boy's love story
Group Blog
 
All Blogs
 
เฉลิมไทยอวอร์ด ย้อนรอยอดีต ครั้งที่ 1-6

เฉลิมไทยอวอร์ด ครั้งที่ 1

ประเภทสาขาทางภาพยนตร์

สาขาภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยม
Mystic River
The Lord of the Rings: The Return of the King - The Winner
The Pianist
Chicago
Love Actually

สาขาภาพยนตร์ไทยยอดเยี่ยม
แฟนฉัน - The Winner
องค์บาก
เรื่องรัก น้อยนิด มหาศาล
กุมภาพันธุ์
องคุลีมาล

สาขาภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยม
Finding Nemo - The Winner
Brother Bear
Les Triplets de Belleville

สาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม
เป็นเอก รัตนเรือง จาก เรื่องรัก น้อยนิด มหาศาล
Clint Eastwood จาก Mystic River
Quentin Tarantino จาก Kill Bill Vol.1
Peter Jackson จาก Lord of The Rings: Return of The King - The Winner
Roman Polanski จาก The Pianist

สาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
Adrien Brody จาก The Pianist
Daniel Day-Lewis จาก Gangs of New York
Johnny Depp จาก Pirates of the Caribbean - The Winner
Sean Penn จาก Mystic River
Tony Leung Chiu Wai จาก Hero

สาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
โฟกัส จิระกุล จาก แฟนฉัน - The Winner
Juliane Moore จาก Far From Heaven
Nicole Kidman จาก The Hours
Renee Zelweger จาก Chicago
Uma Thurman จาก Kill Bill Vol.1

สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
เฉลิมพล ทิฆัมพรธีระวงศ์ จาก แฟนฉัน - The Winner
Tim Robbin จาก Mystic River
Ed Harris จาก The Hours
Sean Austin จาก Lord of The Rings: Return of The King
Bill Nighty จาก Love Actually

สาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
Catherine Zeta Jones จาก Chicago - The Winner
Emma Thompson จาก Love Actually
Juliane Moore จาก The Hours
Marcia Gay Harden จาก Mystic River
Meryl Streep จาก Adaptation

สาขาบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
Chicago
Love Actually
The Lord of the Rings: Return of the King - The Winner
Mystic River
Talk to her

สาขาดนตรีประกอบยอดเยี่ยม
Kill Bill Vol.1
The Classic
Finding Nemo
Love Actually
The Lord of The Rings: Return of The King - The Winner

สาขาเพลงในภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
รักครั้งแรก - แฟนฉัน - The Winner
Bang Bang - Kill Bill Vol.1
Into the West - The Lord of the Rings: The Return of the Ring
I Am To You, You Are To Me - The Classic
I Move On - Chicago

สาขางานโปรดักชั่นยอดเยี่ยม
Chicago
Gangs of New York
Hero
The Lord of the Rings: The Return of the King - The Winner
The Matrix Reloaded

จากคุณ : จูริง

เฉลิมไทยอวอร์ด ครั้งที่ 2
(ใครมีข้อมูลที่ถูกต้องเกี่ยวกับผู้ชนะ โพสให้ด้วยแล้วกัน)

:: สาขาภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยม
Collateral
Eternal Sunshine of the Spotless Mind
House of Flying Daggers*
In America
Lost in Translation - The Winner

:: สาขาภาพยนตร์ไทยยอดเยี่ยม
จดหมายรัก (The Letter)
ชัตเตอร์ กดติดวิญญาณ (The Shutter)
ทวิภพ (The Siam Renaissance)
สัตว์ประหลาด (Tropical Malady)
โหมโรง (The Overture) - The Winner

:: สาขาภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยม
The Incredibles - The Winner
The Polar Express
Shrek 2

:: สาขาภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม
Fahrenheit 9/11 - The Winner
The Story of the Weeping Camel
Super Size Me

:: สาขาผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
อภิชาติพงศ์ วีระเศรษฐกุล จาก สัตว์ประหลาด (Tropical Malady)
อิทธิสุนทร วิชัยลักษณ์ จาก โหมโรง (The Overture) - The Winner
Michael Mann จาก Collateral
Sofia Coppola จาก Lost in Translation
Zhang Yimou จาก House of Flying Daggers

:: สาขานักแสดงชายในบทนำยอดเยี่ยม
Bill Murray จาก Lost in Translation
Jack Black จาก The School of Rock
Jim Carrey จาก Eternal Sunshine of the Spotless Mind
Tom Cruise จาก Collateral
Yuya Yakira จาก Nobody Knows - The Winner

:: สาขานักแสดงหญิงในบทนำยอดเยี่ยม
แอน ทองประสม จาก จดหมายรัก (The Letter) - The Winner
Chalize Theron จาก Monster
Kate Winslet จาก Eternal Sunshine of the Spotless Mind
Naomi Watts จาก 21 Grams
Uma Thurman จาก Kill Bill Vol.2

