Wild World - Joanna Wang (Cat Stevens)










Chinese name: 王若琳 (traditional)Pinyin Wáng Ruòlín (Mandarin)
Birth name:Wang Ruolin
Born: August 1, 1988 (age 27)Taipei, Taiwan
Other name: Joanna, New Tokyo Terror, Chicken Joanna, Alferd Packer, Poocat
Occupation: Singer-songwriter
Genre: Folk, jazz, pop, video game music, alternative
Instrument: Vocals, guitar, piano, kazoo
Labels: Sony Music Taiwan
Years active: 2008–present Parents Wang Chi-ping and Ginnie Fan
Influences Queen, Paul McCartney, Oingo Boingo, Yoeko Kurahashi, Video Game Music


Lyrics
Now that I've lost everything to you
You say you wanna start something new
And it's breakin' my heart you're leavin'
Baby, I'm grievin'

But if you wanna leave, take good care
I hope you have a lot of nice things to wear
But then a lot of nice things turn bad out there

Oh, baby, baby, it's a wild world
It's hard to get by just upon a smile
Oh, baby, baby, it's a wild world
I'll always remember you like a child, girl

You know I've seen a lot of what the world can do
And it's breaking my heart in two
'Cause I never wanna see you a sad girl
Don't be a bad girl
But if you wanna leave, take good care
I hope you make a lot of nice friends out there
But just remember there's a lot of bad and beware

Oh, baby, baby, it's a wild world
It's hard to get by just upon a smile
Oh, baby, baby, it's a wild world
I'll always remember you like a child, girl

Baby, I love you
But if you wanna leave, take good care
I hope you make a lot of nice friends out there
But just remember there's a lot of bad and beware

Oh, baby, baby, it's a wild world
It's hard to get by just upon a smile
Oh, baby, baby, it's a wild world
I'll always remember you like a child, girl
Oh, baby, baby, it's a wild world
It's hard to get by just upon a smile
Oh, baby, baby, it's a wild world
I'll always remember you like a child, girl


Thai Translation
และแล้วฉันก็ต้องสูญเสียทุกสิ่งไปพร้อมกับเธอ
เธอบอกว่าเธอ อยากเริ่มต้นสิ่งใหม่ๆ
และมันทำหัวใจฉันแตกสลายเมื่อเธอกำลังจะไป
ฉันเสียใจนะ ที่รัก
และถ้าหากเธอต้องการไปจากฉันจริงๆ
ก็ขอให้เธอดูแลตัวเองให้ดีด้วย
ขอให้เธอได้พบ ได้ครอบครอง
เป็นเจ้าของแต่สิ่งดีดี
แต่บางทีสิ่งดีดีมากมายในโลกภายนอกนั้น
มันก็กลับกลายเป็นความเลวร้าย
โอ้ที่รัก โลกนี้หน่ะมันช่างโหดร้ายนัก
*มันยากที่จะเอาตัวรอดได้เพียงแค่ใช้รอยยิ้ม
โอ้ที่รัก โลกนี้มันช่างโหดร้ายเหลือเกิน
ฉันจะคิดถึงและห่วงใยเธอเสมอ
เพราะยังไงเธอก็ยังเป็นเด็กน้อยสำหรับฉัน
เธอรู้มั๊ย ฉันหน่ะ เห็นอะไรมาเยอะแล้ว
*ว่าโลกนี้สามารถทำอะไรเราได้บ้าง
และมันก็กำลังทำหัวใจฉันแตกเป็นเสี่ยงๆอยู่ตอนนี้
เพราะงั้นฉันเลยไม่ต้องการจะเห็นเธอเป็นแบบฉันไงที่รัก
แล้วก็อย่าทำตัวเกเรหล่ะ
แต่ถ้าหากเธอต้องการไปจากฉันจริงๆ
ก็ขอให้เธอดูแลตัวเองให้ดีด้วย
ขอให้เธอเจอแต่เพื่อนดีดีรายล้อม
จงจดจำและระวังตัวไว้ ว่าโลกภายนอกเต็มไปด้วยสิ่งชั่วร้าย
โอ้ที่รัก นี่คือโลกที่แสนโหดร้าย
ใช่ว่าแค่รอยยิ้ม ก็จะพาเธอผ่านมันไปได้ง่ายๆ
โอ้ที่รัก นี่คือโลกที่เต็มไปด้วยความโหดร้าย
ฉันจะคิดถึงและห่วงใยเธอเสมอ
เพราะยังไงเธอก็ยังเป็นเด็กน้อยสำหรับฉัน

