+++ ความล้มเหลว เป็นก้าวแรกของชัยชนะ+++ศรีกรม
Group Blog
 
All Blogs
 
กฎหมายใกล้ตัว



   มีกรณีว่า..บุตรนอกกฎหมายที่บิดารับรองแล้ว หากบิดาถึงแก่ความตายจากการกระทำของบุคคลอื่น จะฟ้องเรียกค่าขาดอุปการะเลี้ยงดูได้หรือไม่?

    เนื่องจากตามกฎหมาย (ป.พ.พ. มาตรา ๑๕๖๓ และ ๑๕๖๔) ได้กำหนดให้บุตรและบิดาจำต้องอุปการะเลี้ยงดูกันนั้น หมายถึงบุตรและบิดาโดยชอบด้วยกฎหมายเท่านั้น ไม่ได้กำหนดสิทธิและหน้าที่ให้บิดาจต้องอุปการะเลี้ยงดูบุตรนอกฎหมาย
     ดังนั้น บุตรที่บิดารับรองแล้ว เช่น บิดายินยอมให้ใช้นามสกุลร่วมด้วย หรือ ที่บิดารับรองอย่างเป็นทางการ แม้จะเป็นทายาทโดยธรรม มีสิทธิได้รับมรดกของบิดาได้ แต่ก็ไม่มีสิทธิเรียกค่าอุปการะเลี้ยงดูจากบิดาได้ เมื่อมีบุคคลอื่นมาฆ่าบิดาของตนเอง จึงไม่มีสิทธิฟ้องเรียกค่าอุปการะเลี้ยงดูได้
     แต่อย่างไรก็ตาม บุตรนอกฎหมายยังสามารถฟ้องเรียกค่าสินไหมทดแทนเกี่ยวกับค่าปลงศพและค่าเาียหายอื่น ๆ อีกได้ (ดูเพิ่มเติมได้ที่ ฎีกา ๙๒๑๐/๒๕๕๖)



Create Date : 28 พฤษภาคม 2559
Last Update : 28 พฤษภาคม 2559 15:26:10 น. 0 comments
Counter : 283 Pageviews.

ชื่อ :
Comment :
  *ใช้ code html ตกแต่งข้อความได้เฉพาะสมาชิก
 
รหัสส่งข้อความ
กรุณายืนยันรหัสส่งข้อความ

สมาชิกหมายเลข 3206122
Location :


[Profile ทั้งหมด]

ให้ทิปเจ้าของ Blog [?]
ฝากข้อความหลังไมค์
Rss Feed
Smember
ผู้ติดตามบล็อก : 1 คน [?]




Friends' blogs
[Add สมาชิกหมายเลข 3206122's blog to your web]
Links
 

 Pantip.com | PantipMarket.com | Pantown.com | © 2004 BlogGang.com allrights reserved.