:: สาขานักแสดงชายในบทสมทบยอดเยี่ยม
Albert Finney จาก Big Fish
Benicio Del Toro จาก 21 Grams
David Caradine จาก Kill Bill Vol.2
Jamie Foxx จาก Collateral
Ken Watanabe จาก The Last Samurai - The Winner

:: สาขานักแสดงหญิงในบทสมทบยอดเยี่ยม
ปาณิสรา พิมพ์ปรุ จาก แจ๋ว
Marie-Josée Croze จาก The Barbarian Invasions
Natalie Portman จาก Cold Mountain
Renee Zellweger จาก Cold Mountain - The Winner
Shohreh Aghdashloo จาก House of Sand and Fog

:: สาขาบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
Cold Mountain
Eternal Sunshine of the Spotless Mind
In America
The Incredibles
Lost in Translation - The Winner

:: สาขาดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
โหมโรง (The Overture) - The Winner
Big Fish
Cold Mountain
The Incredibles
The Last Samurai

:: สาขาเพลงในภาพยนตร์ยอดเยี่ยม
อัศจรรย์ จาก โหมโรง (The Overture) - The Winner
Accidental in Love จาก Shrek 2
Believe จาก The Polar Express
The School of Rock จาก The School of Rock
You'll Be My Ain True Love จาก Cold Mountain

:: สาขางานสร้างยอดเยี่ยม
Cold Mountain
Collateral
Harry Potter and the Prisoner of Azkaban
House of Flying Daggers - The Winner
The Last Samurai



จากคุณ : จูริง

เฉลิมไทยอวอร์ด ครั้งที่ 3
(หลังจากที่นักแสดงหญิงไทยคว้ารางวัลไปครองสองปีซ้อน เลยมีการเปลี่ยนแปลง แยกไทย-เทศเกิดขึ้น)

:: สาขาภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี
Closer
Crash
Finding Neverland
Harry Potter and The Goblet of Fire
Million Dollar Baby - The Winner
Sideways

:: สาขาภาพยนตร์ไทยแห่งปี
เฉิ่ม
เพื่อนสนิท (Dear Dakanda) - The Winner
มหา'ลัย เหมืองแร่ (The Tin Mine)
วัยอลวน 4 : ตั้ม-โอ๋ รีเทิร์น (Oops! There's Dad)
อหิงสา : จิ๊กโก๋มีกรรม

:: สาขาภาพยนตร์อนิเมชั่นแห่งปี
Chicken Little
Corpse Bride - The Winner
Wallace and Gromit

:: สาขาผู้กำกับภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี
Clint Eastwood จาก Million Dollar Baby - The Winner
Martin Scorsese จาก The Aviator
Mike Newell จาก Harry Potter and The Goblet of Fire
Paul Haggis จาก Crash
Peter Jackson จาก King Kong

:: สาขาผู้กำกับภาพยนตร์ไทยแห่งปี
กิตติกร เลียวศิริกุล จาก อหิงสา : จิ๊กโก๋มีกรรม
คงเดช จาตุรันต์รัศมี จาก เฉิ่ม
คมกฤช ตรีวิมล จาก เพื่อนสนิท
จิระ มะลิกุล จาก มหา'ลัย เหมืองแร่ - The Winner
ฤทัยวรรณ วงศ์สิรสวัสดิ์ จาก วัยอลวน 4 : ตั้ม-โอ๋ รีเทิร์น

*เป็นปีเดียวที่ผู้กำกับไม่ตรงกับภาพยนตร์แห่งปี*

:: สาขานักแสดงชายในบทนำจากภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี
Jamie Foxx จาก Ray - The Winner
Johnny Depp จาก Finding Neverland
Leonardo DiCaprio จาก The Aviator
Paul Giamatti จาก Sideways
Russell Crowe จาก Cinderella Man

:: สาขานักแสดงหญิงในบทนำจากภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี
Annette Bening จาก Being Julia
Gwenyth Paltrow จาก Proof
Hilary Swank จาก Million Dollar Baby - The Winner
Naomi Watts จาก King Kong
Rachel McAdams จาก Red Eye

:: สาขานักแสดงชายในบทนำจากภาพยนตร์ไทยแห่งปี
ฉัตรชัย เปล่งพานิชย์ จาก จอมขมังเวทย์
ชูศักดิ์ เอี่ยมสุข จาก เอ๋อเหรอ
ซันนี่ สุวรรณเมธานนท์ จาก เพื่อนสนิท - The Winner
เพ็ชรทาย วงษ์คำเหลา จาก เฉิ่ม
ไพโรจน์ สังวริบุตร จาก วัยอลวน 4 : ตั้ม-โอ๋ รีเทิร์น

