Group Blog
 
All blogs
 
ระวัง..ซื้อของเป็นแพค อาจแพงกว่าซื้อเดี่ยวๆ


ก็เลยก้มลงมาดู อ้อ มีแบบแพ็คด้วย หยิบใส่ตะกร้าละ ก็มีเสียงมีใครเป็นแบบผมไหมครับ
ชอบซื้อไปเป็นแพ็คๆ ซื้อใช้ที่ไร
จำไม่ได้ว่า วันไหนแน่  แต่จำได้ว่าที่ห้างบิ๊กซี ลาดพร้าว นี่ละ
เรื่องของเรื่องก็คือ จะไปซื้อเต้าหู้ไข่มาทานที่บ้านซึ่งทานกันประจำครับ
กะจะซื้อแบบพอเพียงแค่ 3หลอด (เรียกอย่างนี้หรือปล่าว หว่า..)

ราคาคาตามในภาพเลย แต่มีเสียง จากสมาชิกครอบครัว บอกว่า ซื้อแบบ แพ็คซิถูกกว่า ...





สมาชิกครอบครัว ดังขึ้นมาอีกว่า อ้าวไหง แพงกว่าละ

ไหนๆ ผมถาม : "ก็ดูซิ ในแพ๊คแค่5หลอด คูณ 7 แค่35 ไหงขายตั้ง37"
อ้อ จริงด้วย ผมเนี่ยไม่เคยจะคิดละเอียดเลยนะ แค่หยิบๆใส่ตระกร้าแล้ว
ก็ทำทีมั่นอกมั่นใจว่า ถูกกว่าเสมอ อ้อ..แบบนี้ก็มีด้วย รู้สึกโง่ๆไงไม่รู้
มีอย่างที่ไหนซื้อเยอะมันกลับ แพงกว่าซะงั้น ????



หมดอยู่เรื่อยๆครับ หมายถืง ของที่ซื้อนั้นละหมดอายุ
เพราะกินไม่ค่อยหมดต้องทิ้งเสมอๆ ดูซิ โดนทั้งขึ้นทั้งร่อง

โดย : นาย เหลือง

*********************************************


ต่อจากนี้เป็นความคิดเห็นของท่านอื่นๆ เอามมาใส่ให้อ่านกัน
สนุกๆ หากจำชื่อท่านใดไม่ได้ และไม่ได้ลวขื่อไว้ ต้องขออภัยด้วยครับ

*********************************************


วันหยุดพาแม่ไปซื้อของเข้าบ้าน

เป็นเรื่องปกติประจำเืดือนที่ลูกชายอย่างผม :P จะไปซื้อของเข้าบ้าน
แถวๆสะพานควาย (ไปเดากันเอาเองห้างไหน) แหล่ะครับ
ความจริงแล้วเรื่องนี้เห็นหลายครั้งแล้วแต่ไม่ได้สนใจ พอดีวันนี้
แม่มาด้วย ผมเลยแอบๆถ่ายรูปออกมาให้ดูซะหน่อย สมการที่ไม่เท่ากัน

สมการ คือความเท่ากัน แต่ด้วยเหตุผลอะไรไม่รู้ ลองดูรูปนี้ครับ
พอดีคุณแม่ผมจะซื้อน้ำมันพืชยี่ห้อนี้ แม่่ท่านรีบหยิบ
ขนาด Pack 3 ขวดมาโดยทันที ฮาเพราะวันนี้ลูกชายใจดี
พา Shopping :P แม่จ๋าใจเย็นๆดูอะไรดีๆก่อน
ราคาน้ำมันพืชยี่ห้อ องุ่น 1 ขวดราคา 36.50 บาท

ราคาน้ำมันพืชยี่ห้อนี้ จำนวน 1 ขวด ราคา 36.50 บาท
ราคาน้ำมันพืชยี่ห้อ องุ่น 3 ขวดราคา 110 บาท

ถัดลงมาอีกแถวเป็นราคาน้ำมันพืชยี่ห้อนี้ จำนวน 3 ขวด ราคา 110 บาท
เข้าสมการเลยครับ
36.50 x 3 = 110
109.50 = 110

