Group Blog
  •  ไดอารี่..ส่วนตัว
  •  เปิดร้านขายของ 
  •  D.I.Y.ลองทำดู
สิงหาคม 2556

 
 
 
 
1
2
3
4
5
6
7
8
9
10
11
12
13
14
15
16
17
18
19
20
21
22
23
24
25
26
28
29
30
31
 
27 สิงหาคม 2556
All Blog
ขนมปังปิ้ง

ต่อเนื่องจากครั้งก่อน ที่คิดๆอยู่จะขายอะไรดี ตอนแรกก็ยังตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเลือกทำอะไรดี ระหว่างขนมปังปิ้ง กับ น้ำปั่น ก็ไปคุยกับญาติ ทั้งน้าสาวและ พี่สะใภ้ ทำให้ช่วยตัดสินใจได้ง่ายขึ้น

น้าอยู่ข้างบ้าน เข้าใจคนแถวนี้ดีว่ามีแต่คนท้องถิ่น ขายได้สักพักคนแถวนี้กินนานๆก็เบื่อ แนะนำให้ทำทั้งสองอย่าง แต่ว่าให้สลับกันทำ อย่าขายอย่างเดียวต่อเนื่องนาน คนกินเบื่อแล้วจะขายไม่ออก ฉันพอจะเข้าใจชะตากรรมดี เพราะเคยเห็นคนในซอย หลายเจ้าที่ขายๆสักพักก็เลิกขาย เพราะคนกินแค่แรกๆ นานๆไปก็เลิกเห่อ นานๆซื้อกินที  ควรจะสลับเมนูไปมาแก้เบื่อ

เป็นคำแนะนำที่ดี แต่ว่ามันทำไม่ได้ง่ายอย่างพูดนะซิ เพราะทำหลายอย่างมันก็ใช้ทุนมากขึ้น ขายสองอย่าง ย่อมใช้ทุนมากกว่าอย่างเดียว แต่ก็รับไว้ ให้รู้ตัวว่า เล่นขายถาวรไม่รอดหรอก เล่นขายสักพักพอไปได้อยู่

พอคุยกับพี่สะใภ้ ก็แนะว่า พวกน้ำปั่นต้องไปเรียนรู้สูตรต่างๆก่อน เพราะฉันไม่เคยทำมาก่อน ไม่รู้ว่าน้ำปั่นต้องใส่อะไรเท่าไหร่ ยังกะไม่เป็น แต่ขนมปังปิ้งไม่ต้องไปเรียนอะไร เพราะฉันเคยทำมาแล้ว ก็รู้ข้อมูลมากกว่า แค่เปลี่ยนจากแซนวิช ขนมปังประกบกัน มาเป็นขนมปังปิ้งแทน แล้วไส้ต่างๆก็เหมือนเดิม  ก็จริงอย่างพี่สะใภ้ว่า

พี่สะใภ้ยังแนะต่อว่า ขนมปังกะโหลก มันหั่นยาก ถ้าไม่เคยทำมาก่อน อาจจะกะขนาดผิด เดี๋ยวเล็กเดี๋ยวใหญ่ ไม่เท่ากัน ใช้ขนมปังแซนวิชอะดีแล้ว ตัดมาเรียบร้อยแล้ว  แต่ฉันก็เถียงว่า แผ่นมันบางไปหรือเปล่า พี่สะใภ้บอกไม่หรอก คนกินรับได้  ฉันก็ไม่เคยหั่นขนมปังกระโหลก ไม่รู้ว่ามันหันยากจริงหรือเปล่า

พี่สะใภ้ทำให้ฉันโน้มเอียงไปทาง ทำขนมปังปิ้ง มากกว่าน้ำปั่น เพราะจริงอย่างเขาว่า ขนมปังปิ้ง แทบจะทำได้เลย แต่น้ำปั่นฉันไม่เคยทำมาก่อน ก็คงต้องไปศึกษาสูตรก่อน ว่าใส่อะไรเท่าไหร่ มีน้ำอะไรบ้าง ปั่นยังไง  ถ้าคิดจะทำเลย ก็ควรจะเป็นขนมปังปิ้ง แล้วมีเวลาค่อยมาศึกษาเรื่องสูตรน้ำปั่นต่างๆ พอคนกินเบื่อขนมปัง ก็เปลี่ยนเป็นน้ำปั่น กว่าจะถึงเวลานั้น คงจะพอทำเป็นแล้วล่ะ

