Group Blog
 
 
มกราคม 2553
 
 12
3456789
10111213141516
17181920212223
24252627282930
31 
 
12 มกราคม 2553
 
All Blogs
 

Marsha Vadhanapanich มาช่า วัฒนพานิช



Marsha Vadhanapanich มาช่า วัฒนพานิช






Biography for
Marsha Vadhanapanich


Date of Birth

August 24, 1970 Iserlohn, Germany


Birth Name


Marion Ursula Marsha Vadhanapanich


Nickname

Pim พิม, Sha ช่า
Height

1.69 m



Mini Biography

มาช่า วัฒนพานิช (Marsha Vadhanapanich) เกิดเมื่อวันที่ 24 สิงหาคม พ.ศ. 2513 เป็นนักร้อง,นักแสดง,นางแบบ เชื้อชาติ ไทย - เยอรมัน ศิลปินในสังกัด จีเอ็มเอ็ม แกรมมี่ มาช่า วัฒนพานิช ได้รับการยอมรับว่าเป็นศิลปินนักแสดง ที่สวยที่สุดในประเทศไทย ประสบความสำเร็จในวงการบันเทิงมายาวนานกว่า 20 ปี ปัจจุบันคือ ศิลปิน นักแสดง ซุปเปอร์สตาร์หญิงของเมืองไทย ได้ถูกจัดอันดับให้เป็นบุคคลบันเทิงที่มีชื่อเสียงมากที่สุดอันดับ 2 ของประเทศไทย[ต้องการอ้างอิง]
พ.ศ. 2552 เธอกลับมากับภาพยนตร์สยองขวัญ เรื่อง ห้าแพร่ง ของ ค่าย จีทีเอช ในเครือ จีเอ็มเอ็ม แกรมมี่ รับบทแสดงนำในตอน "คนกอง" หนังสยองขวัญ ที่ทำสถิติรายได้เปิดตัวสูงที่สุดในประวัติศาสตร์ของวงการหนังไทย
ทางด้านชีวิตส่วนตัว สมรสกับ อำพล ลำพูน ต่อมาได้หย่าร้างในปี 2540 มีบุตรชาย 1 คนคือ กาย นวพล ลำพูน



งานโฆษณา


* สบู่ลักส์ (พ.ศ. 2536-2537)
• มันฝรั่งเลย์ (พ.ศ. 2539)
• แชมพูเฮดแอนด์โชลเดอร์
• ลักส์ครีมอาบน้ำ (คู่น้องกาย) (พ.ศ. 2544)
• Citibank Personal Loan (พ.ศ. 2544)
• Smooth E Gold (พ.ศ. 2547)
• สบู่ลักส์ "อัญมณีแห่งผิวสวย" (พ.ศ. 2549)
• Lay Selction (พ.ศ. 2549)
• นมแอนลีน (พ.ศ. 2550-2552)
• ยาสีฟัน Systema (พ.ศ. 2551)
• Lay Selction (พ.ศ. 2551)
• Rexona Roll up (พ.ศ. 2551-2552)
• Olay (พ.ศ. 2552)


ภาพยนตร์

• ตำรวจเหล็ก (คู่กับ บิณฑ์ บรรลือฤทธิ์)
• จงรัก (คู่กับ บิณฑ์ บรรลือฤทธิ์)- ได้รับรางวัลตุ๊กตาทอง
• เพชรเสี้ยนทอง ปี 2530 (คู่กับ ตฤณ เศรษฐโชค)
• กว่าจะรู้เดียงสา ปี 2530 (คู่กับ สุริยา เยาวสังข์)
• ตะวันเพลิง ปี 2530 (คู่กับ ยุรนันท์ ภมรมนตรี)
• ฟ้าสีทอง ปี 2530 (คู่กับ ยุรนันท์ ภมรมนตรี)
• วุ่นที่สุด...สะดุดรัก ปี 2530 (คู่กับ ยุรนันท์ ภมรมนตรี)
• วัยเปรี้ยวปึ้กๆ ปี 2530 (คู่กับ วทัญญู มุ่งหมาย)
• เพชฌฆาตสีชมพู ปี 2531 (คู่กับ สรพงศ์ ชาตรี)
• วิวาห์จำแลง ปี 2531 (คู่กับ พิศาล อัครเศรณี)
• อีจู้กู้ปู่ป้า ปี 2531 (คู่กับ บดินทร์ ดุ๊ก)
• จีบ
• ลูกมาร
• รักหน่อยน่า ปี 2529 (คู่กับ อธิป ทองจินดา)
• วนาลี ปี 2529 (คู่กับ ไพโรจน์ สังวรบุตร)
• มาห์ ปี 2534 (คู่กับ พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง)
• แฝด ปี 2550 (คู่กับ วิทยา วสุไกรไพศาล)
• ห้าแพร่ง ปี 2552 (ตอน คนกอง)



