My Blog my life
Group Blog
 
All Blogs
 
แผนการสอน ม.2 2

แผนการจัดการเรียนรู้

หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง A sliceof life

วิชา ภาษาอังกฤษ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 เวลา 1 ชั่วโมง

..................................................................

มาตรฐานที่1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล

ตัวชี้วัด

1.1.1ปฏิบัติตามคำสั่ง คำขอร้อง คำแนะนำ และคำชี้แจงง่ายๆ ที่ฟังและอ่าน

1.1.2อ่านออกเสียงข้อความ นิทาน และบทร้อยกรองสั้นๆ ได้ถูกต้องตามหลักการอ่าน

1.1.4ระบุหัวข้อเรื่อง ใจความสำคัญ และตอบคำถามจากการฟัง และอ่านบทสนทนานิทาน และเรื่องสั้น

สาระสำคัญ

การอ่านออกเสียงภาษาอังกฤษได้ถูกต้องตามหลักการอ่านเข้าใจเนื้อหา ตอบคำถามจากเนื้อเรื่องที่อ่านได้ และสามารถเขียนประโยคภาษาอังกฤษได้ถูกต้อง

จุดประสงค์

1. นักเรียนสามารถอ่านเนื้อเรื่องภาษาอังกฤษได้ถูกต้องตามหลักการอ่าน

2. นักเรียนได้เรียนรู้คำศัพท์ใหม่ๆ

3. นักเรียนสามารถตอบคำถามจากเนื้อเรื่องที่อ่านได้อย่างถูกต้อง

สาระการเรียนรู้

ความรู้

1.การอ่านเนื้อเรื่อง Nick’s life in the Antarctic

หน้าที่ทางภาษาถาม – ตอบ เกี่ยวกับเนื้อเรื่องที่อ่าน

ทักษะ/กระบวนการ

กระบวนฝึกทักษะทางภาษาที่เน้นการปฎิบัติซึ่งบูรณาการทักษะฟัง การอ่าน การพูด และการเขียนเข้าด้วยกัน

คุณลักษณะ

มีความมั่นใจในการอ่านเนื้อหาภาษาอังกฤษเพิ่มมากขึ้น

กระบวนการจัดการเรียนรู้

ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน(warm up)

1. ครูทักทายนักเรียนและให้เปิดหนังสือหน้าที่ 14

2. ครูให้นักเรียนดูรูปภาพและให้นักเรียนช่วยกันแสดงความคิดเห็นว่า ภาพที่เห็นเกี่ยวข้องกันอะไรนักเรียนลองเดาว่า วันนี้เราจะเรียนเรื่องอะไรกัน

3. ครูให้นักเรียนหาคำศัพท์ที่ไม่เข้าใจจากเนื้อหามาจดลงบนกระดาน

ขั้นนำเสนอ และฝึกหัด (Presentation & practice )

1. ครูสอนให้นักเรียนอ่านออกเสียงคำศัพท์ที่ที่อยู่บนกระดานและอธิบายให้ฟัง

2. ครูให้นักเรียนอ่านเนื้อเรื่องNick’s life in the Antarctic พร้อมกัน

3. ครูให้นักเรียนจับคู่กันจากนั้นแบ่งเนื้อหาตามย่อหน้า ให้แต่ละคู่รับผิดชอบช่วยกันแปลคู่ละหนึ่งย่อหน้า แล้วให้ออกมาอ่านชั้นเรียนและแปลให้เพื่อนๆ ให้ห้องได้ฟังกัน

4. ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดข้อd โดยเขียนคำถามและคำตอบลงไปในสมุด

ขั้นนำไปใช้ (Production)

1.ครูสุ่มให้นักเรียนออกมาเขียนคำตอบของข้อ d พร้อมกับให้เพื่อนๆในห้องช่วยกันเฉลย

ขั้นสรุปและเสริม (wrap up)

1.ครูให้นักเรียนกลับไปแต่งประโยค มาคนละ 5 ประโยคโดยเป็นประโยคที่มีเนื้อหาสอดกับเนื้อเรื่อง แต่ให้เราเป็นเจ้าของเรื่องแทน

สื่อการเรียนรู้

หนังสือเรียน

กระดานดำ

การวัดและประเมินผล

วิธีวัด

เครื่องมือ

1.สังเกตทักษะการฟังและพูด

2.สังเกตพฤติกรรมการแสดงออกหน้าชั้นเรียน

3.ตรวจงานคู่

4.ตรวจสมุด

แบบประเมินทักษะทางภาษา

แบบประเมินพฤติกรรม

แบบประเมินงานคู่

(..................................................................)

ครูพี่เลี้ยง




Create Date : 09 เมษายน 2556
Last Update : 9 เมษายน 2556 11:10:00 น. 0 comments
Counter : 2599 Pageviews.

ชื่อ : * blog นี้ comment ได้เฉพาะสมาชิก
Comment :
  *ส่วน comment ไม่สามารถใช้ javascript และ style sheet
 

omsin taller
Location :
ฉะเชิงเทรา Thailand

[Profile ทั้งหมด]

ฝากข้อความหลังไมค์
Rss Feed
Smember
ผู้ติดตามบล็อก : 5 คน [?]




ความสำเร็จ เริ่มจากจุดเล็กๆ ที่ทุกคน ไม่เข้าใจ
ไม่มีคำว่า ท้อ ในสิ่งที่เรา ชอบ ทำ
Friends' blogs
[Add omsin taller's blog to your web]
Links
 

 Pantip.com | PantipMarket.com | Pantown.com | © 2004 BlogGang.com allrights reserved.