 

เมื่อตัดสินใจได้แล้วว่า จะทำขนมปังปิ้งก่อน สิ่งที่ต้องทำ คือ ไปซื้อไส้ขนมปัง ขนมปัง แล้วก็อุปกรณ์ต่างๆ รวมถึง บรรจุภัณฑ์ จานที่จะใส่ขนมปังด้วย

ครั้งก่อนทำแซนวิช ฉันเลือกใช้ถุงพลาสติกห่อ คราวนี้ขายเป็นแผ่น ต้องใส่จานวาง ตอนไปเลือกซื้อจานใส่ขนมปัง ปวดหัวเลย เพราะบรรจุภัณฑ์มันมีให้เลือกเยอะ จนเลือกไม่ถูกเลย ว่าจะใช้โฟม ใช้จานกระดาษ ใช้กล่องกระดาษที่เป็นทรงถาดสี่เหลี่ยมสำหรับใส่ขนมปัง หรือกล่องพลาสติกใส ที่มีฝาปิดไว้ใส่ขนมปังกลับบ้านดี

แค่จานรอง มันก็เป็นต้นทุน โฟมถูกที่สุด เฉลี่ยประมาณ 50 สตางค์ต่อใบ ถ้าเป็นพวกกระดาษ จานกระดาษถูกๆ ยัง 55สตางค์ หรือสวยๆหน่อยเป็นกล่อง บาทกว่า เป็นพวกกล่องพลาสติกใส 2 บาท  ทำให้เราต้องคิดว่า เราจะขายขนมปังกี่บาท เพราะถ้าบรรจุภัณฑ์แพง ก็ทำให้ต้นทุนสูง ไม่ขายขนมปังแพง ก็คงไม่เหลือกำไร ต้นทุนกินหมด

ฉันไปเดินแม็คโคร ทุกอย่างมีครบ พวกไส้ต่างๆก็ซื้อที่แผนกเบเกอร์รี่ ทั้งขนมปัง จานโฟม กระปุกใส่ไส้ อุปกรณ์ต่างๆ ไปที่เดียวซื้อกลับมาได้หมด ครบเลย  เปิดร้านได้ทันที ลงทุนครั้งนี้ประมาณ 2,500 บาท  ส่วนเตาปิ้งยืมน้าข้างบ้านมาใช้ก่อน ยังไม่ลงทุนซื้อ

คราวนี้มาคิดราคาขาย ถ้าขนมปัง+ไส้+จานรอง+ค่าไฟปิ้งแล้ว ต้นทุนก้อเกือบ 5 บาทแล้ว ฉันเลยตั้งราคาขายเริ่มต้นที่ 7 บาท สำหรับไส้หวาน ถ้าสองไส้ก็ต้อง 10 บาท

ระหว่างที่นั่งคิดตั้งราคาขายอยู่นั้น มีเด็กลูกค้าประจำมาถาม "ทำไรอยู่"

ก็เลยตอบไปว่า "คิดทำขนมปังปิ้งขายอยู่" 

เด็กถาม " ขายเท่าไหร่ "

ฉันตอบไปว่า " แผ่นละ 7 บาท " 

เด็กถามกลับมาอีก " มีแผ่นละ 5 บาท หรือเปล่า "

คำถามนี้ ทำให้ฉันสะดุดทันที ตอบกลับไปว่า " มีแผ่นละ 5 บาท "

ทั้งที่ตอนแรกตั้งใจไว้ว่าจะเริ่มต้นที่ 7 บาท ไป 10 บาท และ 15 บาท

ต้องมาทบทวนคิดาราคาใหม่ ขายในราคา 5 บาทให้ได้ แต่ถ้าอยากได้เรทราคานี้ ต้องไม่ปิ้งลดต้นทุนค่าไฟลง แล้วพวกกล่องกระดาษสวยๆใบละบาทกว่า หรือกล่องพลาสติก 2บาทกว่า ห้ามใช้เลย เพราะมันทำให้ไม่เหลือกำไร