:: สาขานักแสดงหญิงในบทนำจากภาพยนตร์ไทยแห่งปี
เจเนต เขียว จาก แหยม ยโสธร
นภคประภา นาคประสิทธิ์ จาก ลองของ
พิยดา อัครเศรณี จาก คนระลึกชาติ
มณีรัตน์ คำอ้วน จาก เพื่อนสนิท
วรนุช วงษ์สวรรค์ จาก เฉิ่ม
ศิรพันธ์ วัฒนจินดา จาก เพื่อนสนิท - The Winner

:: สาขานักแสดงชายในบทสมทบแห่งปี
สนธยา ชิตมณี จาก มหา'ลัย เหมืองแร่ - The Winner
Clive Owen จาก Closer
Matt Dillon, จาก Crash
Morgan Freeman จาก Million Dollar Baby
Paul Giamatti จาก Cinderella Man

:: สาขานักแสดงหญิงในบทสมทบแห่งปี
ปาณิสรา พิมพ์ปรุ จาก เพื่อนสนิท - The Winner
Cate Blanchet จาก The Aviator
Natalie Portman จาก Closer
Thandie Newton จาก Crash
Verginia Madsen จาก Sideways

:: สาขาบทภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี
Be with You
Closer
Crash
Finding Neverland
Million Dollar Baby - The Winner
Sideways

:: สาขาบทภาพยนตร์ไทยแห่งปี
เฉิ่ม
เพื่อนสนิท (Dear Dakanda) - The Winner
มหา'ลัย เหมืองแร่ (The Tin Mine)
ลองของ
วัยอลวน 4 : ตั้ม-โอ๋ รีเทิร์น

:: สาขาดนตรีประกอบภาพยนตร์แห่งปี
The Aviator
The Chronicles of Narnia: The Lion, the Witch and the Wardrobe
March of the Penguins
Finding Neverland - The Winner
King Kong

:: สาขาเพลงในภาพยนตร์แห่งปี
ช่างไม่รู้เลย จาก เพื่อนสนิท - The Winner
The Blower's Daughter จาก Closer
Can't Take In It จาก The Chronicles of Narnia: The Lion, the Witch and the Wardrobe
Endless Story จาก Nana
Vois Sur Ton Chemin จาก The Chorus

:: สาขางานสร้างในภาพยนตร์แห่งปี (ถ่ายภาพ/ตัดต่อ/งานเสียง)
The Aviator
The Emperor's Journey (March of the Penguins)
King Kong - The Winner
Star Wars Episode 3: Revenge of the Sith
War of the Worlds

:: สาขางานศิลป์ในภาพยนตร์แห่งปี (กำกับศิลป์/เครื่องแต่งกาย/แต่งหน้า)
The Aviator - The Winner
The Chronicles of Narnia: The Lion, the Witch and the Wardrobe
Finding Neverland
Lemony Snicket's A Series of Unfortunate Events
King Kong

:: สาขาเทคนิคพิเศษทางภาพแห่งปี
Harry Potter and the Goblet of Fire
King Kong - The Winner
Sin City
Star Wars Episode 3: Revenge of the Sith
War of the Worlds

เฉลิมไทยอวอร์ด ครั้งที่ 4

หลังจากการแตกของบอร์ดเฉลิมไทย เป็นเฉลิมไทย/เฉลิมกรุง.. มันก็เลยโอกาสเหมาะ ที่เราขอจัดรางวัลให้ทางภาพยนตร์เท่านั้น.. อิ อิ..

:: สาขาภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี
Brokeback Mountain - The Winner
The Constant Gardener
Match Point
United 93
Walk the Line

:: สาขาภาพยนตร์ไทยแห่งปี
13 เกมสยอง
แก๊งชะนีกับอีแอบ
เด็กหอ
เปนชู้กับผี
เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย - The Winner

:: สาขาผู้กำกับภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี
Ang Lee จาก Brokeback Mountain - The Winner
Fernando Meirelles จาก The Constant Gardener
Martin Scorsese จาก The Departed
Paul Greengrass จาก United 93
Woody Allan จาก Match Point

:: สาขาผู้กำกับภาพยนตร์ไทยแห่งปี
ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล จาก 13 เกมสยอง
ทรงยศ สุขมากอนันต์ จาก เด็กหอ
นิธิวัฒน์ ธราธร จาก เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย - The Winner
เป็นเอก รัตนเรือง จาก คำพิพากษาของมหาสมุทร
วิศิษฎ์ ศาสนเที่ยง จาก เปนชู้กับผี

:: สาขานักแสดงชายในบทนำจากภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี
Heath Ledger จาก Brokeback Mountain - The Winner
Joaquin Phoenix จาก Walk the Line
Leonardo DiCaprio จาก The Departed
Philip Seymour Hoffman จาก Capote
Ralph Fiennes จาก The Constant Gardener

