แผนการจัดการเรียนรู้
หน่วยที่ 1 เรื่อง Food
วิชา ภาษาอังกฤษ กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ(ภาษาอังกฤษ)
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2554 เวลา1 ชั่วโมง
....................................................................................................................................................
มาตรฐานที่ 1.1เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟัง และอ่านจากสื่อประเภทต่างๆและแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล
ตัวชี้วัด
ต.1.1.1 ปฏิบัติตามคำสั่งคำขอร้อง และคำแนะนำง่ายๆ ที่ฟังและอ่าน
ต 1.1.2 อ่านออกเสียงประโยคข้อความ และบทกลอนสั้นๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน
ต. 1.1.3 ระบุ/วาดภาพสัญลักษณ์ หรือ เครื่องหมายตรงตามความหมายของประโยค และข้อความสั้นๆที่ฟังหรืออ่าน
สาระสำคัญ
การอ่านออกเสียงประโยคได้ถูกต้องตามหลักการอ่าน
จุดประสงค์
1. นักเรียนสามารถอ่านและเข้าใจเนื้อหาที่อ่านได้อย่างถูกต้อง
2. นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงประโยคได้
3. นักเรียนเกิดความสนุกในการอ่านเนื้อหา
สาระการเรียนรู้
ความรู้
เนื้อหาเรื่อง What Did DinosaursEat?
หน้าที่ทางภาษา
การอ่านและพูดประโยค
ทักษะ /กระบวนการ
กระบวนการฝึกทักษะทางภาษาเพื่อการอ่านและพูดประโยค
คุณลักษณะ
นักเรียนมีความมั่นใจในการอ่านภาษาอังกฤษเพิ่มมากขึ้น
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน(Warm up)
1.ครูสนทนาทักทายกับนักเรียน
2.ครูโชว์รูปภาพไดโนเสาร์ให้นักเรียนดูแล้วถามว่า ยังจำได้ไหมว่า เจ้าสัตว์ตัวนี้กินอะไรเป็นอาหาร มีลักษณะฟันอย่างไร
ขั้นนำเสนอ และฝึกหัด (Presentation& Practice)
1. ครูให้นักเรียนเปิดStudent Book หน้า 6 แล้วให้นักเรียนอ่านเนื้อหาทบทวนอีกครั้งหนึ่ง
2. ครูโชว์รูปภาพให้นักเรียนดูเพื่อทบทวนคำศัพท์เกี่ยวกับ ฟันไดโนเสาร์อีกครั้งหนึ่ง
3. ครูสอนร้องเพลง Dinosaursteeth
I am aDinosaur.
I am aDinosaur.
I have long,sharp teeth.
I have long,sharp teeth.
I eat
. Some meat
I eat
. Some meat
So, I havelarge, flat teeth
So, I havelarge, flat teeth
I eat
plants
I eat
plants
If I have flat,sharp teeth.
I eat plantsand meat. I eat meat and plants.
4. ครูอธิบายเนื้อเพลงที่ร้องให้นักเรียนฟัง ว่ามีความหมายอย่างไรสำคัญอย่างไร และดีต่อนักเรียนอย่างไร (อาจแบ่งสอนเนื้อเพลงเป็น 2 ครั้งเพื่อให้เด็กสามารถจำได้ง่ายขึ้น
5. ครูให้นักเรียนเล่นเกมส์โดยแจกบัตรตัวอักษรให้คนละ 1 ตัว จากนั้นให้นักเรียนแต่ละคนฟังคำศัพท์ที่ครูแล้วแล้วไปรวมตัวกับเพื่อนให้ได้เป็นคำศัพท์คำนั้นๆ ใครรวมตัวกันได้แล้วให้ออกมาหาครู จากนั้นเปลี่ยนเป็นแจกคนละ 2 ตัวแล้วให้แต่ละคนเลือกใช้ตัวอักษรในการรวมตัวกับเพื่อน เพื่อให้ได้คำศัพท์ตามที่ครูต้องการ จะใช้ทั้ง2 ตัวพร้อมตัว หรือตัวเดียวก็ได้ แต่ต้องต่อเป็นคำศัพท์ให้ถูกต้อง
6. ครูลองให้นักเรียนยกตัวอย่างสัตว์ที่กินเนื้อ กินพืช และกินทั้งพืชและเนื้อ ที่มีอยู่ในปัจจุบันมาคนละ 1 ชนิด พร้อมกับถามว่านักเรียนรู้ได้อย่างไรว่ามันกินอะไร แล้วนักเรียนคิดว่า นักวิทยาศาสตร์ในปัจจุบันเขารู้ได้อย่างไรว่า ไดโนเสาร์ตัวไหนกินอะไร ทั้งๆที่เขาก็ไม่เคยเห็นสัตว์เหล่านั้นมาก่อน
7. ครูให้นักเรียนจดคำศัพท์
Dinosaur millions flat large sharp meat
Long plants teeth scientists
ให้นักเรียนทุกคนกลับไปท่องเป็นการบ้าน เพื่อทำการสอบในคาบถัดไป
ขั้นนำไปใช้ (Production)
1. ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดในหนังสือแบบฝึกหน้า6 -7 แล้วนำมาส่ง
ขั้นสรุปและเสริม
1.ครูให้นักเรียนสรุปความรู้ที่ได้รับในวันนี้และให้ยกมือถามข้อสงสัย
สื่อ
ซองตัวอักษร
บัตรภาพ
หนังสือเรียน
การประเมินผล
1.ประเมินจากการทำกิจกรรมร่วมกัน
2.ประเมินจากการทำงาน