ราคา 5 บาท มันเป็นราคามาตราฐานขนมเด็กๆเลย ไม่ว่าขนมอะไรก็จะขายราคาเดียวกันหมด ขนาดฉันทำหวานเย็นแช่แข็ง ก็ต้องกดราคาให้อยู่ในเรท 5 บาท ไม่ว่าน้ำอะไรก็ต้องขาย 5 บาทให้ได้ ขนาดโอวัลติน กาแฟ ไม่มีใครทำขายราคา 5 บาทหรอกนะ แต่ฉันทำขายได้ นี่เป็นจุดขายของฉันเลย เพราะหาซื้อโอวัลตินแช่แข็งแก้ว 5 บาทที่ไหนไม่มี  กำไรแทบไม่มีแต่ขายดี ถือว่าเฉลี่ยกันไปกับน้ำอื่นๆที่ได้กำไรมากกว่า รวมๆแล้วมันก็ไปได้

ขนมปังฉันก็คงต้องทำให้มันอยู่ในเรทราคาเดียวกันให้ได้ พวกขนมปังไม่ปิ้ง เริ่มต้นที่ 5 บาท พวกไส้หวานต่างๆ ถ้าปิ้ง+เพิ่ม 2 บาท ยังขายในราคา 7 บาท แต่ไม่ใช่ราคาเริ่มต้น เป็นราคาสำหรับคนที่ต้องการขนมปังปิ้ง  ส่วนคนไม่ปิ้ง เริ่มต้นที่ 5 บาท สำหรับเด็กที่ต้องการถูกไว้ก่อน

แล้วค่อยไปเอากำไรพวกเค็ม หรือไส้คาวแทน ที่เริ่มต้นไม่ปิ้ง 8 บาท ปิ้ง 10 บาท สำหรับไส้กรอก โบโลน่า และหมูหยอง  ถึงจะแพงสำหรับเด็กๆแต่ก็ถือว่ายังถูกกว่าที่อื่นๆ แน่นอน

ราคานี้ถือว่าทำที่บ้านตนเอง ไม่เสียค่าเช่า กำไรน้อย ดีกว่าขายแพงแล้วขายไม่ออกเลย ทำขนมขายเด็กๆชาวบ้านธรรมดา ก็ต้องเข้าใจอย่างหนึ่งว่า เด็กพวกนี้รายได้น้อย พ่อแม่มีงานทำ แต่ส่วนใหญ่ก็ลูกจ้างเขา ไม่ได้ให้ลูกใช้เงินฟุ่มเฟือยนัก เด็กมีเงินใช้ ไม่ยากจน ซื้อได้ในราคาที่รับได้เท่านั้น  ราคารับได้ ก็ซื้อได้

 

วันนี้ประเดิมวันแรก  ฉันตั้งโต๊ะประมาณ บ่าย 3 โมง ขายถึง 6 โมงเย็นก็เลิกแล้ว เป็นเวลาเด็กเลิกเรียนกลับมาบ้าน มาเล่นเกมส์ ขายแค่ช่วงเวลาสั้นๆเท่านั้น ไม่ได้ขายทั้งวัน เพราะกลางวันก็เงียบๆ คนทำงานหมด หมู่บ้านเหงา คนน้อย ตั้งโต๊ะไปก็เท่านั้นไม่ค่อยมีคนซื้อ  เย็นๆเลิกงานกลับมาบ้าน คนเยอะ ค่อยทำมาหากิน มีคนมาซื้อหน่อย

งานนี้ฉันต้องให้เด็กช่วย เพราะคนเดียวดูแลทั้งในร้านและนอกร้านพร้อมกันไม่หมด ขนมปังปิ้งนี้จึงยกให้ผู้ช่วยขายแทน ฉันว่างก็มาดู ชวนเด็กซื้อ แล้วก็เข้าไปดูลูกค้าในร้านบ้าง นอกร้านบ้าง สลับไปมา