:: สาขานักแสดงหญิงในบทนำจากภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี
Felicity Huffman จาก Transamerica
Julia Jentsch จาก Sophie Scholl: The Final Days
Meryl Streep จาก The Devil Wears Prada - The Winner
Reese Witherspoon จาก Walk The Line
Scarlett Jahanson จาก Match Point

:: สาขานักแสดงชายในบทนำจากภาพยนตร์ไทยแห่งปี
กฤษดา สุโกศล แคลปป์ จาก 13 เกมสยอง - The Winner
ชาลี ไตรรัตน์ จาก เด็กหอ
วิทวัส สิงห์ลำพอง จาก เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย
ศรัณยู วงศ์กระจ่าง จาก อำมหิต พิศวาส
ฮาซาโน่ ทาดาโนบุ จาก คำพิพากษาของมหาสมุทร

:: สาขานักแสดงหญิงในบทนำจากภาพยนตร์ไทยแห่งปี
ชุติมา ทีปะนาถ จาก เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย - The Winner
ณัฐฐาวีรนุช ทองมี จาก แสบสนิท ศิษย์ส่ายหน้า
บงกช คงมาลัย จาก อำมหิต พิศวาส
วิสา สารสาส จาก โคตรรักเอ็งเลย
ศิรพันธ์ วัฒนจินดา จาก เปนชู้กับผี

:: สาขานักแสดงชายในบทสมทบจากภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี
Jake Gyllenhaal จาก Brokeback Mountain - The Winner
Jack Nicholson จาก The Departed
Jacky Cheung จาก Perhaps Love
Mark Wahlberg จาก The Departed
Michael Caine จาก The Prestige

:: สาขานักแสดงชายในบทสมทบจากภาพยนตร์ไทยแห่งปี
โก๊ตี๋ อารามบอย จาก แสบสนิท ศิษย์ส่ายหน้า
โกวิท วัฒนกุล จาก กระสือวาเลนไทน์
ยาโน คาซูกิ จาก เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย
ยาโน คาซูกิ จาก แก๊งชะนีกับอีแอบ
ศิรชัช เจียรถาวร จาก เด็กหอ - The Winner

:: สาขานักแสดงหญิงในบทสมทบจากภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี
Emily Blunt จาก The Devil Wears Prada
Gong Li จาก Memoirs of Geisha - The Winner
Maggie Gyllenhaal จาก World Trade Center
Michelle Williams จาก Brokeback Mountain
Rachel Weisz จาก The Constant Gardener

:: สาขานักแสดงหญิงในบทสมทบจากภาพยนตร์ไทยแห่งปี
กุลนัดดา ปัจฉิมสวัสดิ์ จาก แก๊งชะนีกับอีแอบ
จินตหรา สุขพัฒน์ จาก เด็กหอ - The Winner
ทัศนีวรรณ เสนีวงศ์ ณ อยุธยา จาก เปนชู้กับผี
ยุวนาถ อาระยานิมิตสกุล จาก เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย
อชิตะ สิกขมานา จาก 13 เกมสยอง

:: สาขาบทภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี
Always: Sunset on Third Street
Brokeback Mountain - The Winner
The Constant Gardener
The Departed
Match Point

:: สาขาบทภาพยนตร์ไทยแห่งปี
13 เกมสยอง
คำพิพากษาของมหาสมุทร
เด็กหอ
เปนชู้กับผี
เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย - The Winner

:: สาขาภาพยนตร์อนิเมชั่นแห่งปี
ก้านกล้วย - The Winner
Cars
Happy Feet

:: ภาพยนตร์ยอดเยี่ยมประเภทภาพยนตร์ฉายแบบจำกัดโรง
Always: Sunset on Third Street - The Winner
Capote
An Inconvenient Truth
Me and You and Everyone We Know
Sophie Scholl: The Final Days
The Village Album

:: สาขางานภาพในภาพยนตร์แห่งปี (ถ่ายภาพ/ลำดับภาพ)
Always: Sunset on Third Street
Brokeback Mountain - The Winner
The Constant Gardener
Memoirs of a Geisha
United 93

:: สาขางานศิลป์ในภาพยนตร์แห่งปี (กำกับศิลป์/เครื่องแต่งกาย/แต่งหน้า)
เปนชู้กับผี
Always: Sunset on Third Street
The Devil Wears Prada
Memoirs of a Geisha - The Winner
Walk the Line

:: สาขางานเสียงในภาพยนตร์แห่งปี (บันทึกเสียง/ตัดต่อเสียง)
Cars
Casino Royale
Pirates of The Caribbean: Dead Man's Chest - The Winner
Superman Returns
Walk The Line

:: สาขาดนตรีประกอบภาพยนตร์แห่งปี
เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย - The Winner
Brokeback Mountain
The Constant Gardener
The Da Vinci Code
Memoirs of a Geisha