ซื้อแยก 3 ขวดราคาถูกกว่า ซื้อ Pack ใหญ่ทีเดียว เออ แปลกดี
เป็นการกำหนดราคาที่แปลกประหลาดแฮะ ความจริงแล้วผมเจอ
ส่วนต่างราคาแบบนี้ หลายครั้งแล้ว หลายครั้งจนผมแปลกใจว่า
นี่มันตั้งใจตั้งราคาแบบนี้หรือเปล่า ตัวเลขที่เห็น มันไม่เกี่ยวนะ
ครับว่า มากหรือน้อย แต่มันเป็นความไม่ถูกต้องในการฐานะผู้บริโภค

ผมก็คิดเข้าข้างผู้ประกอบการละกันครับว่า ราคาสินค้าในแต่ละล๊อต
ที่ซื้อมาไม่เท่ากัน ทำให้ Update ราคาไม่ทัน :P (ฟังขึ้นไหมหว่าเนี่ย ??)


***************************************************

ขนมปังปิ้งแผ่นละสามบาทจ้า สามแผ่นสิบบาทเอากี่แผ่นดีจ๊ะ !

เมื่อเช้าไปตลาดมาครับ แล้วเห็นร้านขนมปังปิ้งเลยเกิดอยากกินขึ้นมา
แล้วความซวยก็บังเกิดครับ

ผม : ขายไงครับป้า
ป้า : แผ่นละสามบาท สามแผ่นสิบจ้า เอากี่แผ่นดีจ๊ะ
ผม : เอามายี่สิบละกันครับ
ป้า : จ๊ะ นี่จ๊ะ 6 แผ่น ยี่สิบบาท ขอบใจนะจ๊ะ

ขณะที่กำลังจะกัดขนมปังคำแรกนั้น ฉุกคิดขึ้นมาได้ครับ
แผ่นละสามบาท สามแผ่นสิบ สามคูณสามได้เก้า
แต่สามแผ่นสิบ .......... !@#$%^&**(

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ....... สามแผ่นเก้าบาทนะครับพี่น้อง
และเยอะๆไม่ได้ถูกกว่าเสมอไป อย่างผมเคยไปซื้อน้ำผลไม้ที่
ห้างค้าส่งห้างหนึ่ง กล่องเดียว 35 สองกล่อง 78 ครับ
เพราะฉะนั้น ระวังๆไว้ด้วยนะครับ ..... สมัยนี้ขายของกันเนี๊ยนเนียน !!!

จากคุณ : ผีเสื้อน้อยระเริงไฟ - [ 20 มิ.ย. 52 09:12:39 ]

**************************************************

เค้าขายเด็ก ครับ
เด็กซื้อแผ่นเดียว ก็ เอาไป 3 บาท ซื้อได้
แต่ถ้ามีกำลังซื้อ ก็ ช่วยกันหหน่อย 3 แผ่น 10 บาท
เจอบ่อยเลย ตามหน้าโรงเรียนประถาม ตอนบ่าย ๆ

จากคุณ : greeny pony

*************************************************

ก็เคยเจอค่ะ น้ำตาลถุงละครึ่งโล รวมแล้วมันถูกกว่า ซื้อแบบ
ถุงละโลค่ะ งงไปเลยเช่นกัน ที่วิลล่า ซอยอารีย์เลยค่ะ น้ำตาลลิน
ที่จะใช้ทำขนมนี่แหละ ต้องรอบคอบมากขึ้นนะคะ
ข้าวของแพงกว่าเดิมไปเยอะแล้วด้วย

จากคุณ : แม่น้องฝ้าย

************************************************

วันนี้ไปกินข้าวที่ศูนย์อาหารแห่งหนึ่ง
มีป้ายติดไว้หน้าร้านขายน้ำว่า

"แก้วใหญ่คุ้มกว่า"
เมื่อมองเลยมาที่ราคา(ตัวเล็กๆ)ก็พบว่า
แก้วเล็ก ขนาด 12 ออนซ์ ราคา 10 บาท
แก้วกลาง ขนาด 22 ออนซ์ ราคา 25 บาท
แก้วใหญ่ ขนาด 45 ออนซ์ ราคา 39 บาท

คนเมื่อเห็นป้ายใหญ่ๆที่เขียนว่า "แก้วใหญ่คุ้มกว่า"
ก็จะสั่งแก้วกลางและแก้วใหญ่โดยไม่รั้งรอ

แต่เดี๋ยวก่อนนนน

แก้วเล็ก 2 แก้ว = 24 ออนซ์ ราคา 20 บาท ในขณะที่
แก้วกลาง ขนาด 22 ออนซ์ ราคา 25 บาท
ถ้าซื้อ 24 ออนซ์ได้ในราคา 20 บาท จะซื้อ 22 ออนซ์
ในราคา 25 บาททำไมอ้ะ..

