|
| 1 | 2 | 3 |
4 | 5 | 6 | 7 | 8 | 9 | 10 |
11 | 12 | 13 | 14 | 15 | 16 | 17 |
18 | 19 | 20 | 21 | 22 | 23 | 24 |
25 | 26 | 27 | 28 | |
|
|
|
|
|
|
|
ศิลปินแห่งชาติ หมายความว่าอย่างไร
ศิลปินแห่งชาติ ของประเทศไทย หมายถึงศิลปินผู้มีความสามารถ มีผลงานสร้างสรรค์และพัฒนาเป็นที่ยอมรับของวงการ และมีผลงานเป็นประโยชน์ต่อสังคม
คุณสมบัติ และ หลักเกณฑ์การคัดเลือก คุณสมบัติของศิลปินแห่งชาติ 7 ประการ คือ
เป็นผู้มีสัญชาติไทย และยังมีชีวิตอยู่ในวันตัดสิน เป็นผู้มีความสามารถ มีความเชี่ยวชาญ และมีผลงานดีเด่นเป็นที่ยอมรับของวงการศิลปะแขนงนั้น เป็นผู้สร้างสรรค์และพัฒนาศิลปะแขนงนั้นจนถึงปัจจุบัน เป็นผู้ผดุงและถ่ายทอดศิลปะแขนงนั้น เป็นผู้ปฏิบัติงานศิลปะแขนงนั้นอยู่ในปัจจุบัน เป็นผู้มีคุณธรรมและมีความรักในวิชาชีพของตน เป็นผู้มีผลงานที่เป็นประโยชน์ต่อสังคมและมนุษยชาติ
หลักเกณฑ์การคัดเลือกจำแนกศิลปินแห่งชาติออกเป็น 3 สาขาคือ
สาขาทัศนศิลป์ สาขาศิลปะการแสดง สาขาวรรณศิลป์
รายชื่อศิลปินแห่งชาติ พ.ศ. 2528 - 2529
พ.ศ. 2528 สาขาทัศนศิลป์ นายเฟื้อ หริพิทักษ์ (จิตรกรรม)
สาขาศิลปะการแสดง นายมนตรี ตราโมท (ดนตรีไทย) ท่านผู้หญิงแผ้ว สนิทวงศ์เสนี (นาฏศิลป์)
สาขาวรรณศิลป์ หม่อมราชวงศ์คึกฤทธิ์ ปราโมช
พ.ศ. 2529 สาขาทัศนศิลป์ ศาสตราจารย์ พลเรือตรีสมภพ ภิรมย์ (สถาปัตยกรรม) นายประสงค์ ปัทมานุช (จิตรกรรม) นายไพฑูรย์ เมืองสมบูรณ์ (ประติมากรรม) นางแสงดา บันสิทธิ์ (ผ้าทอ) นายเห้ง โสภาพงศ์ (เครื่องถม)
สาขาศิลปะการแสดง นายทองมาก จันทะลือ (หมอลำ) นายกั้น ทองหล่อ (หนังตะลุง) คุณหญิงไพฑูรย์ กิตติวรรณ (ดนตรีไทย) นายเฉลิม บัวทั่ง (ดนตรีไทย) นายเปลื้อง ฉายรัศมี (ดนตรีพื้นบ้าน-โปงลาง )
พ.ศ. 2530 - 2539
พ.ศ. 2530 สาขาทัศนศิลป์ นายชิต เหรียญประชา (ประติมากรรม) นายโหมด ว่องสวัสดิ์ (จิตรกรรม) หม่อมราชวงศ์มิตรารุณ เกษมศรี (สถาปัตยกรรมไทยแบบประเพณี)
สาขาศิลปะการแสดง นายยก ชูบัว ( มโนราห์) คุณหญิงชิ้น ศิลปบรรเลง (ดนตรีไทย) นายวิจิตร คุณาวุฒิ (ภาพยนตร์และละคร)
พ.ศ. 2531 สาขาทัศนศิลป์ นายเฉลิม นาคีรักษ์ (จิตรกรรม) นายพูน เกษจำรัส (ศิลปะภาพถ่าย)
