................................)

ครูพี่เลี้ยง




Create Date : 09 เมษายน 2556
Last Update : 7 พฤศจิกายน 2561 11:03:22 น. 0 comments
Counter : 7577 Pageviews.

ชื่อ : * blog นี้ comment ได้เฉพาะสมาชิก
Comment :
  *ส่วน comment ไม่สามารถใช้ javascript และ style sheet
 

omsin taller
Location :
ฉะเชิงเทรา Thailand

[Profile ทั้งหมด]

ฝากข้อความหลังไมค์
Rss Feed
Smember
ผู้ติดตามบล็อก : 5 คน [?]




ความสำเร็จ เริ่มจากจุดเล็กๆ ที่ทุกคน ไม่เข้าใจ
ไม่มีคำว่า ท้อ ในสิ่งที่เรา ชอบ ทำ
Friends' blogs
[Add omsin taller's blog to your web]
Links
 

 Pantip.com | PantipMarket.com | Pantown.com | © 2004 BlogGang.com allrights reserved.