ลา ลา ลา..ลา ลัล ลา โอ้ที่รัก ฉันรักเธอ
ถ้าหากเธอต้องการไปจากฉัน
ขอให้เธอดูแลตัวเองให้ดีด้วย
หวังว่าเธอจะมีเพื่อนที่ดีดีรายล้อม
ขอให้จดจำและระวังตัวไว้ ว่าสิ่งที่ชั่วร้ายมันมีอยู่มากมายเหลือเกิน
โอ้ที่รัก โลกนี้มันโหดร้ายนัก
มันยากที่ผ่านไปเพียงแค่ใช้รอยยิ้ม
โอ้ที่รัก โลกนี้มันแสนโหดร้าย
ฉันจะคิดถึงและห่วงใยเธอเสมอ
เพราะยังไงเธอก็ยังเป็นเด็กน้อยสำหรับฉัน
โอ้ที่รัก โลกนี้มันแสนโหดร้าย
มันไม่ง่ายที่จะผ่านไปได้เพียงแค่ใช้รอยยิ้ม
โอ้ที่รัก โลกนี้มันแสนโหดร้าย
ฉันจะคิดถึงและห่วงใยเธอเสมอ
เพราะยังไงเธอก็ยังเป็นเด็กน้อยสำหรับฉัน







Cr:Andromeda June / youtube







Click Cat Staves














Create Date : 22 มิถุนายน 2559
Last Update : 22 มิถุนายน 2559 17:55:53 น. 5 comments
Counter : 714 Pageviews.

 
สวัสดีค่ะ...

เพลงเพราะค่ะ..

แวะมาฟังเพลงด้วยค่ะ



โดย: อ้อมแอ้ม (คนผ่านทางมาเจอ ) วันที่: 22 มิถุนายน 2559 เวลา:8:17:42 น.  

 
เพลงเพราะ บลอคอาร์ตมากเลยค่ะ ชอบบบบบ

จะแวะมาเยี่ยมอีกนะคะ


โดย: ออมอำพัน วันที่: 22 มิถุนายน 2559 เวลา:10:26:27 น.  

 
แวะมาฟังอีก รู้สึกว่าเพราะกว่าฟังรอบที่แล้ว กัดใจดีเหลือเกิน

บันทึกการโหวต Blog ในวันนี้

ผู้เขียน Blog หมวดเนื้อหา Blog ได้รับโหวต

ผีเสื้อยิปซี Literature Blog ดู Blog
On-rainy-days Music Blog ดู Blog
ระบบจะบันทึกคะแนนโหวต เฉพาะการโหวต 10 ครั้งล่าสุดในแต่ละวันเท่านั้น


โดย: ออมอำพัน วันที่: 22 มิถุนายน 2559 เวลา:16:56:53 น.  

 
น้องแก้วพี่แวะมาฟังเพลง
พี่แปลไม่เป็นหรอกนะ ภาษาไม่เก่ง
ดีที่มีคำแปลไว้ให้ด้วย
อ่านแล้ว ชอบจัง บางวรรคตอน มันตรงใจดี

น้องแก้วสบายดีนะคะ



โดย: ดาวริมทะเล วันที่: 22 มิถุนายน 2559 เวลา:20:29:53 น.  

 
เพลงนี้ที่ Joanna Wang นี่ร้องชอบมากเลยค่ะ


โดย: FreakGirL วันที่: 27 มิถุนายน 2559 เวลา:15:33:18 น.  

ชื่อ :
Comment :
  *ใช้ code html ตกแต่งข้อความได้เฉพาะสมาชิก
 
รหัสส่งข้อความ
กรุณายืนยันรหัสส่งข้อความ

Rainfall in August
Location :


[ดู Profile ทั้งหมด]

ให้ทิปเจ้าของ Blog [?]
ฝากข้อความหลังไมค์
Rss Feed
Smember
ผู้ติดตามบล็อก : 16 คน [?]








Group Blog
 
<<
มิถุนายน 2559
 1234
567891011
12131415161718
19202122232425
2627282930 
 
22 มิถุนายน 2559
 
All Blogs
 
Friends' blogs
[Add Rainfall in August's blog to your web]
Links
 

 Pantip.com | PantipMarket.com | Pantown.com | © 2004 BlogGang.com allrights reserved.