แล้วก็เป็นดังคาด เด็กๆกินขนมปังไม่ปิ้งก็ได้ ซื้อแผ่นละ 5 บาท ลองชิมกันใหญ่ แต่ปิ้งแล้วเพิ่มเงินเป็น 7 บาท เป็น 10 บาท มีแค่บางคนเท่านั้นที่ยอมจ่ายเพิ่ม

คาดว่ารายได้คงประมาณวันละ 100-300 แถวนี้ละมั้ง เพราะขายแค่ไม่กี่ชั่วโมงเอง ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย เก็บเล็กผสมน้อย ขายโน้นนิด ขายนี่หน่อย รวมๆกัน เดี๋ยวมันก็เยอะเองแหละ อย่ามองหรือหวังกับสิ่งหนึ่งมากไป เพราะสมัยนี้หากินกับสิ่งเดียว ทำอย่างเดียว รายได้ทางเดียวมันอยู่ยาก ต้องมีรายได้หลายๆทาง ผสมๆกัน อย่างละนิดๆหน่อยๆ รวมๆกัน มันก็อยู่ได้เองแหละ

ไม่เกี่ยงเงินน้อย เพราะหากินกับเงินน้อยๆ มันทำง่าย อย่าไปหวังเงินมาก เพราะหวังรวยมาก มักจะผิดหวัง ถ้าทำแล้วรวย คนอื่นคงแย่งกันทำไปหมดแล้วล่ะ แต่ทำแล้วพออยู่ได้ คนอื่นไม่ค่อยสนใจ นั่นแหละเป็นโอกาสของเรา ทำแล้วไม่รวย แต่ไม่จน อยู่ได้ ก็จงพอใจได้แล้ว

 




Create Date : 27 สิงหาคม 2556
Last Update : 27 สิงหาคม 2556 0:06:18 น.
Counter : 60651 Pageviews.

33 comments
  
เห็นด้วยเลยค่ะ ขายเล็กๆ เจ็บเล็กๆถ้าเกิดอะไรขึ้น เก็บหอมรอบริบ ใช้ชีวิตเรียบง่าย เงินเล็กๆที่สะสมทุกวันก็จะใหญ่ขึ้นๆเองนะคะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะขอให้ขายได้เรื่อยๆ หมดทุกวันนะคะ
โดย: hot cappuccino วันที่: 27 สิงหาคม 2556 เวลา:4:53:04 น.
  
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ผมอ่านงานของคุณ ..ฟ้าใส.. ทำให้ผมหาอาชีพเสริมมาทำแล้วครับ น้ำผักผลไม้แยกกาก (ส่วนตัวชอบกินน้ำผลไม้อยู่ด้วย)
ขอบคุณครับสำหรับเรื่องดีดีที่นำมาให้อ่าน
โดย: ป้าง IP: 124.122.237.177 วันที่: 27 สิงหาคม 2556 เวลา:7:14:29 น.
  
คุณฟ้าใสค่ะ ขอถามได้ไหมค่ะ ดิฉันกำลังอยากจะเริ่มขายเหมือนกันแต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง พวกไส้ต่างๆนี่สามารถซื้อได้จากแม็คโครเลยรึค่ะ หรือเราต้องซื้อวัตถุดิบมาแล้วมาผสมเอง ? ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมค่ะ
โดย: หนอนน้อย IP: 210.1.9.226 วันที่: 9 กันยายน 2556 เวลา:16:42:28 น.
  
