กันยายน 2554

 
 
 
 
1
2
3
4
5
6
7
8
9
10
11
12
13
14
15
24
29
30
 
 
All Blog
ชนิดพันธุ์กุ้งแคระ : กุ้้งแคระ ปริ๊นทซ์เซส บี ( Paracaridina spec. 'Princess Bee' )



เป็นกุ้งแคระ ตระกูลบี ที่มีถิ่นกำเินิดอยู่ใกล้ๆ กับประเทศเรามากที่สุดแล้วล่ะครับ ( แหม น่าเสียดายจริงๆหนอ ที่ทำไม บ้านเราไม่มีกุ้งแคระน่ารักๆ ชนิดนี้ ) สำหรับกุ้งแคระ ปริ๊นทซ์เซส บี คือ มีถิ่นกำเนิดอยู่ที่ประเทศเวียตนามครับ เป็นกุ้งแคระ ที่มีลักษณะใกล้เคียงกับกุ้งแคระ Crystal black ครับ สามารถเลี้ยงรวมได้กับกุ้ง และ ปลาขนาดเล็กชนิดอื่นๆครับ การเพาะเลี้ยง และ การดูแล ใกล้เคียงกับกุ้งในตระกูล Crystal red ซึ่งถ้ามีสภาพแวดล้อมในการเลี้ยงดูที่เหมาะสมแล้ว สามารถให้ลูกให้หลานได้ไม่ยากนักครับ

ข้อมูลประกอบอื่นๆ

Common name: Princess Bee, Hue Bee Shrimp, Honey Bee Shrimp
Scientific name: Paracaridina spec. 'Princess Bee'
Origin: Vietnam
Size male/female: 2.5-3.5 cm or 0.98-1.38 inch
Water temperature: 18-25°C or 64.4-77°F
Water Parameters: pH 6.5-7.5
Reproduction: Freshwater
Behavior: Non-aggressive
Difficulty: Medium


**************************************************************

ขอเชิญพี่ๆน้องๆ เลือกชม หนังสือ E-book ที่น่าสนใจเกี่ยวกับกุ้งสวยงามชนิดต่างๆ และการเลี้ยงสัตว์น้ำหลายชนิดได้ทีนี่ครับ


http://www.ebooks.in.th/thaiaquaclub



Create Date : 27 กันยายน 2554
Last Update : 27 มกราคม 2557 21:08:17 น.
Counter : 1809 Pageviews.

0 comments
ชื่อ :
Comment :
 *ใช้ code html ตกแต่งข้อความได้เฉพาะสมาชิก
 
ยืนยันรหัสความปลอดภัย :
(กรอกตัวเลขที่ปรากฎในภาพ)

เหมียวกุ่ย
Location :
กรุงเทพฯ  Thailand

[ดู Profile ทั้งหมด]
ให้ทิปเจ้าของ Blog [?]
 ฝากข้อความหลังไมค์
 Rss Feed
 Smember
 ผู้ติดตามบล็อก : 40 คน [?]



ยินดีต้อนรับพี่ๆน้องๆทุกท่านเข้าเยี่ยมชม เว็บบล็อค ชมรมคนรักการเลี้ยงกุ้งสวยงามทุกชนิด แห่งประเทศไทยเด้อครับเด้อ กระผมตั้งใจทำเว็บบล็อคนี้ขึ้น เพื่อรวบรวมความรู้เกี่ยวกับ กุ้งสวยงามทุกชนิด เท่าที่จะหาข้อมูลได้ และอาจจะรวมถึงสัตว์น้ำอื่นๆ ในตระกูลที่ใกล้เคียงด้วย หวังว่าทุกท่าน คงมีความสุขในการชมบล็อคของกระผมนะครับ










View My Stats
New Comments