:: สาขาเพลงในภาพยนตร์แห่งปี
I Need To Wake Up จาก An Inconvenient Truth
A Love That Will Never Grow Old จาก Brokeback Mountain
Seasons Change จาก เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย - The Winner
Song of The Heart จาก Happy Feet
You Know My Name จาก Casino Royale

:: สาขาเทคนิคพิเศษทางภาพแห่งปี
Pirates of The Caribbean: Dead Man's Chest - The Winner
Superman Returns
X3: The Last Stand


เฉลิมไทยอวอร์ด ครั้งที่ 5

:: สาขาภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี
Babel - The Winner
The Bourne Ultimatum
Lust, Caution
Pan's Labyrinth
The Queen

:: สาขาภาพยนตร์ไทยแห่งปี
ไชยา
บอดี้ ศพ#19
พลอย
รักแห่งสยาม - The Winner
Me Myself ขอให้รักจงเจริญ

:: สาขางานกำกับภาพยนตร์แห่งปี (สำหรับภาพยนตร์ต่างประเทศ)
Alejandro Gonzalez Iarritu จาก Babel - The Winner
Ang Lee จาก Lust, Caution
Guillermo del Toro จาก Pan's Labyrinth
Paul Greengrass จาก The Bourne Ultimatum
Stephen Frears จาก The Queen

:: สาขางานกำกับภาพยนตร์แห่งปี (สำหรับภาพยนตร์ไทย)
ก้องเกียรติ โขมสิริ จาก ไชยา
ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล จาก รักแห่งสยาม - The Winner
เป็นเอก รัตนเรือง จาก พลอย
พงษ์พัฒน์ วชิระบรรจง จาก Me Myself ขอให้รักจงเจริญ
โสรยา นาคะสุวรรณ จาก Final Score 365 วัน ตามติดชีวิตเด็กเอ็นท์

:: สาขานักแสดงชายในบทนำจากภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี
George Clooney จาก Michael Clayton
Leonardo DiCaprio จาก Blood Diamond
Matt Demon จาก The Bourne Ultimatum
Tony Leung Chiu Wai จาก Lust, Caution - The Winner
Will Smith จาก The Pursuit of Happyness

:: สาขานักแสดงหญิงในบทนำจากภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี
Helen Mirren จาก The Queen - The Winner
Kate Winslet จาก Little Children
Miki Nakatani จาก Memories of Matsuko
Nikki Blonsky จาก Hairspray
Wei Tang จาก Lust, Caution

:: สาขานักแสดงชายในบทนำจากภาพยนตร์ไทยแห่งปี
ซันนี่ สุวรรณเมธานนท์ จาก สายลับจับบ้านเล็ก
มาริโอ้ เมาเร่อ จาก รักแห่งสยาม
วิชญ์วิสิฐ หิรัญวงศ์กุล จาก รักแห่งสยาม - The Winner
อนันดา เอเวอร์ริ่งแฮม จาก Me Myself ขอให้รักจงเจริญ
อัครา อมาตยกุล จาก ไชยา

:: สาขานักแสดงหญิงในบทนำจากภาพยนตร์ไทยแห่งปี
ฉายนันทน์ มโนมัยสันติภาพ จาก Me Myself ขอให้รักจงเจริญ
มาช่า วัฒนพานิช จาก แฝด
ลลิตา ศศิประภา จาก พลอย
สินจัย เปล่งพานิช จาก รักแห่งสยาม - The Winner
สุวัจนี ไชยมุสิก จาก ยังไงก็รัก

:: สาขานักแสดงชายในบทสมทบจากภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี
Brad Pitt จาก Babel - The Winner
Djimon Hounsou จาก Blood Diamond
Jackie Earle Haley จาก Little Children
John Travolta จาก Hairspray
Tom Wilkinson จาก Michael Clayton

:: สาขานักแสดงชายในบทสมทบจากภาพยนตร์ไทยแห่งปี
ทรงสิทธิ์ รุ่งนพคุณศรี จาก รักแห่งสยาม - The Winner
ปรเมทศร์ น้อยอ่ำ จาก บอดี้ ศพ#19
วีรดิษฐ์ ศรีมาลัย จาก เพื่อน กูรักมึxว่ะ
สนธยา ชิตมณี จาก ไชยา
สมภพ เบญจาธิกุล จาก ตำนานสมเด็จพระนเรศวรมหาราช ภาค องค์ประกันหงสา

:: สาขานักแสดงหญิงในบทสมทบจากภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี
Adriana Barraza จาก Babel
Jennifer Hudson จาก Dreamgirls
Michelle Pfeiffer จาก Hairspray
Rinko Kikuchi จาก Babel - The Winner
Tilda Swinton จาก Michael Clayton

:: สาขานักแสดงหญิงในบทสมทบจากภาพยนตร์ไทยแห่งปี
กัญญา รัตนเพชร จาก รักแห่งสยาม
พิมพ์พรรณ บูรณพิมพ์ จาก รักแห่งสยาม
ภัทรวรินทร์ ทิมกุล จาก บอดี้ ศพ#19 - The Winner
ไลลา บุญยศักดิ์ จาก รักแห่งสยาม
อภิญญา สกุลเจริญสุข จาก พลอย

:: สาขาบทภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี
Babel - Guillermo Arriaga - The Winner
Little Children - Todd Field, Tom Perrotta
Pan's Labyrinth - Guillermo del Toro
The Queen - Peter Morgan
Ratatouille - Brad Bird, Jan Pinkava

:: สาขาบทภาพยนตร์ไทยแห่งปี
ไชยา - ก้องเกียรติ โขมศิริ
บอดี้ ศพ#19 - ปวีณ ภูริจิตปัญญา, ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล
พลอย - เป็นเอก รัตนเรือง
รักแห่งสยาม - ชูเกียรติ ศักดิ์วีระกุล - The Winner
Me Myself ขอให้รักจงเจริญ - คงเดช จาตุรันต์รัศมี

:: สาขาภาพยนตร์อนิเมชั่นแห่งปี
พระพุทธเจ้า
Meet the Robinsons
Ratatouille - The Winner
The Simpsons Movie
Surf's Up

:: ภาพยนตร์ยอดเยี่ยมประเภทภาพยนตร์ฉายแบบจำกัดโรง
The Fountain
The Lives of Others (Das Leben der Anderen) - The Winner
Memories of Matsuko (Kiraware Matsuko no Isshou)
Tears for You (Nada Sou Sou)
Volver

:: สาขางานภาพแห่งปี (ถ่ายภาพ/ลำดับภาพ)
300 - The Winner
Babel
The Bourne Ultimatum
Lust, Caution
Pan's Labyrinth

:: สาขางานศิลป์แห่งปี (กำกับศิลป์/เครื่องแต่งกาย/แต่งหน้า)
Dreamgirls
Hairspray
Lust, Caution
Pan's Labyrinth - The Winner
The Queen

:: สาขางานเสียงแห่งปี (บันทึกเสียง/ตัดต่อเสียง)
300
The Bourne Ultimatum
Pirates of the Caribbean: At World's End
Ratatouille
Transformers - The Winner

:: สาขาดนตรีประกอบภาพยนตร์แห่งปี
รักแห่งสยาม - กิตติ เครือมณี - The Winner
Babel - Gustavo Santaolalla
Pan's Labyrinth - Javier Navarrete
The Queen - Alexandre Desplat
Ratatouille - Michael Giacchino

:: สาขาเพลงประกอบจากภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี
And I'm Telling You I’m Not Going จาก Dreamgirls - The Winner
Listen จาก Dreamgirls
Nada Sou Sou จาก Tears for You (Nada Sou Sou)
Rule The World จาก Stardust
Way Back To Love จาก Music and Lyrics
You Can't Stop The Beat จาก Hairspray

:: สาขาเพลงประกอบจากภาพยนตร์ไทยแห่งปี
กันและกัน จาก รักแห่งสยาม - The Winner
คิดถึงเธอทุกที (ที่อยู่คนเดียว) จาก บอดี้ ศพ#19
คืนอันเป็นนิรันดร์ จาก รักแห่งสยาม
ไม่รู้จักฉัน ไม่รู้จักเธอ จาก สายลับจับบ้านเล็ก
อยากรู้..แต่ไม่อยากถาม จาก เพื่อน กูรักมึxว่ะ

:: สาขาเทคนิคพิเศษทางภาพแห่งปี
300
Pirates of the Caribbean: At World's End
Transformers - The Winner

credit to
//www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A6405166/A6405166.html

ผลรางวัลเฉลิมไทยอวอร์ด ครั้งที่ 6
:: สาขาภาพยนตร์ไทยแห่งปี

ผู้ชนะ

* กอด

ผู้เข้าชิงอื่นๆ

* ดรีมทีม ฮีโร่ฟันน้ำนม
* รักlสามlเศร้า
* สะบายดี หลวงพะบาง
* แฮปปี้เบิร์ธเดย์

:: สาขางานกำกับภาพยนตร์แห่งปี (สำหรับภาพยนตร์ไทย)

ผู้ชนะ

* แฮปปี้เบิร์ธเดย์ (พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง)

ผู้เข้าชิงอื่นๆ

* กอด (คงเดช จาตุรันต์รัศมี)
* ดรีมทีม ฮีโร่ฟันน้ำนม (กิตติกร เลียวศิริกุล)
* แปดวัน แปลกคน (ฉัตร์ชัย ยอดเศรณี)
* Wonderful Town (อาทิตย์ อัสสรัตน์)

:: สาขาบทภาพยนตร์ไทยแห่งปี

ผู้ชนะ

* กอด (คงเดช จาตุรันต์รัศมี)