คุณหนอนน้อย

พวกไส้หวาน เช่น ครีม สังขยาหรือคัสตาร์ด สตอรเบอร์รี่ หรือ บลูเบอร์รี่ ใช้ของยี่ห้อ เบสฟูดส์ได้เลย รสชาติอร่อยค่ะ ซื้อสำเร็จรูปเลยดีกว่า ถ้าที่แมคโครก็แผนกเบเกอร์รี่ หรือร้านขายอุปกรณ์ทำขนม ก็มีขายค่ะ

พวกหมูหยอง โบโลน่า ไส้กรอก ถ้าจะเอาถูกหน่อย ก็ยี่ห้อของแมคโครเลย รสชาติพอรับได้ หรือถ้าสามารถขายราคาสูงได้ ก็เลือกยี่ห้ออื่นที่รสชาติดีกว่านี้ก็ได้ค่ะ

แต่ถ้าเป็นสลัดไส้ทูน่า หรือสลัดไข่ต้ม ไข่ดาวทอด พวกนี้ต้องทำเองค่ะ
โดย: ..ฟ้าใส.. วันที่: 9 กันยายน 2556 เวลา:22:11:03 น.
  
ขนมปังที่ใช้ทำแซนวิชที่ไม่ใช่ฟาร์มเฮ็าส์อ่ะค่ะ ซื้อได้ที่ไหนค่ัะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
โดย: หมูอ้วน IP: 49.230.181.85 วันที่: 21 กันยายน 2556 เวลา:19:48:15 น.
  
คุณหมูอ้วน

ในอดีตเคยเห็นหลายยี่ห้อ เช่น การ์ดิเนีย ปัจจุบันยี่ห้ออื่นที่ขายทั่วไปไม่ค่อยมีแล้ว ไม่รู้หายไปไหนหมด จะมีก็เป็นพวกโนเนม ไม่มียี่ห้อ ตามท้องตลาดทั่วไป มักจะขายในตลาดสดหรือตลาดขายส่ง หรือร้านที่ทำขนมปังขาย

ถ้าเข้าแม็คโครก็จะมียี่ห้อแอร์โร่ ของแมคโครเอง ราคาใกล้เคียงกัน ฟาร์มเฮ้าท์ 33 ส่วนแอร์โร่ 30 บาท
โดย: ..ฟ้าใส.. วันที่: 22 กันยายน 2556 เวลา:20:57:11 น.
  
อยากทราบว่าลงทุนทั้งหมดประมาณกี่บาทค่ะ
โดย: น้ำผึ้งค่ะ IP: 171.99.45.250 วันที่: 7 ตุลาคม 2556 เวลา:12:58:12 น.
  
คุณน้ำผึ้ง

ประมาณ 2,500 ค่าขนมปัง, ไส้ต่างๆ,อุปกรณ์และกระปุกใส่ ไม่รวมเตาปิ้งและโต๊ะ
โดย: ..ฟ้าใส.. วันที่: 8 ตุลาคม 2556 เวลา:22:02:06 น.
  
ได้อ่านข้อมูลแล้วพรุ่งนี้ กะจะไปเดินแมคโคร และทำขายวันเสาร์นี้เลยคะ รบกวนถามคุณฟ้าใสนะคะ
ถ้าดิฉันใช้ขนมปังหัวกระโหลก ใส่ถาดกระดาษ ขายในราคา แผ่นละ 8 บาท 2 แผ่น 15 บาท คิดว่าคงจะเหลือกำไรอยู่นะคะ รบกวนด้วยคะเพราะอยากขายมาก
โดย: โอ๋ IP: 223.207.102.21 วันที่: 9 ตุลาคม 2556 เวลา:20:58:07 น.
  
คุณโอ๋

ขนมปังกระโหลก ขึ้นอยู่กับว่าหั่นหน้าบาง หั่นได้ประมาณ 16 แผ่นต่อ1แถว ถ้าหั่น 20 แผ่น แผ่นจะบางไม่ต่างกับขนมปังแซนวิช จะดูบางเกินไปสำหรับขนมปังกระโหลกนะ ถ้าลูกค้ารับได้ก้อโอเค

ขายแผ่นละ 8 บาท ต้องเป็นแบบไม่ปิ้งนะคะ ทาไส้เฉยๆ ถ้าปิ้งด้วย บวกค่าไฟ อาจจะไม่คุ้ม ต้องขายราคาแผ่นละ 10 บาท

