Group Blog
 
All blogs
 

แพงพวย



คิดไว้ตั้งนานว่าจะเขียนเรื่องเกี่ยวกับต้นไม้ที่ตัวเองปลูก แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่ได้ปลูกซ๊ากกะที วันนี้เลยกะว่ายังงัยก็ต้องเขียนให้ได้ เริ่มที่ต้นแรกที่ลงมือปลูกเองเป็นเรื่องเป็นราวเลยก็แล้วกัน
แพงพวย


Common name : Vinca หรือ Madagascar periwinkle

Scientific name : Vinca rosea หรือ catharanthus roseus

Faamily : Apocynaceae

Specie : catharanthus

Native : Tropical America

แพงพวยเป็นพืชพื้นเมืองของหมูเกาะมาดากาสกา มีถิ่นกำเนิดอยู่ในแถบอเมริกากลาง แบ่งออกเป็น 3 subspecies ได้แก่ C. roseus var. roseus มีกลีบดอกด้านในสีม่วง ใจกลางดอกมีสีม่วงเข้ม C. roseus var. albus มีกลีบดอกด้านในสีขาว ใจกลางดอกมีสีเหลือง C. roseus var. ocellatus มีกลีบดอกด้านในสีขาวใจกลางดอกมีส้มแดง แพงพวยมีชื่อเรียกตามภาษาท้องถิ่น ได้แก่ ผักปอดนา (ภาคเหนือ) ผักนมอินทร์ (สุราษฎร์ธานี) ตับขี้หมู (เกาะสมุย, เกาะพงัน) แพงพวยฝรั่ง พังพวยฝรั่ง พังพวยบก (ไทยภาคกลาง) เป็นต้น แพงพวยเป็นพืชอายุหลายปี (perennial) เป็นไม้พุ่มขนาดเล็ก และเป็นพืชผสมตัวเอง ทนทานต่อการเปลี่ยนแปลงของดินฟ้าอากาศ โรค แมลง ตลลอดจนสภาพแวดล้อมที่เป็นพิษ สามารถเจริญได้ในอากาศร้อนจัดในฤดูร้อน ชอบแสงแดดปานกลางถึงแสงแดดจัด ดอกมีสีสันสวยงาม ออกดอกตลอดปี เป็นพืชที่มีระบบรากแก้ว ลำต้นมีทั้งทอดขนานไปตามผิวดินและตั้งตรง ทรงพุ่มสูงประมาณ 40-120 เซนติเมตร


