My Blog my life
Group Blog
 
<<
มิถุนายน 2556
 1
2345678
9101112131415
16171819202122
23242526272829
30 
 
10 มิถุนายน 2556
 
All Blogs
 
แผนการสอน5 ได1

แผนการจัดการเรียนรู้

หน่วยที่ 1 เรื่อง Food

วิชา ภาษาอังกฤษ กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ(ภาษาอังกฤษ)

ชั้นประถมศึกษาปีที่ 5 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2554 เวลา1 ชั่วโมง

....................................................................................................................................................

มาตรฐานที่ 1.1เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟัง และอ่านจากสื่อประเภทต่างๆและแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล

ตัวชี้วัด

ต.1.1.1 ปฏิบัติตามคำสั่งคำขอร้อง และคำแนะนำง่ายๆ ที่ฟังและอ่าน

1.1.2 อ่านออกเสียงประโยคข้อความ และบทกลอนสั้นๆ ถูกต้องตามหลักการอ่าน

สาระสำคัญ

การอ่านออกเสียงประโยคได้ถูกต้องตามหลักการอ่าน

จุดประสงค์

1. นักเรียนสามารถอ่านและเข้าใจเนื้อหาที่อ่านได้อย่างถูกต้อง

2. นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงประโยคได้

3. นักเรียนเกิดความสนุกในการอ่านเนื้อหา

สาระการเรียนรู้

ความรู้

เนื้อหาเรื่อง What Did DinosaursEat?

หน้าที่ทางภาษา

การอ่านและพูดประโยค

ทักษะ /กระบวนการ

กระบวนการฝึกทักษะทางภาษาเพื่อการอ่านและพูดประโยค

คุณลักษณะ

นักเรียนมีความมั่นใจในการอ่านภาษาอังกฤษเพิ่มมากขึ้น

กระบวนการจัดการเรียนรู้

ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน(Warm up)

1.ครูสนทนาทักทายกับนักเรียน

2.ครูถามว่า นักเรียนชอบไดโนเสาร์ไหมแล้วรู้ไหมว่า ไดโนเสาร์กินอะไรเป็นอาหาร และรู้ยังไงว่า มันกินอะไร มองที่ตรงไหน

ขั้นนำเสนอ และฝึกหัด (Presentation& Practice)

1. ครูให้นักเรียนเปิดStudent Book หน้า 6 แล้วให้นักเรียนคิดว่ากำลังจะอ่านเรื่องอะไรครูอาจให้นักเรียนใช้ภาษาไทยในการช่วยกันเดาเรื่องเนื่องจากนักเรียนส่วนใหญ่รู้จักไดโนเสาร์และอาจจะสามารถบอกชื่อไดโนเสาร์สองชนิดที่ปรากฏในภาพได้

2. ครูควรให้นักเรียนดูที่หัวเรื่อง “What did Dinosaurs Eat?” แล้วถามว่า จากหัวเรื่องนี้นักเรียนคิดว่าเรื่องที่จะได้อ่านเกี่ยวกับอะไร ครูชี้ที่คำว่า “What” กับ “Eat” ซึ่งเป็นคำที่นักเรียนรู้แล้วให้เดาว่าไดโนเสาร์ทั้งสองตัวกินอาหารต่างกันอย่างไร เพราอะไรโดยครูให้นักเรียนดูภาพที่ไดโนเสาร์ตัวแรกกินพืช ขณะที่ตัวที่สองกินเนื้อ จากนั้นครูถามว่า เพราะเหตุใดไดโนเสาร์สองประเภทนี้จึงกินอาหารต่างกัน โดยถามว่าเพราะอะไรนักเรียนบางคนอาจจะสังเกตรูปที่มีคนถือฟันไดโนเสาร์เมื่อนักเรียนรู้ว่าจะต้องอ่านเรื่องอะไรแล้ว ครูเขียนคำศัพท์ที่จะเรียนบนกระดานคือ dinosaur, plants, millions, sharp, flat, meat

3. ครูอ่านเนื้อเรื่องให้นักเรียนฟังก่อนหนึ่งรอบ

4. ครูสอนกลยุทธ์การเดาความหมายของคำศัพท์จากบริบทด้วยการให้นักเรียนอ่านเรื่องในใจแล้วลองดูว่าคำศัพท์ใหม่ที่เขียนด้วยตัวอักษรสีแดงมีความหมายอย่างไร