ขายขนมปังปิ้งแผ่นละ 10 บาท ถือว่าเป็นราคาัทั่วไปไม่ถูก แต่ก็ไม่แพงนะ แต่ถ้าแผ่นละ 8 บาท ถือว่าถูกนะ แต่คงได้เฉพาะบางไส้ เช่นพวกไส้หวาน ไส้นมน้ำตาลพวกนี้ แต่บางไส้ เช่นไส้ช็ิอคโกแลต ที่ต้นทุนมาสูงกว่า อาจจะไม่ได้ หรือคนที่เอา 2-3 ไส้พวกนี้ เราก็ต้องเพิ่มราคาขึ้นไป ตามต้นทุน แต่เอาราคา 8 บาท เป็นราคาเริ่มต้นเพื่อดึงดูดลูกค้า แล้วไปเน้นเอากำไรที่ไส้อื่นแทนเป็นแผ่นละ 10 12 หรือ 15 ก็อาจจะพอทำได้ ถือว่าเฉลี่ยๆกันไป กำไรน้อยบ้าง มากบ้าง ก็พออยู่ได้นะ
โดย: ..ฟ้าใส.. วันที่: 9 ตุลาคม 2556 เวลา:23:07:46 น.
  
คุณฟ้าใสค่ะถ้าใช้จานกระดาษทรงยาวต้นทุนจะอยู่กี่ีบาทค่ะหาซื่อได้ที่ไหนค่ะ

โดย: บุณฑริกา IP: 1.2.250.10 วันที่: 13 ตุลาคม 2556 เวลา:14:52:09 น.
  
ใช่แผ่นเดียวทาแล้วใส่จานกระดาษให้เด็กถือทานหรือครับ ?

ไม่ลองปลูกต้นกล้วยหรือครับ แล้วเอาใบกล้วยมาใช้
โดย: Nath IP: 27.145.54.213 วันที่: 21 ตุลาคม 2556 เวลา:17:49:43 น.
  
ขนมปังกะโหลกของแมคโครอร่อยจริงๆ เคยซื้อมาปิ้งทานทิ่บ้าน ทาเนยสด น้ำตาล และปิ้งง่ายๆ
กับเตาอินฟาเรด ไส้อื่นๆก็น่าลองเหมือนกันนะ
โดย: อัจฉรา IP: 101.108.56.4 วันที่: 9 พฤศจิกายน 2556 เวลา:0:27:22 น.
  
สุดยอด
โดย: รินรดา IP: 180.183.193.154 วันที่: 29 พฤศจิกายน 2556 เวลา:10:43:53 น.
  
กำลังคิดจะทำขายเป็นอาชีพเสริมค่ะ ต้องมีทุนเก่าไหร่ดีค่ะ
โดย: รินรดา IP: 180.183.193.154 วันที่: 29 พฤศจิกายน 2556 เวลา:10:45:03 น.
  
เจอบล็อคนี้จากในกูเกิ้ล กำลัง หาแนวทางทำขนมปังปิ้งขายเล็ก ๆ น้อยๆ อยู่พอดี ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากเลยนะคะ ไว้ลงมือทำแล้วจะมาขอปรึกษานะคะ
โดย: แอน IP: 110.170.32.140 วันที่: 18 ธันวาคม 2556 เวลา:16:59:49 น.
  
ขอบคูณสำหรับความรู้นะคะ....กำลังคิดจะทำขายอยู่พอดีเลยค่ะ
โดย: เอ็ม IP: 171.98.162.39 วันที่: 22 ธันวาคม 2556 เวลา:16:20:51 น.
  
ฃอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะค่ะ
โดย: พิมพ์ขวัญ โสดา IP: 111.84.99.254 วันที่: 25 ธันวาคม 2556 เวลา:21:19:36 น.
  
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆกำลังจะทำขายหลังปีใหม่แล้วเดี๋ยวขายดีแล้วจะบอก
โดย: เกษาแม่ลูกอ่อน IP: 49.48.196.153 วันที่: 29 ธันวาคม 2556 เวลา:21:55:39 น.
  