ผู้เข้าชิงอื่นๆ

* ดรีมทีม ฮีโร่ฟันน้ำนม (กิตติกร เลียวศิริกุล และ สุทธิพร ทับทิม)
* แปดวัน แปลกคน (วริศรา พุทธภาวนา)
* แฮปปี้เบิร์ธเดย์ (คงเดช จาตุรันต์รัศมี)
* Wonderful Town (อาทิตย์ อัสสรัตน์)


:: สาขานักแสดงชายในบทนำจากภาพยนตรไทยแห่งปี

ผู้ชนะ

* อนันดา เอเวอร์ริ่งแฮม จาก แฮปปี้เบิร์ธเดย์

ผู้เข้าชิงอื่นๆ

* เกียรติ กิจเจริญ จาก ดรีมทีม ฮีโร่ฟันน้ำนม
* เกียรติกมล ล่าทา จาก กอด
* พนม ยีรัมย์ จาก องค์บาก 2
* อารักษ์ อมรศุภศิริ จาก รักlสามlเศร้า
:: สาขานักแสดงหญิงในบทนำจากภาพยนตรไทยแห่งปี

ผู้ชนะ

* ญาณิน วิสมิตะนันทน์ จาก ช็อคโกแลต

ผู้เข้าชิงอื่นๆ

* ฉายนันทน์ มโนมัยสันติภาพ จาก แฮปปี้เบิร์ธเดย์
* รัชวิน วงศ์วิริยะ จาก รักlสามlเศร้า
* วาสนา ชลากร จาก แปดวัน แปลกคน
* ศุภักษร ไชยมงคล จาก กอด


:: สาขานักแสดงชายในบทสมทบจากภาพยนตร์ไทยแห่งปี

ผู้ชนะ

* รัชชุ สุระจรัส จาก ปิดเทอมใหญ่ หัวใจว้าวุ่น

ผู้เข้าชิงอื่นๆ

* ฉันทวิชช์ ธนะเสวี จาก ปิดเทอมใหญ่ หัวใจว้าวุ่น
* ชาคริต แย้มนาม จาก ฝัน-หวาน-อาย-จูบ
* ณัฏฐพงศ์ ชาติพงศ์ จาก สี่แพร่ง
* สรพงษ์ ชาตรี จาก ปืนใหญ่จอมสลัด

:: สาขานักแสดงหญิงในบทสมทบจากภาพยนตร์ไทยแห่งปี

ผู้ชนะ

* เฌอมาลย์ บุญยศักดิ์ จาก สี่แพร่ง

ผู้เข้าชิงอื่นๆ

* กัญญา รัตนเพชร์ จาก ฝัน-หวาน-อาย-จูบ
* จารุณี สุขสวัสดิ์ จาก ปืนใหญ่จอมสลัด
* โฟกัส จีระกุล จาก ปิดเทอมใหญ่ หัวใจว้าวุ่น
* มณีรัตน์ คำอ้วน จาก สี่แพร่ง


:: สาขาเพลงประกอบจากภาพยนตร์ไทยแห่งปี

ผู้ชนะ

* ฝัน หวาน อาย จูบ จาก ฝัน-หวาน-อาย-จูบ

ผู้เข้าชิงอื่นๆ

* กอด จาก กอด
* จับมือฉัน (2008) จาก กอด
* เธอคือความฝัน (2008) จาก แฮปปี้เบิร์ธเดย์
* เพื่อน (2008) จาก รักlสามlเศร้า

:: สาขาภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี

ผู้ชนะ

* The Dark Knight

ผู้เข้าชิงอื่นๆ

* Atonement
* No Country for Old Men
* There Will Be Blood
* Wall-E

:: สาขางานกำกับภาพยนตร์แห่งปี (สำหรับภาพยนตร์ต่างประเทศ)

ผู้ชนะ

* The Dark Knight (Christopher Nolan)

ผู้เข้าชิงอื่นๆ

* Atonement (Joe Wright)
* No Country for Old Men (Ethan Coen, Joel Coen)
* There Will Be Blood (Paul Thomas Anderson)
* Wall-E (Andrew Stanton)

:: สาขาบทภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี

ผู้ชนะ

* The Dark Knight (Jonathan Nolan และ Christopher Nolan)

ผู้เข้าชิงอื่นๆ

* Atonement (Christopher Hampton)
* Juno (Diablo Cody)
* No Country for Old Men (Ethan Coen และ Joel Coen)
* There Will Be Blood (Paul Thomas Anderson)

:: สาขาบทภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี

ผู้ชนะ

* The Dark Knight (Jonathan Nolan และ Christopher Nolan)

ผู้เข้าชิงอื่นๆ

* Atonement (Christopher Hampton)
* Juno (Diablo Cody)
* No Country for Old Men (Ethan Coen และ Joel Coen)
* There Will Be Blood (Paul Thomas Anderson)

