My Blog my life
Group Blog
 
<<
มิถุนายน 2556
 1
2345678
9101112131415
16171819202122
23242526272829
30 
 
10 มิถุนายน 2556
 
All Blogs
 
แผนการสอน ป5 ขั้นเล่นเกมส์

แผนการจัดการเรียนรู้

หน่วยที่ 1 เรื่อง Food

วิชา ภาษาอังกฤษ กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ(ภาษาอังกฤษ)

ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา2554 เวลา 1 ชั่วโมง

....................................................................................................................................................

มาตรฐานที่1.1เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟัง และอ่านจากสื่อประเภทต่างๆและแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล

ตัวชี้วัด

ต.1.1.1ปฏิบัติตามคำสั่ง คำขอร้อง และคำแนะนำง่ายๆ ที่ฟังและอ่าน

มาตรฐานที่1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสารแสดงความรู้สึก และความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ

1.2.1 พูด/เขียนโต้ตอบในการสื่อสารระหว่างบุคคล

สาระสำคัญ

การใช้ภาษาอังกฤษในการถามตอบเกี่ยวกับอาหารเครื่องดื่มและการนับเลขโดยใช้กระบวนการทางภาษาเป็นการสร้างเสริมความสามารถในการสื่อสาร

จุดประสงค์

1. นักเรียนมีความรู้ในการเลือกใช้คำศัพท์และสร้างประโยคได้อย่างถูกต้อง

2. นักเรียนเลือกใช้คำศัพท์ที่เกี่ยวกับจำนวนนับของอาหารและเครื่องดื่ม

3. ถามตอบโดยใช้คำศัพท์ที่เน้นเช่น thereis, there are ได้

4. นักเรียนเข้าใจในการเลือกใช้คำศัพท์แต่ละตัว

สาระการเรียนรู้

ความรู้

1.การใช้ There is และThere are

โครงสร้างประโยค

โครงสร้างประโยคที่ใช้ในการการถาม-ตอบคำถาม

- Howmany cans of soda are there?

There is …

There are …

- ShouldI bring some…?

Yes, that’s a good idea.

No, that’s OK.

3.คำศัพท์การใช้คำศัพท์ที่เป็นจำนวนนับของคำนามนับไม่ได้ที่เป็นคำศัพท์เกี่ยวกับอาหารและเครื่องดื่มเช่น

a can of, a piece of, a bottle of

หน้าที่ทางภาษา

การเขียนประโยค

ทักษะ /กระบวนการ

กระบวนการฝึกทักษะทางภาษาเพื่อการเขียนประโยค

คุณลักษณะ

มีความมั่นใจในการเขียนภาษาอังกฤษ

กระบวนการจัดการเรียนรู้

ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน(Warm up)

1.ครูสนทนาทักทายกับนักเรียน

2.ครูทบทวนความรู้เก่าที่ได้เรียนไปแล้ว

ขั้นนำเสนอ และฝึกหัด (Presentation& Practice)

1.ครูให้นักเรียนเปิดหนังสือหน้า 3 ดูข้อความในกรอบสีน้ำเงิน

2.ครูสุ่มเรียกนักเรียนออกมาถามคำถามแล้วให้นักเรียนเขียนคำตอบลงบนกระดาน

3.ครูอธิบายศัพท์ใหม่คือ “everything” และ “can” ด้วยการใช้ท่าทางอธิบายคำว่า“everything” โดยเรียกชื่อสิ่งของต่างๆในห้องที่นักเรียนรู้จักแล้วกวาดมือไปทั่วห้อง เพื่อแสดงความหมายของคำว่า “everything”

ในการอธิบายความหมายของคำว่า“can”ครูสามารถใช้ตัวอย่างกระป๋องน้ำอัดลมหรือ กระป๋องน้ำผลไม้เป็นตัวอย่าง หรือให้นักเรียนดูรูปกระป๋องต่างๆ แล้วพูดว่า ”a can ofsoda” “a can of juice”เป็นต้น

4.ครูให้นักเรียนทำกิจกรรม

เกมส์ อยู่บนโต๊ะนั้น มีเท่าไร!

กติกา

1. ให้นักเรียนจับคู่กันให้คนหนึ่งเป็นฝ่ายถาม และคนหนึ่งเป็นฝ่าย โดยให้คนที่ถามนำสิ่งของที่ตัวเองต้องการถาม มาวางไว้ บนโต๊ะ (ผลัดกันถาม)

สิ่งของที่ใช้ เช่น ปากกาหนังสือ ยางลบ กระเป๋า หรือไม้บรรทัด

2. คนที่ตอบจะต้องดูว่าว่ามีสิ่งของอยู่บนโต๊ะเท่าไร และตอบคำถามให้ได้ หากคู่ไหนทั้งคนถามและคนตอบไม่สามารถถามตอบคำถามได้ถูกต้องให้ยืนขึ้นก่อน

3. เมื่อทุกคนถาม –ตอบเสร็จแล้ว ใครที่ตอบไม่ได้ ให้ออกมายืนมาหน้าชั้น และร้องเพลงหรือเต้นโชว์เพื่อนหนึ่งรอบ ก่อน จากนั้นครูจะเป็นคู่ถาม ตอบให้เอง

2. ขั้นนำไปใช้ (Production)

1. ครูให้นักเรียนเปิดหนังสือแบบฝึกหัด หน้า 2 แล้วให้นักเรียนทุกคนทำแบบฝึกหัด

ขั้นสรุปและเสริม (Wrapup)

1.ครูตรวจงานของนักเรียนและให้นักเรียนซักถามข้อสงสัย

สื่อ

หนังสือเรียน

กระดานดำ

หนังสือแบบฝึกหัด

อุปกรณ์การเรียนต่างๆ




Create Date : 10 มิถุนายน 2556
Last Update : 10 มิถุนายน 2556 8:42:00 น. 0 comments
Counter : 5499 Pageviews.

ชื่อ : * blog นี้ comment ได้เฉพาะสมาชิก
Comment :
  *ส่วน comment ไม่สามารถใช้ javascript และ style sheet
 

omsin taller
Location :
ฉะเชิงเทรา Thailand

[ดู Profile ทั้งหมด]

ฝากข้อความหลังไมค์
Rss Feed
Smember
ผู้ติดตามบล็อก : 5 คน [?]




ความสำเร็จ เริ่มจากจุดเล็กๆ ที่ทุกคน ไม่เข้าใจ
ไม่มีคำว่า ท้อ ในสิ่งที่เรา ชอบ ทำ
Friends' blogs
[Add omsin taller's blog to your web]
Links
 

 Pantip.com | PantipMarket.com | Pantown.com | © 2004 BlogGang.com allrights reserved.