หากใครอยู่แถวมหชัยหมู่บ้านสารินแวะมาชิมกาแฟกับขนมปังปิ้งหลังปีใใหม่ได้นะคชื่อร้าน เก้น เก้า ก้อง คะตรงข้ามเซเว่นข้างครัวต้นเตยหาเงินเลี้ยงลูกคะ3ชายคนเล็ก9เดือนช่วยมาอุดหนุนหน่อยนะคะขอบคุณมากๆคะ
โดย: เกษาแม่ลูกอ่อน IP: 49.48.196.153 วันที่: 29 ธันวาคม 2556 เวลา:22:17:07 น.
  
ลองซื้อแยมมาทํากินค้ะทําแจกไปเรื่อยเเล้วก็อยากจะเปิดร้านค้ะ
โดย: นู๋บีม IP: 125.27.207.247 วันที่: 1 มกราคม 2557 เวลา:17:56:16 น.
  
ขนมปังปิ้งใช้เตาย่างแบบไหนดีคะ ต่างกันอย่างไร อย่างไหนลงทุนน้อยและคุ้มกว่ากันคะ
โดย: ผึ้ง IP: 101.109.235.11 วันที่: 5 มกราคม 2557 เวลา:7:13:29 น.
  
อยากทราบว่าที่เค้าขายขนมปังปิ้งเสียบไม้ นี้เค้าใช้ขนมปังแบบไหนกัน แบบกระโหลกรึเปล่า
โดย: ดา IP: 14.207.221.186 วันที่: 5 มกราคม 2557 เวลา:14:25:03 น.
  
ใช้เนยแบบไหนหรอค่ะ แล้วแยมใช้ยี่ห้อไหนดี
โดย: เมล IP: 115.67.100.193 วันที่: 1 กุมภาพันธ์ 2557 เวลา:22:39:05 น.
  
ขอบคุณที่ให้ข้อคิดไอเดียใหม่ๆ
โดย: อัญชลี IP: 110.164.45.167 วันที่: 29 มีนาคม 2557 เวลา:14:22:15 น.
  
กำลังจะเริ่มขาย หัดขายครั้งแรกอยากได้คำแนะนำนะค่ะ ขนมปังนี่ทาเนยทุกหน้าเลยใช่มั้ยค่ะ
โดย: pangbarbie IP: 110.169.54.89 วันที่: 18 สิงหาคม 2557 เวลา:15:17:21 น.
  
เนยนี้ต้องผสมอะไรไหมค่ะ
โดย: มัส IP: 1.47.144.89 วันที่: 24 พฤศจิกายน 2557 เวลา:20:28:38 น.
  
กำลังจะขายเหมือนกันค่ะ จะขายให้เด็กๆ แพงไปก็ไม่อยากขาย ถูกไปก็ได้กำไรน้อย แต่พอมาอ่านแล้ว โอเครค่ะ เราต้องคิดใหม่ ต้องไม่เกี่ยงเงินน้อยเนาะ อดทนค่ะ จะอดทน สู้ๆ
โดย: khunuea IP: 171.5.234.198 วันที่: 5 มกราคม 2558 เวลา:12:04:57 น.
  
กำลังจะขายเหมือนกันค่ะ จะขายให้เด็กๆ แพงไปก็ไม่อยากขาย ถูกไปก็ได้กำไรน้อย แต่พอมาอ่านแล้ว โอเครค่ะ เราต้องคิดใหม่ ต้องไม่เกี่ยงเงินน้อยเนาะ
อดทนค่ะ จะอดทน สู้ๆ
โดย: khunuea IP: 171.5.234.198 วันที่: 5 มกราคม 2558 เวลา:12:05:22 น.
  
