แผนการเรียนรู้วิชา ศิลปะ ชั้น ป.3 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 การวาดภาพ
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 รหัสวิชา ศ13101 ชื่อวิชาศิลปะ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 3 สอนครั้งที่1 หน่วยที่ 1 ชื่อหน่วย การวาดภาพ เวลา 2 ชั่วโมง สัปดาห์ที่ 1-2 ...................................................................................................................................................................................................... 1.สาระสำคัญ การวาดเขียนผลงานสร้างสรรค์ของมนุษย์ การวาดภาพลงบนพื้นระนาบ ด้วยวิธีการขีด เขียนปาด มีความสุข มีสุนทรียภาพ มีชีวิตชีวา ประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวัน
2.จุดประสงค์การเรียนรู้ มาตรฐานการเรียนรู้ ศ1.1 สร้างสรรค์งานทัศนศิลป์ตามจินตนาการและความคิดสร้างสรรค์ วิเคราะห์ วิพากษ์ วิจารณ์คุณค่างานทัศนศิลป์ ถ่ายทอดความรู้สึกความคิดต่องานศิลปะอย่างอิสระ ชื่นชม และประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวัน 2.1 จุดประสงค์ปลายทาง(ตัวชี้วัด) ศ 1.1 ป.3/4 วาดภาพระบายสีสิ่งของรอบตัว ป.3/6วาดภาพถ่ายทอดความคิด ความรู้สึกจากเหตุการณ์ชีวิตจริงโดยใช้เส้น รูปร่าง รูปทรง สี และพื้นผิว 2.2 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม(นำทาง) 1. สามารถวาดภาพระบายสีสิ่งของรอบตัวได้ 2. สามารถวาดภาพโดยใช้เส้นเป็น รูปร่าง รูปทรง สี และพื้นผิวได้
3.สาระการเรียนรู้ หลักการวาดภาพระบายสี วัตถุ สิ่งของตามธรรมชาติ
4.กิจกรรมการเรียนรู้ คาบเรียนที่1 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน( 10 นาที ) 1.ครูกล่าวถึงต้นไม้ในบ้านของนักเรียนและต้นไม้ในชุมชนที่เคยเห็นว่ามีลักษณะอย่างไรบ้าง 2. ครูนำภาพต้นไม้ลักษณะต่างๆกันให้นักเรียนดูแล้วสังเกตความแตกต่างของรูปร่าง 3. โชว์คำศัพท์เกี่ยวกับต้นไม้ 3 คำบนกระดาน ให้นักเรียนท่องคำศัพท์ตาม 4.คุณครูกล่าวถึงรูปร่างในธรรมชาติคืออะไรต้นไม้มีชนิดใดบ้าง ประโยชน์ที่เราได้รับจากต้นไม้ในชีวิตประจำวัน
ขั้นสอน(35 นาที) 1.ครูสาธิตขั้นตอนการวาดภาพรูปร่าง ต้นไผ่ ต้นไม้ ในลักษณะต่างๆ ด้วยเส้น บนกระดาน 2.ให้นักเรียนวาดภาพตามลำดับขั้นตอน 3.ครูเดินสำรวจผลงานของนักเรียนในขณะนักเรียนวาดภาพครูชี้แนะข้อผิดพลาดของนักเรียนให้นักเรียนปรับปรุงแก้ไขให้ดีขึ้น 4.ครูสาธิตขั้นตอนการระบายสีไล่น้ำหนักจากอ่อนไปเข้มในโทนสีต่างๆ กัน บนกระดาษ 5.ครูสาธิตการระบายสีต้นหญ้าต้นไผ่ ต้นไม้ ในลักษณะต่างๆ ด้วยเส้น บนกระดาษ 6.ครูเดินสำรวจผลงานของนักเรียนในขณะนักเรียนระบายสี ชี้แนะข้อผิดพลาดของนักเรียนให้นักเรียนปรับปรุงแก้ไขให้ดีขึ้น
ขั้นสรุป(10 นาที) ให้นักเรียนกล่าวถึงประโยชน์ที่ได้รับจากการวาดภาพในครั้งนี้และสามารถตอบได้ว่าการวาดภาพคืออะไร ภาพต้นไม้มีลักษณะใดบ้างและเราระบายสีต่างๆไล่น้ำหนักด้วยสีอะไรบ้าง
