Visp - Montreux (IR, 10.06 - 11.46)
Montreux - Zweisimmen (by Golden Pass Line, 14.44 - 16.52)
Zweisimmen - Spiez (by Local line, 17.03 - 17.47)
Spiez - Interlaken west (by local line, 18.05 - 18.28)
ภายในรถ
เส้นทางที่รถสายชมวิวนี้ผ่าน ส่วนมากจะเป็นเทือกเขาแอลป์ คือ 95% รถวิ่งบนเขาครับ ตามแผนที่ด้านล่าง
เส้นทางที่ Golden Pass Line ผ่าน
👍รถออกจากมองเทรอซ์ค่อยๆไต่ขึ้นภูเขา ช่วงนี้เราจะมองเห็นเมืองตามริมทะเลสาบเจนีวาสวยงาม เหมือนเราเห็นเมืองทั่วๆไปตอนเครื่องใกล้จะลงรันเวย์เลยครับ .... จากนั้นรถจะค่อยๆไต่สูงขึ้นจนเข้าอุโมงไปและผ่านออกสู่หุบเขา ก่อนจะขึ้นสู่ยอดเขาอีก ทิวทัศน์หน้าหนาวจากนี้ไปจะสวยมาก สวยใกล้เคียงกับที่เราเคยพาคุณๆขึ้นสู่ยอดเขาอื่นๆมาแล้วครับ
ภาพส่วนมากจะถ่ายบนรถไฟขณะแล่นอยู่ครับ บางครั้งแสงที่ส่องมาไม่เป็นใจ ภาพเลยติดสะท้อนนิดๆ แต่ด้วยความที่อยากให้คุณๆได้ชม จึงนำมาลงในบล๊อก.👈
ชมภาพได้เลยครับ
วิวตามทางช่วงออกจากมองเทรอซ์
วิวจากหน้าต่างสู่หุบเขา
บนเขาที่มีหิมะคลุมอยู่ทั่วไป
สถานีรถไฟ Les Sciernes
วิวช่วงเข้าทางโค้ง
ตามสถานีที่ผ่าน
ผ่านเขาแบบนี้
ผ่านหมู่บ้านสวิสแบบนี้
สถานี Saanen
บางช่วงผ่านทุ่งหิมะขาวโพลน
วิวยามเย็นขณะรถไฟผ่านเขา
วิวสวยๆแบบนี้มีให้เห็นมากมาย
เส้นทาง Golden Pass Line ทั้งเส้นทาง (มองเทรอซ์-ลูเซิร์น)
Golden Pass Line จะเริ่มจากลูเซิร์น - มองเทรอซ์ ... ซึ่งตลอดทั้งเส้นทางของรถไฟ Golden Pass Line จะถูกแบ่งออกเป็น 3 ส่วน
ไม่เคยไปตอนหิมะขาวโพลนแบบนี้ ... ไม่ชอบหนาวค่ะ