• อยู่เพื่อรัก (คู่กับ ลิขิต เอกมงคล)
• กว่าจะรู้เดียงสา (คู่กับ ศิวะ แตรสังข์)
• ไฟโชนแสง (คู่กับ ศรัณยู วงศ์กระจ่าง) (พ.ศ. 2535)
• วังน้ำวน (คู่กับ รอน บรรจงสร้าง พิทยา ณระนอง และขจรศักดิ์ รัตนนิสสัย) (1 พฤษภาคม พ.ศ. 2535 – 5 กันยายน พ.ศ. 2535)
• โสมส่องแสง (คู่กับ ฉัตรชัย เปล่งพานิช) (พ.ศ. 2537)
• นางสาวไม่จำกัดนามสกุล (คู่กับ จิรายุ วรรธนสิน) (21 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2540 – 20 เมษายน พ.ศ. 2540)
• หงส์เหนือมังกร (คู่กับ ศักดิ์สิทธิ์ แท่งทอง) (3 มีนาคม พ.ศ. 2543 – 28 เมษายน พ.ศ. 2543)
• เจ้าสาวมืออาชีพ (คู่กับ ชาตโยดม หิรัญญัติฐิติ) (พ.ศ. 2544)
• บ่วงบรรจถรณ์ (คู่กับ ชาคริต แย้มนาม) (พ.ศ. 2545)
• สายลมกับแสงดาว (คู่กับ ปีเตอรื อคร์ป ไดเรนดัล) (15 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2545 – 6 เมษายน พ.ศ. 2545)
• ขอพลิกฟ้าตามล่าเธอ (คู่กับ วิลลี่ แมคอินทอช) (พ.ศ. 2547)
• เจ๊ดัน...ฉันรักเธอ (คู่กับ วิลลี่ แมคอินทอช)(11 กรกฎาคม พ.ศ. 2548 - 23 สิงหาคม พ.ศ. 2548)




งานเพลง

อัลบั้มเดี่ยว


• ถามดาว พ.ศ. 2534
• รสชาติความเป็นคน พ.ศ. 2536
• Room Number Three พ.ศ. 2539
• re-entry พ.ศ. 2540
• Marsha maya พ.ศ. 2542
• Fine days - Fine Days พ.ศ. 2544
• The River Of Life พ.ศ. 2546
• Marsha In Love พ.ศ. 2548
• Marsha Selection พ.ศ. 2549
• Let's have Fun Tonight พ.ศ. 2550

อัลบั้มอื่นๆ


• งาน "ซน" คนดนตรี นานที 10 ปีหน (10 ปี แกรมมี่) - (30 กันยายน 2536)
• ขนนกกับดอกไม้ (24 กุมภาพันธ์ 2538)
• ร็อก (โซน) - (20 เมษายน 2538)
• Rock for Life (23 มกราคม 2542)
• ลงเอย (พี่น้อง ร้องเพลง อัสนี-วสันต์) - (18 มกราคม 2543)
• X-Track 4 เพลงประกอบละครหงส์เหนือมังกร - (เมษายน 2543)
• Seven (30 พฤศจิกายน 2543)
• X-Track 7 เพลงประกอบละครสายลมกับแสงดาว - (กุมภาพันธ์ 2545)
• มาช่า In Drama (10 สิงหาคม พ.ศ. 2547)
• The Guitar Man (กันยายน พ.ศ. 2547)
• Sleepless society by narongvit (15 มีนาคม พ.ศ. 2548)
• สีฟ้า Deep Blue (ตุลาคม พ.ศ. 2549)

คอนเสิร์ต

มาช่า มาโชว์ (2534)
• รสชาติมาช่า (2536)
• One fine day with Marsha Concert (2544)
• Marsha My Reflection Concert (2547) อิมแพคอารีน่า เมืองทองธานี
• Marsha Open Heart (2549) อิมแพคอารีน่า เมืองทองธานี


รางวัล


• รางวัลพระราชทานพระสุรัสวดี ประจำปี พ.ศ. 2529
• นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม รางวัลพระราชทานพระสุรัสวดี รางวัลตุ๊กตาทอง ประจำปี พ.ศ. 2530
• นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม รางวัลโทรทัศน์ทองคำ ประจำปี พ.ศ. 2543
• นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม รางวัลภาพยนตร์แห่งชาติ สุพรรณหงส์ ประจำปี พ.ศ. 2550
• นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม จากเทศกาลหนัง The New York city horror film festival สหรัฐอเมริกา 2008












 

Create Date : 12 มกราคม 2553
2 comments
Last Update : 13 มกราคม 2553 20:08:29 น.
Counter : 1054 Pageviews.

 

สวยเวอร์หงะ

 

โดย: Kueachon IP: 180.183.83.112 18 มกราคม 2553 11:50:15 น.  

 

พี่ช่าคือดารานักร้องที่หนูชื้นชมและรักมากคนแรกเลยจนถึงปัจจุบันนี้ค่ะดูแลตัวเองด้วยเน๊อ..

 

โดย: นำ้ตาลค่ะ IP: 202.91.19.201 7 กรกฎาคม 2553 0:10:53 น.  

ชื่อ :
Comment :
  *ใช้ code html ตกแต่งข้อความได้เฉพาะสมาชิก
 
รหัสส่งข้อความ
กรุณายืนยันรหัสส่งข้อความ


Cestlavie
Location :
Paris France

[ดู Profile ทั้งหมด]

ให้ทิปเจ้าของ Blog [?]
ฝากข้อความหลังไมค์
Rss Feed

ผู้ติดตามบล็อก : 1 คน [?]




คน รวม คน
Free Cursors
Friends' blogs
[Add Cestlavie's blog to your web]
Links
 

 Pantip.com | PantipMarket.com | Pantown.com | © 2004 BlogGang.com allrights reserved.