ขออนุญาตส่งต่อขนมปังเปล่าเพื่อนำไปปิ้งขายเสียบไม้ -- ชิ้นละ 6 บาท size 15 cm. หนาชิ้นใหญ่ เนยสดโลละ 60.- โมเดลขนมปังราคาพิเศษ!! ส่งต่อเนื่องจากจะเปิดเรียนแล้วไม่ได้ขายต่อแล้วตอนนี้วัตถุดิบยังไม่หมด ร้านไหนสนใจติดต่อมานะค๊า จัดส่งให้จ้า มีของแถมทุกออเดอร์จ้า ขอบคุณจ้า

** รับทำป้ายไวนิลติดหน้าร้านทุกประเภทนะคะ
โดย: amp IP: 180.183.118.249 วันที่: 10 พฤษภาคม 2558 เวลา:13:26:47 น.
  
รบกวนถามหน่อยนะคะ ถ้าจะขายใช้เตาถ่านกับเตาไฟฟ้า แบบไหนดีกว่า ถ้าเตาไฟฟ้า เปนยี่ห้อไหนดีคะ กำลังคิดว่าจะขายแถวบ้าน แต่มีทุนไม่เยอะ เน้นขายเด็กๆคะ
โดย: ปุ่น ปุ่น IP: 180.183.47.86 วันที่: 11 พฤศจิกายน 2559 เวลา:13:45:50 น.
  
คุณปุ่นปุ่น

ถ้าคุณมีลูกค้าตลอดเวลา ปิ้งขนมปังตลอด ก็ใช้เตาถ่านค่ะ เพราะจุดไฟแล้ว อยู่ได้นาน ย่านเตาถ่านอร่อยกว่าเตาไฟฟ้า

แต่ถ้าลูกค้าไม่ได้มาก แบบว่าขายน้ำกาแฟด้วย มีขนมปังด้วย ลูกค้าไม่แน่ไม่นอน เดี๋ยวสั่ง เดี๋ยวไม่สั่ง เราว่าเตาไฟฟ้าดีกว่านะ เพราะเวลาใช้งานก็เสียบปลั๊ก ไม่ใช้งานก็ถอดปลั๋กง่ายดี แต่ถ้าจุดไฟเตาถ่านไว้ตลอดเวลา ไม่มีลูกค้าสั่ง เสียดายถ่านค่ะ จุดไฟทิ้งไว้ก็เปลืองถ่าน ไม่จุดทิ้งไว้ พอลูกค้าสั่ง จะมาจุดไฟถ่านที ก็เสียเวลารอนาน

ดูที่ความเป็นไปได้ ของการใช้งานเตาดีกว่าค่ะ
โดย: ..ฟ้าใส.. วันที่: 11 พฤศจิกายน 2559 เวลา:21:27:58 น.
  
ใช้ ขนมปังฟามเฮ้าส์ แถวละ33-35 บาท ที่มีขายตามเซเว่น เลย ใช่ไหมค่ะ ในรูป เพราะ กำลังจะขาย แผ่นละ5 บาท ในหมู่ บ้าน ที่ ต่างจังหวัด นะคะ
โดย: ใหม่ IP: 223.206.233.68 วันที่: 4 เมษายน 2560 เวลา:15:28:18 น.
ชื่อ :
Comment :
 *ใช้ code html ตกแต่งข้อความได้เฉพาะสมาชิก
 
ยืนยันรหัสความปลอดภัย :
(กรอกตัวเลขที่ปรากฎในภาพ)

..ฟ้าใส..
Location :
กรุงเทพ  Thailand

[ดู Profile ทั้งหมด]
ให้ทิปเจ้าของ Blog [?]
 ฝากข้อความหลังไมค์
 Rss Feed
 Smember
 ผู้ติดตามบล็อก : 103 คน [?]



บล็อค..ฟ้าใส.. เป็นเรื่องราวจากชีวิตจริง จากการทำงานจริง จากความชอบส่วนตัว ข้อมูลจึงเป็นเพียงประสบการณ์ส่วนตัว ข้อมูลส่วนบุคคล ไม่ใช่เนื้อหาข้อมูลทางวิชาการ

อ่านเพื่อความรู้ ความบันเทิง เพื่อพิจารณาธุรกิจบางตัวที่คุณสนใจได้ แต่ไม่ใช่ข้อมูลทั้งหมด ที่สามารถใช้ตัดสินใจได้ คุณต้องหาข้อมูลเพิ่มเติมมากกว่านี้ เพื่อตัดสินใจในการเลือกดำเนินธุรกิจของคุณ



New Comments