หรือต่อให้ซื้อแก้วใหญ่ มันก็ยังแพงกว่าอยู่ดี  ก็เลยมาคิดว่า
สมัยนี้ ทำอะไรต้องคิดเยอะๆเนอะ ไม่งั้นเราอาจจะเสียเงิน
ไปแบบไม่สมควรกับการหากินแบบนี้

**************************************

ก่อนหน้านี้ไปซื้อน้ำยาปรับผ้านุ่มกับคุณแม่
แล้วก็เหมือนเดิมอ่ะ มีป้าย "แพคใหญ่คุ้มกว่า" โดยที่ซื้อปลีก
ราคาถุงละ 12 บาท 50 สตางค์ แต่แพค 3 ถุง ราคา 40 บาท

แม่ก็หยิบแพค 3 ถุงมา 2 แพคอย่างรวดเร็ว เรยืนอึ้งอยู่แป๊บนึง
แล้วก็วิ่งตามไปเอาแพคใหญ่ออกจากรถเข็นแทบไม่ทัน

มาคิดกันนะ   แพคเล็ก 12.50 บาท 3 ถุง ก็ 37.50 บาท
แล้วพี่แกขายแพค 3 ถุง 40 ได้ยังไง แพงกว่าซื้อปลีกอีกนะ
ถ้าซื้อแพคใหญ่ 2 แพค ก็ 80 บาท ( 6 ถุง)
ในขณะที่ซื้อปลีก 6 ถุง ได้ในราคา 75 บาท
แพงกว่ากันเห็นๆตั้ง 5 บาทอ้ะ 

ส่วนคุณน้องก็มีประสบการณ์คล้ายๆกันกับเคาน์เตอร์เครื่อง
สำอางในเซ็นทรัล โทนเนอร์ขวดเล็ก 100 มิลลิลิตร ราคา 99 บาท
ส่วนขวดใหญ่ 250 มิลลิลิตร ราคา 360 บาท
แล้วสาวพนักงานก็เชียร์ขวดใหญ่คุ้มกว่าๆๆ อยู่นั่นแหละ

ในเมื่อซื้อขวดเล็ก 3 ขวด ได้ปริมาณ 300 มิลลิลิตร ในราคา 297 บาท
ได้จะซื้อขวดใหญ่ 250 มิลลิลิตร ในราคา 360 บาท ทำไมเนี่ย 

ก็พยายามเถียงกะเค้าว่า ขวดใหญ่แพงกว่า พี่แกก็ยังเถียงข้างๆคูๆ
อีกว่า ขวดใหญ่สามารถนำขวดไปใส่อย่างอื่นได้อีกนะ ประหยัดกว่านะ
ทั้งๆที่ดูปริมาณแล้ว ขวดใหญ่แพงกว่ามากมาย
คนสมัยนี้เค้าหากินกันแปลกๆเนอะ

โดย  -Rei-

*********************************************

นี่เจอจากห้่างโชห่วยฝรั่งแถวบ้านค่ะ
น้ำยาปรับผ้านุ่มยี่ห้อ xxx ขายถุงละ 16.50 บาท
แต่ถ้าซื้อแบบแพ็ค ซึ่งมี 3 ถุง ขายแพ็คละ 51.50 บาท
(ตกถุงละ 17.xx บาท)

เอ่อ... ไหนบอกว่าเหมาโหล หรือซื้อเยอะ ถูกกว่าไงคะ - -"

จากคุณ : Michelin

**********************************************

ผมว่า แม่ค้า ไม่ตกเลข หรอกครับ  กลยุทธ ได้กำไรมากขึ้น ครับ ๕๕๕
เคยเจอ ขนมปังสอดไส้ ใน supermarket ---7-11 ห่อเล็ก ห่อละ 5 บาท

