แผนการจัดการเรียนรู้
หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง A sliceof life
วิชา ภาษาอังกฤษ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 เวลา 1 ชั่วโมง
..................................................................
มาตรฐานที่ ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล
ตัวชี้วัด
ต 1.1.1ปฏิบัติตามคำสั่ง คำขอร้อง คำแนะนำ และคำชี้แจงง่ายๆ ที่ฟังและอ่าน
ต 1.1.2อ่านออกเสียงข้อความ นิทาน และบทร้อยกรองสั้นๆ ได้ถูกต้องตามหลักการอ่าน
ต 1.1.4ระบุหัวข้อเรื่อง ใจความสำคัญ และตอบคำถามจากการฟัง และอ่านบทสนทนานิทาน และเรื่องสั้น
สาระสำคัญ
การอ่านออกเสียงภาษาอังกฤษได้ถูกต้องตามหลักการอ่านเข้าใจเนื้อหา ตอบคำถามจากเนื้อเรื่องที่อ่านได้ และสามารถเขียนประโยคภาษาอังกฤษได้ถูกต้อง
จุดประสงค์
1. นักเรียนสามารถอ่านเนื้อเรื่องภาษาอังกฤษได้ถูกต้องตามหลักการอ่าน
2. นักเรียนได้เรียนรู้คำศัพท์ใหม่ๆ
3. นักเรียนสามารถตอบคำถามจากเนื้อเรื่องที่อ่านได้อย่างถูกต้อง
สาระการเรียนรู้
ความรู้
1.การอ่านเนื้อเรื่อง Nicks life in the Antarctic
หน้าที่ทางภาษาถาม ตอบ เกี่ยวกับเนื้อเรื่องที่อ่าน
ทักษะ/กระบวนการ
กระบวนฝึกทักษะทางภาษาที่เน้นการปฎิบัติซึ่งบูรณาการทักษะฟัง การอ่าน การพูด และการเขียนเข้าด้วยกัน
คุณลักษณะ
มีความมั่นใจในการอ่านเนื้อหาภาษาอังกฤษเพิ่มมากขึ้น
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน(warm up)
1. ครูทักทายนักเรียนและให้เปิดหนังสือหน้าที่ 14
2. ครูให้นักเรียนดูรูปภาพและให้นักเรียนช่วยกันแสดงความคิดเห็นว่า ภาพที่เห็นเกี่ยวข้องกันอะไรนักเรียนลองเดาว่า วันนี้เราจะเรียนเรื่องอะไรกัน
3. ครูให้นักเรียนหาคำศัพท์ที่ไม่เข้าใจจากเนื้อหามาจดลงบนกระดาน
ขั้นนำเสนอ และฝึกหัด (Presentation & practice )
1. ครูสอนให้นักเรียนอ่านออกเสียงคำศัพท์ที่ที่อยู่บนกระดานและอธิบายให้ฟัง
2. ครูให้นักเรียนอ่านเนื้อเรื่องNicks life in the Antarctic พร้อมกัน
3. ครูให้นักเรียนจับคู่กันจากนั้นแบ่งเนื้อหาตามย่อหน้า ให้แต่ละคู่รับผิดชอบช่วยกันแปลคู่ละหนึ่งย่อหน้า แล้วให้ออกมาอ่านชั้นเรียนและแปลให้เพื่อนๆ ให้ห้องได้ฟังกัน
4. ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดข้อd โดยเขียนคำถามและคำตอบลงไปในสมุด
ขั้นนำไปใช้ (Production)
1.ครูสุ่มให้นักเรียนออกมาเขียนคำตอบของข้อ d พร้อมกับให้เพื่อนๆในห้องช่วยกันเฉลย
ขั้นสรุปและเสริม (wrap up)
1.ครูให้นักเรียนกลับไปแต่งประโยค มาคนละ 5 ประโยคโดยเป็นประโยคที่มีเนื้อหาสอดกับเนื้อเรื่อง แต่ให้เราเป็นเจ้าของเรื่องแทน
สื่อการเรียนรู้
หนังสือเรียน
กระดานดำ
การวัดและประเมินผล
วิธีวัด | เครื่องมือ |
1.สังเกตทักษะการฟังและพูด 2.สังเกตพฤติกรรมการแสดงออกหน้าชั้นเรียน 3.ตรวจงานคู่ 4.ตรวจสมุด | แบบประเมินทักษะทางภาษา แบบประเมินพฤติกรรม แบบประเมินงานคู่ |
(..................................................................)
ครูพี่เลี้ยง