แผนการจัดการเรียนรู้
หน่วยที่ 1 เรื่อง Food
วิชา ภาษาอังกฤษ กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ(ภาษาอังกฤษ)
ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา2554 เวลา 1 ชั่วโมง
....................................................................................................................................................
มาตรฐานที่ 1.1เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟัง และอ่านจากสื่อประเภทต่างๆและแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล
ตัวชี้วัด
ต.1.1.1 ปฏิบัติตามคำสั่งคำขอร้อง และคำแนะนำง่ายๆ ที่ฟังและอ่าน
ต 1.1.2 อ่านออกเสียงประโยคข้อความ และบทกลอนสั้นๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน
ต .1.1.4 บอกใจความสำคัญและตอบคำถามจากการฟังและอ่านสนทนาและนิทานง่ายๆ หรือเรื่องสั้นๆ
สาระสำคัญ
การอ่านออกเสียงประโยคได้ถูกต้องตามหลักการอ่าน
จุดประสงค์
1. นักเรียนสามารถอ่านและเข้าใจเนื้อหาที่อ่านได้อย่างถูกต้อง
2. นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงและพูดประโยคได้
3. นักเรียนเกิดความสนุกในการอ่านเนื้อหาและตอบคำถามจากเนื้อเรื่อง
สาระการเรียนรู้
ความรู้
เนื้อหาเรื่อง What Did DinosaursEat?
หน้าที่ทางภาษา
การอ่านและพูดประโยค
ทักษะ /กระบวนการ
กระบวนการฝึกทักษะทางภาษาเพื่อการอ่านและพูดประโยค
คุณลักษณะ
นักเรียนมีความมั่นใจในการอ่านภาษาอังกฤษเพิ่มมากขึ้น
กระบวนการจัดการเรียนรู้
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน(Warm up)
1.ครูสนทนาทักทายกับนักเรียน
2.ครูให้นักเรียนอ่านทบทวนเนื้อหา เรื่อง WhatDid Dinosaurs Eat? ที่ได้เรียนไปแล้ว
3.ครูถามถึงเนื้อหาเกี่ยวกับ WhatDid Dinosaurs Eat? ที่นักเรียนเข้าใจ และได้แปลมา
ขั้นนำเสนอ และฝึกหัด (Presentation& Practice)
1. ครูสอนกลยุทธ์การเดาความหมายของคำศัพท์จากบริบทซ้ำอีกครั้งหนึ่งและให้นักเรียนทุกคนลองช่วยกันคิดชื่อเรื่องใหม่ให้กับเนื้อหาที่เรียนไปแล้ว
2. ครูเรียกให้นักเรียนยืนขึ้นและอ่านเนื้อเรื่องคนละประโยค โดยอ่านเรียงเป็นรายคน หากใครอ่านไม่ได้ให้ยืนขึ้นก่อน รอจนกว่าทุกคนจะอ่านครบ แล้วให้อ่านต่อจากเพื่อน(หากนักเรียนอ่านไม่ได้ ให้สอนอ่านนอกเวลาทั้งเรื่อง)
3. ครูอธิบายเรื่อง WhatDid Dinosaurs Eat? ให้นักเรียนฟังอีกหนึ่งรอบ และให้นักเรียนทุกคนช่วยกันแปลเนื้อเรื่องพร้อมกัน
4. ครูให้นักเรียนเล่นเกมส์ teethand food ?
กติกา
โดยการแบ่งนักเรียนออกเป็น4ทีม
ครูให้แต่ละทีมคิดชื่อทีม เป็นชื่อ อาหารที่เคยเรียกไปแล้ว
ครูจะโชว์บัตรคำเกี่ยวกับ ชนิดของฟันแล้วให้นักเรียนบอกชนิดของอาหารที่ไดโนเสาร์กิน เช่น large,flat teeth = ate plants long, sharpteeth = ate meat เมื่อครูเรียกทีมไหนให้ทีมนั้นยืนขึ้นแล้วดูบัตรคำที่อยู่ในมือ จากนั้นให้ตอบว่ากินอะไร
ครูจะสลับกับบัตรภาพที่เป็นภาพของอาหารให้นักเรียนดูและให้ตอบคำถามเหมือนกัน แต่สลับกัน ให้ทำสลับกันไปมาเพื่อให้นักเรียนเกิดความแม่นยำในการเรียนรู้
ขั้นนำไปใช้(Production)
1. ครูให้นักเรียนดูแบบฝึกหัดในหน้า7แล้วให้เริ่มทำข้อ C F พร้อมกัน แล้วให้ทำ Gเป็นการบ้าน
ขั้นสรุปและเสริม
1.ครูให้นักเรียนสรุปความรู้ที่ได้รับในวันนี้และให้ยกมือถามข้อสงสัย
2.ครูเสริมในส่วนที่นักเรียนไม่เข้าใจและให้กลับไปอ่านหนังสือทบทวน
สื่อ
บัตรภาพ
หนังสือเรียน