ห่อกลาง  ห่อละ 12 บาท  ทั้งๆ ที่ เท่ากับ ห่อเล็ก รวมกันสองห่อ 
ซึ่งต้องขายแค่ 10 บาท เท่านั้นนะครับ  ที่จริงต้องขายถูกกว่านิด
หน่อยด้วยน้า แพงกว่า เห็น ๆ ครับ เป็นการหลอกคนซื้อ
ที่ตก เลข มากกว่าครับ

จากคุณ : samsam

**********************************************

เนียน

จากคุณ : ฟ้าเคียงเดือน

*********************************************

555 ฟังเพลินๆ  เหมือนได้ของถูก

จากคุณ : ceacar salad

**********************************************

สมัยก่อน แม่เคยซื้อกล้วย
เค้าขายหวีละ 7 บาท แม่เราต่อแม่ค้า
แม่ ..สองหวี 15 บาทละกันนะแม่ค้านะ...
แม่ค้า...โห..พี่ แค่นี้หนูก็จะได้กำไรแล้วจ้า
แม่.. เอาน่า จะได้ขายหมดเร็วๆ
แม่ค้า ...อะ อะ ก็ได้ นี่ให้พี่พิเศษเลยนะเนี่ย
แม่ ...ต้องอย่างนั้นสิ
(แล้วแม่ก็ซื้อกล้วย2หวีนั้นกลับมาบ้าน.....
มาคุยอวดลูกด้วยนะว่าต่อแม่ค้าได้)

...ง่ะ แม่ ต่อกันได้ตั้งนาน ..หวีละ 7 บาท 2 หวี
มันแค่ 14 บาทนะแม่ไปต่อเค้าทำม๊ายย 15 บาท

...แม่ค้าก็เคลิ้มไปด้วย

จากคุณ : กำลังเป็นคนอย

***********************************************

แถวที่ทำงานป้า  แม่ค้าขนุนติดป้ายไว้ 3 ขีด 20   ครึ่งโล 35
ป้าก็ซื้อครึ่งโลทุกที   วันนึงเกิดจะฉลาดขึ้นมา  คิดเลขบัญญติ
ไตรยางค์อยู่หน้ารถเข็น  บอกแม่ค้าว่าครึ่งโลมันแพงกว่านะคะ  
งั้นซื้อ  6 ขีด ดีกว่า  แม่ค้าหยิบให้ป้าครึ่งโล  แล้วบอกว่า 30 บาทค่ะ

แสดงว่าทุกครั้งป้าต้องซื้อผิดไป 5 บาทเสมอ   แค้นนะเนี่ย

จากคุณ : ป้าอ้วนมาเอง (เหนียวเนื้อ)

*************************************************

เคยซื้อขนมถั่วแปปเจ้าอร่อยแถวสำเพ็งค่ะ กล่องละ 30
แต่ป้ามีโปร ---- > 4 กล่อง 100

... ป้า ๆ เอา 150 ได้ 6 กล่องมั๊ยค่ะ ป้าคิดซักครู่ ... บอกไม่ได้ !!
150 ต้องได้ 5 กล่องสิ ( 30x5= 150) ....อ่าวว .. แล้วกล่องที่แถม
หายไปไหนละคะป้า ^^"  ป้าก็นิ่งไป ..

ป้าบอก .. แถมไม่ได้หนูซื้อ 150 แถมไม่ได้ แต่ถ้าหนูซื้อแค่ร้อย
เดียวป้าแถมให้ได้ 1 กล่องเป็น 4 กล่องไง ^^"  เอ่อ.. งั้นหนู เอา
100 เดียวก็ได้ค่ะป้า  (ป้าก็จัดใส่ถุงมาให้ 4 กล่องด้วยความคุ้นเคย)
ป้าคะ .. แต่หนูไม่พอแจกเค้าค่ะ เอาเพิ่ม 2 กล่องละกันป้าคิดมาก็แล้วกันค่ะ

... เอาเพิ่ม 2 กล่องป้าคิดให้ 50 ละกัน ยังงี้ค่อยคิดลงตัวหน่อย
ไม่ใช่มาบอกซื้อ 150 ป้าคิดไม่เป็น บลา ๆ ๆ ๆ  $#$@$@$@

............ เง้อออ หนูผิดไปแล้วค่ะป้า .................