สาขาศิลปะการแสดง นายหวังดี นิมา (หวังเต๊ะ) (เพลงพื้นบ้าน-ลำตัด) นายประสิทธิ์ ถาวร (ดนตรีไทย) นายบุญยงค์ เกตุคง (ดนตรีไทย) นายเสรี หวังในธรรม (สังคีตศิลป์) นางสาวจำเรียง พุธประดับ (นาฏศิลป์-ละคร)
สาขาวรรณศิลป์ นางสุกัญญา ชลศึกษ์ (กฤษณา อโศกสิน) หม่อมหลวงปิ่น มาลากุล
พ.ศ. 2532 สาขาทัศนศิลป์ ดร.ประเวศ ลิมปรังษี (สถาปัตยกรรมไทยแบบประเพณี)
สาขาศิลปะการแสดง นายฉิ้น อรมุต (หนังฉิ้น ธรรมโฆษณ์) (หนังตะลุง) นางเชอร์รี่ เศวตนันทน์ (สวลี ผกาพันธุ์) (เพลงไทยสากล-ขับร้อง) นายประสิทธิ์ พยอมยงค์ (ดนตรีสากล) นายประเวศ กุมุท (ดนตรีไทย)
สาขาวรรณศิลป์ นายอังคาร กัลยาณพงศ์
พ.ศ. 2533 สาขาทัศนศิลป์ นายทวี นันทขว้าง (จิตรกรรม)
สาขาศิลปะการแสดง นายสุเทพ วงศ์กำแหง (เพลงไทยสากล-ขับร้อง) นางสุวรรณี ชลานุเคราะห์ (นาฏศิลป์-ละครรำ)
สาขาวรรณศิลป์ นายศักดิ์ชัย บำรุงพงศ์ (เสนีย์ เสาวพงศ์)
พ.ศ. 2534 สาขาทัศนศิลป์ นายสวัสดิ์ ตันติสุข (จิตรกรรม)
สาขาศิลปะการแสดง นาวาตรีพยงค์ มุกดา (เพลงไทยสากล-เพลงลูกทุ่ง ประพันธ์) นางเพ็ญศรี พุ่มชูศรี (เพลงไทยสากล-ขับร้อง)
สาขาวรรณศิลป์ นายอาจินต์ ปัญจพรรค์
พ.ศ. 2535 สาขาทัศนศิลป์ นายประยูร อุลุชาฏะ (น. ณ ปากน้ำ) (จิตรกรรม)
สาขาศิลปะการแสดง นายจูเลี่ยม กิ่งทอง (หนังตะลุง) นางผ่องศรี วรนุช (เพลงลูกทุ่ง-ขับร้อง) นายคำ กาไวย์ (การแสดงพื้นบ้าน-ช่างฟ้อน) นางส่องชาติ ชื่นศิริ (นาฏศิลป์-ละครรำ) เรืออากาศตรีแมนรัตน์ ศรีกรานนท์ (ดนตรีสากล)
สาขาวรรณศิลป์ นายคำสิงห์ ศรีนอก (ลาว คำหอม)
พ.ศ. 2536 สาขาทัศนศิลป์ นายพินิจ สุวรรณะบุณย์ (การออกแบบประยุกต์ศิลป์)
สาขาศิลปะการแสดง นายขาเดร์ แวเด็ง (ดนตรีพื้นบ้าน-ร็องแง็ง) นายชาลี อินทรวิจิตร (ภาพยนตร์ ดนตรี-ประพันธ์คำร้อง) นางฉวีวรรณ ดำเนิน (หมอลำ)
สาขาวรรณศิลป์ นายเนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์ นางประคิณ ชุมสาย ณ อยุธยา
พ.ศ. 2537 สาขาทัศนศิลป์ รองศาสตราจารย์ ดร.ภิญโญ สุวรรณคีรี (สถาปัตยกรรม)
สาขาศิลปะการแสดง นางประยูร ยมเยี่ยม (เพลงพื้นบ้าน-ลำตัด) พลเรือตรี หม่อมหลวงอัศนี ปราโมช (ดนตรีสากล)
พ.ศ. 2538 สาขาทัศนศิลป์ นายจิตต์ จงมั่นคง (ภาพถ่ายศิลปะ)