5. เมื่อนักเรียนทุกคนอ่านจบแล้วครูเขียนคำศัพท์ใหม่บนกระดานแล้วถามว่านักเรียนคิดว่าคำศัพท์แต่ละคำมีความหมายอย่างไรนักเรียนเดาได้จากคำใดหรือรูปใดในเรื่อง

millions เดาได้จากคำว่าlived นักเรียนอาจจะเดาว่าหลายพันปีและครูควรยอมรับคำตอบถ้าคำตอบนั้นเกี่ยวกับระยะเวลา

flat เดาได้จากคำว่าteeth, dinosaur had large flat teeth ถ้านักเรียนเดาไม่ได้ให้นักเรียนสังเกตว่าเป็นการอธิบายลักษณะของฟันครูควรเฉลยความหมายของคำทีหลังเมื่ออธิบายเกี่ยวกับเนื้อเรื่อง

plants เดาได้จากคำว่า ate คำนี้นักเรียนบางคนอาจจะรู้แล้วและอาจจะแปลได้แต่ถ้าไม่รู้ ครูควรให้นักเรียนสังเกตว่าเป็นสิ่งที่ไดโนเสาร์กินเป็นอาหาร

sharp เดาได้จากคำว่า some dinosaurs had longsharp teeth นักเรียนควรจะเดาได้ว่าเป็นลักษณะของฟัน

meat เดาได้จากคำว่า They ate meatนักเรียนควรเดาได้ว่าเป็นสิ่งที่ไดโนเสาร์กินเป็นอาหารครูควรชี้ไปที่ภาพไดโนเสาร์สอง ตัว แล้วถามว่าตัวไหนมี long sharp teeth เมื่อนักเรียนตอบได้ถูกต้องว่าตัวที่อยู่ในภาพด้านล่าง ครูควรให้นักเรียนบอกความหมายของคำว่าsharp teeth ว่า ฟันของไดโนเสาร์ประเภทนี้มีลักษณะอย่างไรแล้วให้คิดต่อว่ามันกินอะไรเป็นอาหาร ซึ่งนักเรียนอาจจะตอบว่ากินไดโนเสาร์ด้วยกันตามที่เห็นในภาพในกรณีนี้ครูควรอธิบายเพิ่มเติมว่ามันอาจจะกินสัตว์อื่นด้วยก็ได้ดังนั้นไดโนเสาร์ที่มีฟันแบบนี้จะกิน “เนื้อ” เป็นอาหารเมื่อนักเรียนรู้จักคำศัพท์ใหม่ทุกคำแล้วครูควรให้นักเรียนอ่านเนื้อเรื่องซ้ำ

6.ครูสอนให้นักเรียนรู้จักการแปลเนื้อหาในแต่ละบรรทัดว่าต้องแปลยังไงบ้าง คำไหนควรใช้อย่างไร ดูได้อย่างไร แต่ละคำใช้อย่างไรและเพราะอะไร เช่น Dinosaurs lived millions of yearsago. จากประโยคนี้ เขาใช้ ago เพื่อแสดงให้เห็นถึงความเป็นอดีต

ขั้นนำไปใช้(Production)

1. ครูสุ่มเรียกนักเรียนออกมาอ่านเนื้อหาให้เพื่อนฟังหน้าห้องเรียน

2. ครูโชว์รูปภาพฟันสองแบบให้นักเรียนดูแล้วให้นักเรียนตอบว่า เป็นของไดโนเสาร์กินพืช กินสัตว์ หรือกินทั้งพืชและสัตว์

3. ครูให้นักเรียนยกตัวอย่างสัตว์ที่นักเรียนรู้จักโดยดูจากฟันของมันแล้ว ตอบว่า กินอะไรเป็นอาหาร เพราะอะไรถึงคิดเช่นนั้น

ขั้นสรุปและเสริม

1.ครูให้นักเรียนสรุปความรู้ที่ได้รับในวันนี้และให้ยกมือถามข้อสงสัย

2.ครูให้นักเรียนไปแปลเนื้อหาเป็นการบ้านเพื่อเตรียมความพร้อมสำหรับการทำแบบฝึกหัดหน้าต่อไป

สื่อ

บัตรภาพ

หนังสือเรียน

��ู�8���� ��an>

 

( )

วัน..................เดือน...............................พ.ศ.............




Create Date : 10 มิถุนายน 2556
Last Update : 10 มิถุนายน 2556 8:44:49 น. 0 comments
Counter : 2003 Pageviews.

ชื่อ : * blog นี้ comment ได้เฉพาะสมาชิก
Comment :
  *ส่วน comment ไม่สามารถใช้ javascript และ style sheet
 

omsin taller
Location :
ฉะเชิงเทรา Thailand

[ดู Profile ทั้งหมด]

ฝากข้อความหลังไมค์
Rss Feed
Smember
ผู้ติดตามบล็อก : 5 คน [?]




ความสำเร็จ เริ่มจากจุดเล็กๆ ที่ทุกคน ไม่เข้าใจ
ไม่มีคำว่า ท้อ ในสิ่งที่เรา ชอบ ทำ
Friends' blogs
[Add omsin taller's blog to your web]
Links
 

 Pantip.com | PantipMarket.com | Pantown.com | © 2004 BlogGang.com allrights reserved.