จากคุณ : คนที่ใช่ เมื่อไหร่จะเจอ

************************************************






Free TextEditor


Create Date : 21 มิถุนายน 2552
Last Update : 21 มิถุนายน 2552 15:43:51 น. 6 comments
Counter : 873 Pageviews.

 
จะเป็นบ่อยก็ซื้อมาแล้วเก็บ และก็ทิ้งในที่สุดเพราะใช้ไม่ทันอ่ะค่ะ


โดย: วิสกี้โซดา วันที่: 21 มิถุนายน 2552 เวลา:8:43:10 น.  

 
เจ๊หลีขำกร๊ากกกกก ค่ะ


นายเหลืองคะ เค้าคูณเลขผิด ตกเลขค่ะ เหอ เหอ 7 คูณ 5 ได้ 37 เออเนอะ

ค่าถุงห่อรวมอีก 2 บาท


โดย: กิน ๆ เที่ยว ๆ วันที่: 21 มิถุนายน 2552 เวลา:9:15:07 น.  

 
เคยเจอเหมือนกันค่ะแบบที่ว่าซื้อของเป็นแพ็คหรือซื้อแบบที่จำนวนมากกว่า แต่ดันแพงกว่าซื้อแบบเดี่ยว ๆ หรือซื้อแบบจำนวนน้อยกว่าค่ะ

ยังงงอยู่จนถึงทุกวันนี้


โดย: อารีรัตน์ วันที่: 21 มิถุนายน 2552 เวลา:10:45:42 น.  

 


โดย: โจโฉ วันที่: 21 มิถุนายน 2552 เวลา:20:02:40 น.  

 


ขำป้าถั่วแปบอะ


โดย: ่jinjin (ohjin15 ) วันที่: 23 มิถุนายน 2552 เวลา:9:13:07 น.  

 
เห็นประจำอะครับ ตอนนี้เวลาซื้อ บวกลบคูณหาร ถ้าปวดหัวก็มือถือเครื่องคิดเลข กด ๆ จิ้ม ๆ รับรองไม่เสียรู้ห้างพวกนี้


โดย: I^^ วันที่: 24 มิถุนายน 2552 เวลา:17:22:36 น.  

ชื่อ : * blog นี้ comment ได้เฉพาะสมาชิก
Comment :
  *ส่วน comment ไม่สามารถใช้ javascript และ style sheet
 

นาย เหลือง
Location :
กรุงเทพ Thailand

[Profile ทั้งหมด]

ให้ทิปเจ้าของ Blog [?]
ฝากข้อความหลังไมค์
Rss Feed
Smember
ผู้ติดตามบล็อก : 33 คน [?]




นาม นายเหลือง เรื่องนี้ คนสงสัย
ว่ายังไง ที่มา น่าฉงน
ก็ตอนเด็ก เรียกชื่อ มีหลายคน
จึงเรียกต้น นามสกุล ไม่งุนงง

นาม นายเหลือง เรียกใช้ ในไซเบอร์
ถ้าอยากเจอ Search อากู๋ ตามประสงค์
มีเรื่องราว อยากให้รู้ เอามาลง
บอกตรงๆ เวป นายเหลือง เสร็จสมบูรณ์

ไม่เกียวข้อง การเมือง เรื่องสองสี
รักดนตรี จบ ป.โท ปี40
ชอบถ่ายรูป ปลูกต้นไม้ เกลียดปฎิกูล
แต่อาดูลย์ สิ่งแวดล้อม รอบๆตัว

ไม่เชื่อผี เข้าทรง และของขลัง
หมอดูยัง ฟังบ้าง ไม่เข้าหัว
ชิมอาหาร และชอบทำ ชอบเข้าครัว
อาชีพตัว อสังหา ก็ว่าไป

ชอบงานศิลป์ วาดเขียน เทคโนโลยี่
ชอบดนตรี เล่นกีต้า ร้องเพลงได้
มีเมีย1 ลูก3 ตามสไตล์
และสุดท้าย มีความสุข ที่แบ่งบัน ^^
Friends' blogs
[Add นาย เหลือง's blog to your web]
Links
 

 Pantip.com | PantipMarket.com | Pantown.com | © 2004 BlogGang.com allrights reserved.