My Blog my life
Group Blog
 
All Blogs
 
แผนการสอน ป.5

แผนการจัดการเรียนรู้

หน่วยที่ 1 เรื่อง Food

วิชา ภาษาอังกฤษ ชั้นประถมศึกษาปีที่5เวลา 1 ชั่วโมง

....................................................................................................................................................

มาตรฐานที่1.1เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟัง และอ่านจากสื่อประเภทต่างๆและแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล

ต.1.1.1ปฏิบัติตามคำสั่ง คำขอร้อง และคำแนะนำง่ายๆ ที่ฟังและอ่าน

1.1.2 อ่านออกเสียงประโยคข้อความ และบทกลอนสั้นๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน

มาตรฐาน ต.1.2มีทักษะในการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสารแสดงความรู้สึก และความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ

ตัวชี้วัด

ต.1.2.1 พูด/เขียนโต้ตอบในการสื่อสารระหว่างบุคคล

จุดประสงค์

1. นักเรียนมีความรู้ในการเลือกใช้คำศัพท์และสร้างประโยคได้อย่างถูกต้อง

2. นักเรียนเลือกใช้คำศัพท์ได้อย่างถูกต้องเหมาะสม

3. นักเรียนเข้าใจในการเลือกใช้คำศัพท์แต่ละตัว

สาระการเรียนรู้

ความรู้

1.การใช้ There is และ There are

หน้าที่ทางภาษา

การพูดประโยคสั้นๆ ได้ถูกต้อง

ทักษะ /กระบวนการ

กระบวนการฝึกทักษะทางภาษาเพื่อการพูดออกเสียงประโยค

คุณลักษณะ

มีความมั่นใจในการพูดภาษาอังกฤษ

กระบวนการจัดการเรียนรู้

ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน(Warm up)

1.ครูสนทนาทักทายกับนักเรียน

2.ครูทบทวนความรู้เก่าที่ได้เรียนไปแล้ว

A can of soda abag of pretzels a box ofcookies a piece of pizza

A carton of juice abottle of water a bowl ofrice a cup of tea

ขั้นนำเสนอ และฝึกหัด (Presentation& Practice)

1.ครูให้นักเรียนเปิดหนังสือหน้า 3 ดูข้อความในกรอบสีน้ำเงิน

2.ครูสอนนักเรียนใช้ There is และ There are

There is / There are มีความหมายว่า "มี" ใช้เมื่อต้องการจะบอกว่า"มีอะไรอยู่ที่ไหน" เช่น
How many books are there on the table? (มีหนังสืออยู่บนโต๊ะกี่เล่ม)
There is a book on the table. (มีหนังสืออยู่บนโต๊ะ 1 เล่ม)
How many apples are there in the basket? (มีแอ๊ปเปิ้ลอยู่ในตะกร้ากี่ผล)
There is an apple in the basket. (มีแอ๊ปเปิ้ลอยู่ในตะกร้า 1ผล)
How many pens are there under the chair? (มีปากกาอยู่ใต้เก้าอี้กี่ด้าม)
There are two pens under the chair. (มีปากกาอยู่ใต้เก้าอี้ 2ด้าม)
จากประโยคตัวอย่างข้างต้นจะพบว่า There is / There are ใช้แตกต่างกัน ดังนี้
1. There is ใช้นำหน้าคำนามเอกพจน์หรือคำนามนับไม่ได้ เช่น
There is a book on the table. (มีหนังสืออยู่บนโต๊ะ1 เล่ม)
There is an apple in the basket. (มีแอ๊ปเปิ้ลอยู่ในตะกร้า1 ผล)
There is water in the glass. (มีน้ำอยู่ในแก้ว)
2. There are ใช้นำหน้าคำนามพหูพจน์เช่น
There are two pens on the chair. (มีปากกาอยู่บนเก้าอี้2 ด้าม)
There are eight cats in the room. (มีแมวอยู่ในห้อง8 ตัว)
There are dogs under the tree. (มีสุนัขอยู่ใต้ต้นไม้หลายตัว)

How many plates are there on the table? (มีจานอยู่บนโต๊ะกี่ใบ)

There is a plate on the table. (มีจานอยู่บนโต๊ะ 1 ใบ)

3.ครูให้นักเรียนดูรูปภาพแล้วถามว่า How many …………… are there on the …………..? (ครูอาจใช้สื่อต่างๆ ที่อยู่ในห้องเรียนมาเป็นตัวช่วย

ขั้นนำไปใช้ (Production)

1. ครูเรียกสุ่มเรียกนักเรียนออกมาทีละคนพร้อมทั้งถามคำถามHow many …………… are there on the …………..? ให้นักเรียนตอบ

2. ครูให้นักเรียนคนเดิมถามคำถามแบบเดียวกัน โดยให้นักเรียนทุกคนที่อยู่ในห้องเป็นคนตอบคำถาม

ขั้นสรุปและเสริม (Wrapup)

1.ครูสรุปความรู้ที่สอนไปทั้งหมดในวันนี้และให้นักเรียนซักถามข้อสงสัย

สื่อ

บัตรภาพ

กระดานดำ

เป็นตัวอย่างให้ดูเท่านั้น แผนอาจไม่ได้สมบูรณ์อะไรมากมาย ก็ปรับใช้กันเองน่ะค่ะ




Create Date : 27 พฤษภาคม 2556
Last Update : 27 พฤษภาคม 2556 9:37:05 น. 1 comments
Counter : 12539 Pageviews.

 
คุณชืออะไรครับ





โดย: ไอซ์ IP: 61.90.105.123 วันที่: 27 พฤษภาคม 2556 เวลา:21:35:41 น.  

ชื่อ :
Comment :
  *ใช้ code html ตกแต่งข้อความได้เฉพาะสมาชิก
 

omsin taller
Location :
ฉะเชิงเทรา Thailand

[Profile ทั้งหมด]

ฝากข้อความหลังไมค์
Rss Feed
Smember
ผู้ติดตามบล็อก : 5 คน [?]




ความสำเร็จ เริ่มจากจุดเล็กๆ ที่ทุกคน ไม่เข้าใจ
ไม่มีคำว่า ท้อ ในสิ่งที่เรา ชอบ ทำ
Friends' blogs
[Add omsin taller's blog to your web]
Links
 

 Pantip.com | PantipMarket.com | Pantown.com | © 2004 BlogGang.com allrights reserved.