กันยายน 2552

 
 
1
2
3
4
5
6
7
8
12
13
14
15
16
17
18
19
20
21
23
24
25
26
27
28
29
30
 
 
All Blog
2 มารู้จักกันก่อน


ไม้ไอติมใช้เป็นอุปกรณ์ประกอบการเรียนรู้ด้านรูปทรง สามารถนำมาขึ้นรูปติดกันด้วยกาวลาเท็กซ์ แห้งแล้วมีความแข็งแรงพอดี เหมาะแก่การนำมาสอนเพื่อเป็นพื้นฐานสร้างความเข้าใจให้เด็กๆ ตั้งแต่ระดับอนุบาลไป จนถึงเด็กโต รวมถึงงานโครงสร้างในระดับอุดมศึกษาได้เป็นอย่างดี

สำหรับเด็กเล็กการนำไม้ไอติมมาเป็นอุปกรณ์สอน เรื่องรูปทรงเรขาคณิตง่ายๆ เช่น รูปสามเหลี่ยม รูปสีเหลี่ยมด้านเท่า และสี่เหลี่ยมขนมเปียกปูน เป็นต้น นอกจากนี้ยังเป็นการฝึกให้เด็กๆ รู้จักการบังคับมือ ฝึกการมองเห็นประสานกับการใช้มือหยิบจับ กะระยะ วางตำแหน่ง ติดกาว และฝึกให้รู้จักการรอ เพื่อให้กาวแห้ง

สำหรับเด็กโต จะได้เรียนรู้การวางแผน การแก้ปัญหา เมื่อเจอข้อจำกัดของไม้ไอติมในการทำงานโครงที่มีความซับซ้อน ซึ่งสิ่งต่างๆ เหล่านี้ จะแตกต่างกับไปขึ้นอยู่กับการออกแบบ ทุกคนจะได้เรียนรู้การทำงานร่วมกันเป็นทีม การควบคุมอารมณ์ รู้จักแบ่งหน้าที่ และความรับผิดชอบ

ผลงานทุกชิ้นที่ได้จากการเรียนรู้ สามารถนำมาต่อยอดให้เป็นของใช้ ของขวัญและนำไปอวดพ่อแม่ สร้างความภาคภูมิใจ ตลอดจนนำไปใช้ประโยชน์ และศึกษาพัฒนาการของพวกเขา ทั้งด้านประสบการณ์ ความคิดสร้างสรรค์จินตนาการและความมีเหตุมีผล



เครื่องมือและอุปกรณ์

1.ไม้ไอติมถุงละ 16 บาท
2.กาวลาเท็กซ์ราคา 12 บาท
3.คัทเตอร์
4.ไม้บรรทัดเหล็ก
5.ตัวหนีบ หรือไม้หนีบก็ได้
6.คีมตัดสายไฟ (สำหรับตัดไม้ไอติม)
7.เทปกาวหน้ากว้าง (สำหรับติดไม้ไอติม ทำเสากลม)
8.เศษโฟม (สำหรับทำแกนเสากลม)

รู้ก่อนลงมือ

ไม้ไอสครีม ที่ฝรั่งเรียกว่า pop stick ส่วนคนไทยนิยมเรียกกันติดปากว่า “ไม้ไอติม” มีหลายแบบทั้งสั้น และยาว บางแบบเป็นเหมือนใบพาย และบางแบบก็มีหลายสี



มีหลายคนซื้อไม้ไอติมอย่างถูก ถุงละ 10 บาท มาใช้ ซึ่งจะเป็นแบบที่ไม่ได้ขัดเรียบ ใส่ถุงปนกันมา มีทั้งที่แตก และบิดงอ ต้องเสียเวลานั่งเลือก เหลือที่ดีใช้ได้ประมาณ 15 อัน ไม้ไอติมดังกล่าวไม่เหมาะนำมาให้เด็กๆ ทำงาน เพราะไม้ที่บิด โก่งงอ ทากาวติดยาก จะทำให้เด็กๆ รู้สึกยุ่งยาก และจะไม่อยากทำต่อ






Simply Red
February 16, 2009



Create Date : 09 กันยายน 2552
Last Update : 11 กันยายน 2553 11:57:32 น.
Counter : 13187 Pageviews.

6 comments
  
ไม้ไอติมหาซื้อได้ที่ B2S ราคาถุงละ 16 บาท มี 50 อัน หรือที่ศึกษาภัณฑ์ราคาจะถูกกว่า 1 บาท เวลาซื้อให้เลือกถุงที่มีแถบกระดาษพันเรียบร้อย ไม่งั้นจะเจอของไม่ดีหรือมีสีคล้ำปนมา ( 1 ถุงสามารถทำงานประดิษฐ์ได้ 1 ชิ้น )
โดย: ลุงแดง (idea4thai ) วันที่: 10 กันยายน 2552 เวลา:13:26:46 น.
  
นู๋เมย์กับเพื่อนในกลุ่มต้องขอขอบคุณ

พี่มากๆเลยน่ะค่ะ

ไอเดียร์บันเจิดมาก

โดย: mini13razia_momay@hotmail.com IP: 110.49.84.67 วันที่: 2 กันยายน 2553 เวลา:10:40:37 น.
  
ดีมากค่ะ

สวยมาก

เท่
เริด
หรู
โดย: นุ่น IP: 125.24.150.205 วันที่: 25 มกราคม 2554 เวลา:12:03:13 น.
  
มีวิธีทำมากมาย.......ค......รั.......บ........ผ........ม
โดย: mom IP: 125.27.132.33 วันที่: 24 กรกฎาคม 2555 เวลา:15:01:42 น.
  
สวยอ่ะ
โดย: jane IP: 1.1.173.178 วันที่: 29 มกราคม 2556 เวลา:17:05:56 น.
  
rffgtj
โดย: gjporfhjtpkj IP: 61.19.114.91 วันที่: 20 มิถุนายน 2556 เวลา:14:11:03 น.
ชื่อ :
Comment :
 *ใช้ code html ตกแต่งข้อความได้เฉพาะสมาชิก
 

BlogGang Popular Award#15



idea4thai
Location :
ปทุมธานี  Thailand

[ดู Profile ทั้งหมด]
ให้ทิปเจ้าของ Blog [?]
 ฝากข้อความหลังไมค์
 Rss Feed
 Smember
 ผู้ติดตามบล็อก : 41 คน [?]



ความคิดสร้างสรรค์ เพื่อเยาวชนและชุมชมไทย