:: สาขาภาพยนตร์แอนิเมชันแห่งปี

ผู้ชนะ

* Wall-E

ผู้เข้าชิงอื่นๆ

* Kung Fu Panda
* Persepolis



:: สาขานักแสดงชายในบทนำจากภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี

ผู้ชนะ

* Johnny Depp จาก Sweeney Todd: The Demon Barber of Fleet Street

ผู้เข้าชิงอื่นๆ

* Colin Farrell จาก In Bruges
* Daniel Day-Lewis จาก There Will Be Blood
* James McAvoy จาก Atonement
* Viggo Mortensen จาก Eastern Promises

:: สาขานักแสดงหญิงในบทนำจากภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี

ผู้ชนะ

* Amy Adams จาก Enchanted

ผู้เข้าชิงอื่นๆ

* Cate Blanchett จาก Elizabeth: The Golden Age
* Ellen Page จาก Juno
* Keira Knightley จาก Atonement
* Meryl Streep จาก Mamma Mia!

:: สาขานักแสดงชายในบทสมทบจากภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี

ผู้ชนะ

* Heath Ledger จาก The Dark Knight

ผู้เข้าชิงอื่นๆ

* Brad Pitt จาก Burn After Reading
* Javier Bardem จาก No Country for Old Men
* Paul Dano จาก There Will Be Blood
* Robert Downey Jr. จาก Tropic Thunder

:: สาขานักแสดงหญิงในบทสมทบจากภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี

ผู้ชนะ

* Marcia Gay Harden จาก The Mist

ผู้เข้าชิงอื่นๆ

* Frances McDormand จาก Burn After Reading
* Helena Bonham Carter จาก Sweeney Todd: The Demon Barber of Fleet Street
* Saoirse Ronan จาก Atonement
* Vanessa Redgrave จาก Atonement

:: สาขาเพลงประกอบจากภาพยนตร์ต่างประเทศแห่งปี

ผู้ชนะ

* So Close จาก Enchanted

ผู้เข้าชิงอื่นๆ

* Down to Earth จาก Wall-E
* Falling Slowly จาก Once
* If You Want Me จาก Once
* That's How You Know จาก Enchanted


:: สาขาการกำกับภาพในภาพยนตร์แห่งปี (กำกับภาพ/ถ่ายภาพ)

ผู้ชนะ

* The Dark Knight

ผู้เข้าชิงอื่นๆ

* Atonement
* Australia
* No Country for Old Men
* There Will Be Blood

:: การลำดับภาพในภาพยนตร์แห่งปี (ลำดับภาพ/ตัดต่อภาพ)

ผู้ชนะ

* The Dark Knight

ผู้เข้าชิงอื่นๆ

* Atonement
* No Country for Old Men
* There Will Be Blood
* Wall-E

:: สาขาเทคนิคพิเศษทางภาพแห่งปี

ผู้ชนะ

* The Dark Knight

ผู้เข้าชิงอื่นๆ

* Iron Man
* Speed Racer

:: สาขางานศิลป์ในภาพยนตร์แห่งปี (กำกับศิลป์/เครื่องแต่งกาย/แต่งหน้า)

ผู้ชนะ

* Sweeney Todd: The Demon Barber of Fleet Street

ผู้เข้าชิงอื่นๆ

* Across the Universe
* Atonement
* Australia
* The Fall

:: สาขางานเสียงในภาพยนตร์แห่งปี (บันทึกเสียง/ตัดต่อเสียง)

ผู้ชนะ

* The Dark Knight

ผู้เข้าชิงอื่นๆ

* Cloverfield
* Iron Man
* No Country for Old Men
* Wall-E

:: สาขาดนตรีประกอบภาพยนตร์แห่งปี

ผู้ชนะ

* Enchanted

ผู้เข้าชิงอื่นๆ

* Atonement
* The Dark Knight
* There Will Be Blood
* Wall-E


//th.wikipedia.org/wiki/%E0%B9%80%E0%B8%89%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%A1%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%AD%E0%B8%A7%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%94_%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88_6




Create Date : 01 กุมภาพันธ์ 2553
Last Update : 1 กุมภาพันธ์ 2553 20:13:19 น. 1 comments
Counter : 375 Pageviews.

 
เข้ามารำลึกฟามหลัง


โดย: joblovenuk วันที่: 2 กุมภาพันธ์ 2553 เวลา:13:45:19 น.  

ชื่อ : * blog นี้ comment ได้เฉพาะสมาชิก
Comment :
  *ส่วน comment ไม่สามารถใช้ javascript และ style sheet
 

blueboyhub
Location :


[Profile ทั้งหมด]

ให้ทิปเจ้าของ Blog [?]
ฝากข้อความหลังไมค์
Rss Feed
Smember
ผู้ติดตามบล็อก : 1 คน [?]




สวัสดีครับ
Friends' blogs
[Add blueboyhub's blog to your web]
Links
 

 Pantip.com | PantipMarket.com | Pantown.com | © 2004 BlogGang.com allrights reserved.