แผนการจัดการเรียนรู้ 1 หน่วยที่ 6 เรื่อง Travel
วิชา ภาษาอังกฤษ กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ(ภาษาอังกฤษ)
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา2556 เวลา 1ชั่วโมง
.......................................................................................................................................................
1. มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด
ต. 1.1 ม. 2/2,ม. 2/4 ต. 1.2 ม. 2/1,ม. 2/4 , ม. 2/5
ต. 1.3 ม. 2/1 ต. 2.1 ม. 2/1
ต. 2.2 ม. 2/1 ต. 3.1 ม. 2/1
ต. 4.1 ม. 2/1 ต. 4.2 ม.2/1
2. สาระสำคัญ
การฟังและอ่านข้อมูลเกี่ยวกับสถานที่ต่างๆเพื่อนำมาใช้ในการสร้างประโยคเปรียบเทียบ
3. จุดประสงค์
1. นักเรียนมีความรู้ในเรื่องการฟังและอ่านข้อมูลของสถานที่ต่างๆ
2. นักเรียนสามารถสร้างประโยคเปรียบเทียบเกี่ยวกับสถานที่ต่างๆได้
3. นักเรียนมีความสนุก และสนใจที่จะเรียนรู้ภาษาอังกฤษ
4. สาระการเรียนรู้
4.1 ความรู้
เนื้อหาในหนังสือเรียนหน้า61
4.2 คำศัพท์
Mountain waterfall island river desert
High higher highest long - longer longest large larger largest
Big bigger biggest
5. หน้าที่ทางภาษา
การฟัง อ่านและเขียนประโยค
6. ทักษะ / กระบวนการ
กระบวนการฝึกทักษะทางภาษาเพื่อการฟัง เขียนและอ่านประโยค
7. คุณลักษณะ
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการทำงาน
8. กระบวนการจัดการเรียนรู้
8.1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน(Warm up)
8.1.1 ครูสนทนาทักทายกับนักเรียน
8.1.2 ครูออกเสียงคำศัพท์ให้นักเรียนฟังจากนั้นให้นักเรียนอ่านออกเสียงคำศัพท์ตามบัตรคำที่ครูถือทีละคำ และสะกดพร้อมกัน
8.1.3 ครูให้นักเรียนบอกสถานที่ที่นักเรียนตามบัตรคำที่ครูชูให้ดูโดยบอกมาคนละ 1 ชื่อ
8.2 ขั้นนำเสนอ และฝึกหัด (Presentation &Practice)
8.2.1 ครูสอนนักเรียนอ่านเนื้อหาในหน้า 61 โดยเริ่มอ่านทีละเรื่องสอนอ่านประมาณ 2 3 รอบ จากนั้นอธิบายเนื้อหาให้นักเรียนฟังแล้วสอนวิธีการใช้ high higher highest , long longer longest,large - larger largest and big bigger biggest
8.2.2 ครูให้นักเรียนอ่านเนื้อหาเอง จากนั้นอธิบายเนื้อหาตามที่ตัวเองเข้าใจ
8.2.3 ครูสอนคำศัพท์ m (metres) km (kilometers) km2 (square kilometers)
8.2.4 ครูให้นักเรียนเล่นเกมส์ จับกลุ่มคำศัพท์
ครูให้นักเรียนทุกคน เขียนชื่อคำศัพท์ของสถานที่ต่างๆที่ตัวเองชอบลงในกระดาษ จากนั้น ครูจัดวางบัตรคำไว้ตามมุมต่างๆแล้วให้นักเรียนอยู่อีกมุมหนึ่งของห้องเรียน เมื่อครูบอก start ให้นักเรียนนำชื่อสถานที่ของตัวที่เขียนไว้ไปจับคู่กับบัตรคำให้ถูกต้อง
8.2.5 ครูยกตัวอย่างวิธีการแต่งประโยคเปรียบเทียบให้นักเรียนดูบนกระดาน
8.3 ขั้นนำไปใช้ (Production)
8.3.1 ครูให้นักเรียนสร้างประโยคเปรียบเทียบลงในสมุด
8.4 ขั้นสรุปและเสริม (Wrap up)
8.4.1 ครูให้นักเรียนแต่ละคน ซักถามขอสงสัย
9. สื่อการเรียนการสอน
9.1 หนังสือเรียน
9.2 บัตรคำ
9.3 กระดาษสำหรับเขียนคำศัพท์ในการเล่นเกมส์
10. การประเมินผล
วิธีวัด | เครื่องมือวัด | เกณฑ์การวัด |
ด้านความรู้ - ตรวจแบบฝึกหัด | - แบบฝึกหัด | - ความถูกต้องของการใช้ภาษา -ได้คะแนนไม่น้อยกว่า 60% |
ด้านทักษะกระบวนการ - ประเมินการเขียน | - แบบประเมินการเขียน | ระดับคุณภาพ - ดีมาก - ดี - ปานกลาง - ปรับปรุง |
คุณลักษณะที่พึงประสงค์ / สมรรถนะผู้เรียน - การอ่าน | - แบบประเมินคุณลักษณะที่พึงประสงค์ 8 ด้าน - แบบประเมินสมรรถนะ 5 ด้าน | ระดับคุณภาพ - ดีมาก - ปานกลาง - ปรับปรุง |