พันธุ์แพงพวย

พันธุ์เตี้ย ได้แก่

1. Snowflakes มีพุ่มต้นสูง 10 นิ้ว ต้นสูงสม่ำเสมอกันหมด ดอกสีขาว

2. Little Blanch สูง 10 นิ้ว ดอกสีขาว

3. Little Bright สูง 10 นิ้ว ดอกสีขาว ใจกลางดอกสีแดง

4. Little Linda ต้นสุง 8-10 นิ้ว ดอกสีชมพูเข้มอมม่วง พุ่มต้นกระทัด และออกดอกมาก

5. Little Pinkie ดอกสีชมพูเข้ม

6. Little Mixed มีหลายสีคละกัน

7. Little Blanche สีขาว

8. Little Bright Eye สีชมพูมีแต้มสีแดง

9. Little Delicata สีขาวมีแต้มสีแดงเข้ม

10. Little Linda สีชมพูอมม่วง

11. Grape Cooler สีม่วงขาว

12. Peppermint Cooler สีขาวมีแต้มสีแดง

13. Blush Cooler สีชมพู

14. Orchid Cooler สีชมพูเข้ม

15. Parasol สีชมพูเข้ม

16. Pretty in Rose สีชมพูอ่อน

17. Tropicana Blush สีแดงอ่อน

18. Tropicana Bright Eye สีชมพู

19. Tropicana Pink สีชมพูเข้ม

20. Tropicana Rose สีชมพูเข้ม



พันธุ์เลื้อย ได้แก่

1. Polka Dot สูง 3 นิ้ว และเลื้อยปกคลุมพื้นที่ไปไกลถึง 24 นิ้ว ดอกมีสีขาว ใจกลางดอกมีสีแดง เหมาะสำหรับปลูกเป็นไม้คลุมดิน

2. Rose Carpet พุ่มต้นสูง 4 นิ้ว ดอกมีสีชมพูอมม่วง

3. Carpet Mixed ดอกสีขาว


ต้นนี้ปลูกเอง เพาะเมล็ดเองค่ะ
การขยายพันธุ์และการปลูก

การขยายพันธุ์แพงพวย สามารถทำได้ด้วยวิธีการปักชำ หรือเพาะเมล็ด แต่การเพาะจากเมล็ดทำได้ง่ายและสะดวกกว่า โดยสามารถเพาะลงในกระบะ หรือหว่านลงในแปลงปลูก เมล็ดจะงอกภายใน 5-7 วัน

แพงพวยสามารถปลูกได้ตลอดปี เนื่องจากเป็นพืชในเขตร้อน ต้องการแสงแดดและอากาศร้อน ในต่างประเทศจะร่วงเมื่ออุณหภูมิต่ำกว่า 5 องศาเซลเซียส ในช่วงฤดูหนาว และจะแตกยอดใหม่ในต้นฤดูใบไม้ผลิเจริญเติบโตได้ดีในดินที่มีความอุดมสมบูรณ์ต่ำถึงปานกลางโดยเฉพาะดินร่วนปนทรายที่มีการระบายน้ำดีและค่อนข้างจะแห้ง เนื่องจากจะช่วยในการส่งเสริมการเจริญของรากได้ดี ถ้าดินแฉะเกินไปจะทำให้รากไม่มีอากาศหายใจ ทำให้รากเน่าได้

การดูแลรักษา
การปลูกแพงพวยลงกระถาง ควรมีการเด็ดยอดให้เหลือใบจริงติดอยู่กับต้น 2-3 คู่ หลังจากเด็ดยอดแล้วจึงจัดวางกระถางให้เข้าที่ครั้งเดียวบนร้าน ไม่ต้องย้ายหรือขยับขยายอีกโดยใช้ระยะห่างระหว่างกระถาง 6x6 นิ้ว

สำหรับการให้น้ำและให้ปุ๋ยนั้นไม่ต้องเอาใจใส่มาก

คุณสมบัติของแพงพวยที่เหมาะสมในการเป็นไม้ดอกกระถาง

1. ขนาดทรงพุ่มกะทัดรัด ไม่สูงมากจนเกินไป

2. ดอกมีสีสด เข้ม หรือสีแปลกตาจากที่มีอยู่

3. แตกกิ่งแขนงจำนวนมาก

4. ดอกจำนวนมาก

5. มีอายุนานประมาณ 1-1 เดือนครึ่ง ขึ้นไป
( เอาเข้าจริงเจ้าต้นนี้อยู่มานานเป็นปีแล้วค่ะ)






 

Create Date : 24 กุมภาพันธ์ 2551    
Last Update : 24 กุมภาพันธ์ 2551 18:59:03 น.
Counter : 231 Pageviews.  


rujirat_un
Location :
สงขลา Thailand

[Profile ทั้งหมด]

ให้ทิปเจ้าของ Blog [?]
ฝากข้อความหลังไมค์
Rss Feed

ผู้ติดตามบล็อก : 1 คน [?]






สวัสดีค่าทุกท่านที่หลวมตัวเข้ามาเยี่ยมชมBlog ของเอิงเอย
ตั้งใจไว้ว่าจะเขียน Blog เรื่องราวประจำวันรอบ ๆ ตัวเอิงกะเจ้าบิว
(เผื่อปาป๊าอ่านแล้วอยากรีบเรียนโทให้จบแล้วกลับมาอยู่ด้วยกันไวไว ฮิฮิ)
เกิดที่สตูล ปัจจุบันอยู่ที่สงขลา เคยเรียนหนังสือที่ปัตตานีและกรุงเทพฯ เป็นสะใภ้ชาวตรังค่ะ


Google
Friends' blogs
[Add rujirat_un's blog to your web]
Links
 

 Pantip.com | PantipMarket.com | Pantown.com | © 2004 BlogGang.com allrights reserved.