สาขาศิลปะการแสดง นายสมเศียร พานทอง (ชาย เมืองสิงห์) (เพลงลูกทุ่ง-ขับร้อง ประพันธ์) นายเปรื่อง ชื่นประโยชน์ (ป.ชื่นประโยชน์) (ประพันธ์เพลง) นายคำผาย นุปิง (การแสดงพื้นบ้าน-ขับซอ) นายสร้อย ดำแจ่ม (การแสดงพื้นบ้าน-เพลงบอก) นายแจ้ง คล้ายสีทอง (ดนตรีไทย)
สาขาวรรณศิลป์ นายรงค์ วงษ์สวรรค์ นายทวีป วรดิลก
พ.ศ. 2539 สาขาวรรณศิลป์ นายชำเรือง วิเชียรเขตต์ (ประติมากรรม)
สาขาศิลปะการแสดง นางเกลียว เสร็จกิจ (ขวัญจิต ศรีประจันต์) (เพลงพื้นบ้าน-อีแซว) นางจันทร์สม สายธษรา (เพลงพื้นบ้าน-ขับซอ) นางรวงทอง ทองลั่นธม (เพลงไทยสากล-ขับร้อง)
สาขาวรรณศิลป์ หม่อมหลวงศรีฟ้า มหาวรรณ (ศรีฟ้า ลดาวรรณ)
พ.ศ. 2540 - 2549
พ.ศ. 2540 สาขาทัศนศิลป์ นายกมล ทัศนาญชลี (จิตรกรรมและสื่อผสม) สาขาศิลปะการแสดง นายอิ่ม จิตภักดี (หนังอิ่มเท่ง) (หนังตะลุง) นายพินิจ ฉายสุวรรณ (ดนตรีไทย) คุณหญิงมาลัยวัลย์ บุณยะรัตเวช (ดนตรีสากล) นายไวพจน์ สกุลนี (ไวพจน์ เพชรสุพรรณ) (เพลงลูกทุ่ง-ขับร้อง ประพันธ์) นายสมพงษ์ พงษ์มิตร (ภาพยนตร์และละคร)
สาขาวรรณศิลป์ นายฉัตรชัย วิเศษสุวรรณภูมิ (พนมเทียน)
พ.ศ. 2541 สาขาทัศนศิลป์ ศาสตราจารย์ประหยัด พงษ์ดำ (ภาพพิมพ์) นายชลูด นิ่มเสมอ (ประติมากรรม) นาวาอากาศเอก อาวุธ เงินชูกลิ่น (สถาปัตยกรรมไทยแบบประเพณี) ดร.สุเมธ ชุมสาย ณ อยุธยา (สถาปัตยกรรมแบบร่วมสมัย)
สาขาศิลปะการแสดง นางศิริวัฒน์ ดิษยนันทน์ (นาฏศิลป์) นายชัยชนะ บุญนะโชติ (เพลงลูกทุ่ง-ขับร้อง) นายชรินทร์ นันทนาคร (เพลงไทยสากล-ขับร้อง) นางเบ็ญจรงค์ ธนโกเศศ (ดนตรีไทย) นาวาตรี ปิยะพันธ์ สนิทวงศ์ ณ อยุธยา (ดนตรีสากล) นางจุรี โอศิริ (ภาพยนตร์และละคร)
พ.ศ. 2542 สาขาทัศนศิลป์ ผู้ช่วยศาสตราจารย์ดำรง วงศ์อุปราช (จิตรกรรม) นายอินสนธิ์ วงศ์สาม (ประติมากรรม) ผู้ช่วยศาสตราจารย์มานิตย์ ภู่อารีย์ (ภาพพิมพ์)
สาขาศิลปะการแสดง นายชิน ฝ้ายเทศ (ชินกร ไกรลาศ) (เพลงลูกทุ่ง-ขับร้อง) นายสมนึก ทองมา (ชลธี ธารทอง) (เพลงลูกทุ่ง-ประพันธ์) นางมารศรี อิศรางกูร ณ อยุธยา (ภาพยนตร์และละคร) นายแท้ ประกาศวุฒิสาร (ภาพยนตร์) นางสัมพันธ์ พันธุ์มณี (นาฏศิลป์)
สาขาวรรณศิลป์ นางสุภา สิริสิงห์ (โบตั๋น)
พ.ศ. 2543 สาขาทัศนศิลป์ นายจักรพันธุ์ โปษยกฤต (จิตรกรรม) รองศาสตราจารย์ฤทัย ใจจงรัก (สถาปัตยกรรมไทยแบบประเพณี)