คาบที่2 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน( 10 นาที ) 1.ครูเล่านิทานเรื่องผักกาดยักษ์ 2.ครูซักถามเกี่ยวกับผักที่นักเรียนเคยเห็นและที่ชอบรับประทานในชีวิตประจำวัน 3.ครูนำภาพผักชนิดต่างๆและติดบัตรคำศัพท์เกี่ยวกับผัก 3 คำบนกระดาน 4.ให้นักเรียนท่องคำศัพท์บนกระดานและให้บอกชื่อของผักแต่ละชนิด 5.คุณครูกล่าวถึงผักคืออะไร ประโยชน์ที่ได้รับจากการกินผัก
ขั้นสอน(35 นาที) 1.ครูสาธิตขั้นตอนการวาดภาพรูปร่างผักในลักษณะต่างๆ ด้วยเส้น บนกระดานดำ 2.ให้นักเรียนวาดภาพตามลำดับขั้นตอน 3.ครูเดินสำรวจผลงานของนักเรียนในขณะนักเรียนวาดภาพครูชี้แนะข้อผิดพลาดของนักเรียนให้นักเรียนปรับปรุงแก้ไขให้ดีขึ้น 4.ครูสาธิตขั้นตอนการระบายสีไล่น้ำหนักจากอ่อนไปเข้มในโทนสีต่างๆ กัน บนกระดาษ 5.ครูสาธิตการระบายสีผักในลักษณะต่างๆ ด้วยเส้น บนกระดาษอาร์ต 6.ครูเดินสำรวจผลงานของนักเรียนในขณะนักเรียนระบายสี ชี้แนะข้อผิดพลาดของนักเรียนให้นักเรียนปรับปรุงแก้ไขให้ดีขึ้น
ขั้นสรุป(5 นาที) ครูสรุปในสิ่งที่นักเรียนได้เห็นและให้นักเรียนกล่าวถึงประโยชน์ที่ได้รับจากการวาดภาพในครั้งนี้และตอบได้ว่าการระบายสีต่างๆ ไล่น้ำหนักด้วยสีอะไรบ้างในผักชนิดต่างๆ กัน 5.สื่อและแหล่งการเรียนรู้ 5.1หนังสือศิลปะเกี่ยวกับศิลปะการวาดภาพ 5.2ข้อมูลอินเตอร์เนต 5.3รูปภาพต้นไม้ ชนิดต่างๆ ต้นไผ่ และผักชนิดต่างๆ 5.4ภาพตัวอย่างผลงาน 5.5 สไลด์มัลติมีเดีย Power Point 6.การวัดผลและประเมินผล 6.1เครื่องมือวัดและประเมินผล ใบงาน 6.2วิธีวัดและประเมินผล ใบงาน 6.3เกณฑ์การวัดผลและประเมินผล 6.3.1การวาดเส้นที่ถูกต้องตามสัดส่วน 2 คะแนน 6.3.2 ความคิดสร้างสรรค์ 2 คะแนน 6.3.3ความสวยงาม 2 คะแนน 6.3.4ความสะอาด ความเรียบร้อย 2 คะแนน 6.3.5ความรับผิดชอบต่องานที่ได้รับมอบหมาย 2 คะแนน รวมทั้งหมด 10 คะแนน
7.กิจกรรมเสนอแนะ/งานที่ได้รับมอบหมาย 7.1กิจกรรมเสนอแนะ ให้นักเรียนแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันในผลงานวาดภาพของเพื่อนร่วมชั้นเรียน 7.2งานที่มอบหมาย สำหรับนักเรียนที่ยังทำไม่เสร็จให้นำกลับไปทำต่อเป็นการบ้าน ส่งสัปดาห์หน้า ป.ล.ขอมอบไว้เพื่อเป็นตัวอย่างทางการศึกษาวิชาหลักสูตร และเป็นประโยชน์แก่ผู้ที่ไม่รู้ได้มีแนวทางในการเขียนค่ะ เพราะคนเราเกิดมาย่อมไม่รู้มาก่อนรู้ค่ะ แต่อย่าลอกเลียนแบบทั้งหมดนะคะ คิดเองบ้างค่ะ เพื่อความเจริญทางการศึกษาของสังคมไทย ขอบคุณค่ะ ม.นีลนุช (ผู้เขียน) ปัจจุบัน ครูศิลปะโรงเรียนเอกชนแห่งหนึ่งแถบชานเมืองกรุงเทพ |
Neilnuch_T
Rss Feed Smember ผู้ติดตามบล็อก : 2 คน [?] ภาพทั้งหมด เป็นของ TRio Monalisa ค่ะ :) .. ขอสงวนไว้ ณ ที่นี้ค่ะ :X Group Blog Link |
||||||||||||||||||||||||||||||||
Pantip.com | PantipMarket.com | Pantown.com | © 2004 BlogGang.com allrights reserved. |