แผนการจัดการเรียนรู้
หน่วยที่ 5 เรื่อง My world
วิชา ภาษาอังกฤษ ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 เวลา 1 ชั่วโมง
......................................................
มาตรฐานที่ ต1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆและแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล
ตัวชี้วัด
1.1.1ปฎิบัติตามคำสั่งคำขอร้อง คำแนะนำ และคำชี้แจงง่ายๆ ที่ฟังและอ่าน
1.1.2อ่านออกเสียงข้อความ นิทาน และบทร้อยกรองสั้นๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน
1.1.4 ระบุหัวข้อเรื่องใจความสำคัญ และตอบคำถามจากการฟังและอ่านบทสนทนา นิทาน และเรื่องสั้น
สาระสำคัญ
การอ่านออกเสียงบทสนทนาและตอบคำถามจากการอ่านบทสนทนาได้อย่างถูกต้องเหมาะสม
จุดประสงค์
1.นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงบทสนทนาได้อย่างถูกต้อง
2.นักเรียนสามารถตอบคำถามจากการอ่านบทสนทนาได้อย่างถูกต้องเหมาะสม
3.นักเรียนสามารถเข้าใจเนื้อเรื่องที่อ่านได้อย่างถูกต้อง
สาระการเรียนรู้
ความรู้
1.การอ่านเนื้อเรื่อง Igo to a judo club
2.present simple tense
หน้าที่ทางภาษา อ่าน ตอบ คำถามจากเนื้อเรื่อง
ทักษะ/กระบวนการ
กระบวนการฝึกทักษะทางภาษาเพื่อการอ่านและการฟัง
คุณลักษณะ
มีความมั่นใจในการอ่านออกเสียงภาษาอังกฤษ
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน (warm up)
1.ครูสนทนาทักทายกับนักเรียน
2.ครูให้นักเรียนดูรูปภาพและลองให้นักเรียนนึกประโยคที่เกี่ยวข้องกับคำศัพท์เหล่านี้มาให้ฟัง
3.ครูให้นักเรียนตอบว่าประโยคที่ยกออกมาเป็น Tense ไหน
ขั้นนำเสนอ และฝึกหัด (Presentation & Practice)
1. ครูให้นักเรียนเปิดหนังสือหน้า50 อ่านข้อ 2 อ่านประโยคให้นักเรียนฟังและให้นักเรียนอ่านตาม
2. ครูให้นักเรียนอ่านเองและให้เขียนคำศัพท์ที่ไม่เข้าใจบนกระดาน
3. ครูอธิบายคำศัพท์ให้นักเรียนฟัง
4. ครูให้นักเรียนจับคู่กันแบ่งเนื้อหาให้ตามย่อหน้าและให้แต่ละคู่ช่วยกันแปลความหมายจากย่อหน้าที่ได้รับให้ถูกต้อง
5. ครูให้นักเรียนแต่ละคู่ออกมาอ่านและแปลความหมายหน้าชั้นเรียน
ขั้นนำไปใช้ (Production)
1.ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดข้อc
2.ครูสุ่มให้นักเรียนออกมาตอบคำถามหน้าชั้นเรียน
ขั้นสรุปและเสริม (wrap up)
1.ครูให้นักเรียนช่วยกับทบทวนความรู้ที่ได้รับในวันนี้
2.ครูให้นักเรียนซักถามข้อสงสัย
สื่อการเรียน
หนังสือเรียน
กระดานดำ
(..................................................................)
ครูพี่เลี้ยง