สาขาศิลปะการแสดง พลเรือตรี มงคล แสงสว่าง (คีตศิลป์)
สาขาวรรณศิลป์ นายอัศศิริ ธรรมโชติ
พ.ศ. 2544 สาขาทัศนศิลป์ นายถวัลย์ ดัชนี (จิตรกรรม) นายประดิษฐ์ ยุวพุกกะ (ศิลปะสถาปัตยกรรม แบบประเพณี)
สาขาศิลปะการแสดง หม่อมเจ้าชาตรีเฉลิม ยุคล (ภาพยนตร์)
สาขาวรรณศิลป์ นายคำพูน บุญทวี
พ.ศ. 2545 สาขาทัศนศิลป์ ศาสตราจารย์ (พิเศษ) ประกิต บัวบุศย์ (จิตรกรรม) นายนิธิ สถาปิตานนท์ (สถาปัตยกรรมแบบร่วมสมัย)
สาขาศิลปะการแสดง นายจิรัส อาจณรงค์ (ดนตรีไทย)
สาขาวรรณศิลป์ นายสุจิตต์ วงษ์เทศ
พ.ศ. 2546 สาขาทัศนศิลป์ นายพิชัย นิรันด์ (จิตรกรรม) นางสาววนิดา พึ่งสุนทร (สถาปัตยกรรมไทยแบบประเพณี)
สาขาศิลปะการแสดง นายพร้อม บุญฤทธิ์ (หนังพร้อมน้อย) ( หนังตะลุง)
สาขาวรรณศิลป์ นายกรุณา กุศลาสัย
พ.ศ. 2547 สาขาทัศนศิลป์ นายไพบูลย์ มุสิกโปดก (ภาพถ่ายศิลปะ) นายสันต์ สารากรบริรักษ์ (จิตรกรรม) นายจุลทัศน์ กิติบุตร (สถาปัตยกรรมแบบร่วมสมัย)
สาขาศิลปะการแสดง นายไพรัช สังวริบุตร (ภาพยนตร์และละคร) นางจินตนา ปาลกะวงศ์ ณ อยุธยา (จินตนา สุขสถิตย์) (ดนตรีสากล-ขับร้อง) นายราฆพ โพธิเวส (นาฏศิลป์-โขน)
สาขาวรรณศิลป์ คุณหญิงวินิตา ดิถียนต์ (ว.วินิจฉัยกุล) นายชาติ กอบจิตติ
พ.ศ. 2548 สาขาทัศนศิลป์ นายทวี รัชนีกร นายประเทือง เอมเจริญ (จิตรกรรม)
สาขาศิลปะการแสดง นายวิเชียร คำเจริญ (ลพ บุรีรัตน์) (นักแต่งเพลงลูกทุ่ง) นายฉลาด ส่งเสริม (ป.ฉลาดน้อย) (หมอลำ) นายมานพ ยาระณะ (การแสดงพื้นบ้าน-ช่างฟ้อน) นายสำราญ เกิดผล (ดนตรีไทย) นายศุภชัย จันทร์สุวรรณ์ (นาฏศิลป์)
สาขาวรรณศิลป์ นายสถาพร ศรีสัจจัง นายประยอม ซองทอง
พ.ศ. 2549 สาขาทัศนศิลป์ ศ.เกียรติศักดิ์ ชานนนารถ (จิตรกรรม) นายนนทิวรรธน์ จันทนะผะลิน (ประติมากรรม) ศ.กิตติคุณ เดชา บุญค้ำ (ภูมิสถาปัตยกรรม) รศ.สมถวิล อุรัสยะนันทน์ (ออกแบบอุตสาหกรรม)
สาขาศิลปะการแสดง ร.ต.ต.กาหลง พึ่งทองคำ (ดนตรีไทย) นายเกียรติพงศ์ กาญจนภี (ดนตรีสากล - ผู้ประพันธ์เพลง) นายสุชาติ ทรัพย์สิน (การแสดงพื้นบ้าน)
สาขาวรรณศิลป์ ศ.เกียรติคุณ มณี พยอมยงค์ ศ.กิตติคุณ ระวี ภาวิไล
Create Date : 15 กุมภาพันธ์ 2550 |
|
0 comments |
Last Update : 15 กุมภาพันธ์ 2550 16:30:09 น. |
Counter : 3394 Pageviews. |
|
|
|
|
|
|
|
|